Thaiadmin

ช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรสอบccnaรอบนี้หรือไม่

ออฟไลน์ ene18

• *
  • 2
  • 0
สวัสดีครับ  คือมีปัญหาข้องใจว่าจะสอบccnaรอบนี้ดีหรือไม่ครับ

ประเด็นคือ ผมต้องมี ccna ครับ

เลยคิดว่าน่าจะสอบรอบนี้เลย เพราะเป็นรหัสเดิมอยู่ มีข้อสอบเก่าให้ท่อง  ผมก้อได้เตรียมตัวในส่วนข้อสอบซ้อยไว้แล้ว
แต่ติดตรงแลปอ่ะครับ  config ยังไม่เป็นเท่าไหร่ เลยกังวลว่าจะทำได้รึป่าว (ยังไม่มีประสบการณ์ หรือเทรน เล่นมาก่อน จบใหม่เพิ่งเข้าทำงาน)

เลยจะมาขอคำแนะนำพี่ๆที่นี้อ่ะครับ

แล้วถ้าผมไปสอบรอบรหัสใหม่นี้  ความยากจะมากกว่ามากป่าวครับ  แล้วมีพวกข้อสอบให้ท่องเตรียมตัวรึป่าวครับ

ขอถามเรื่องlabต่อหน่อยครับ  labนี้ตัวปัญหาเลย ไม่คล่อง ไม่เป็น  แต่ถ้าผมจะพยายามพี่คิดว่าจะทันไหมครับ คือจำจำไปสอบอ่ะครับ
แล้วถ้าlabเราทำผิดนี้เราตกเลยรึป่าวครับ   

ออฟไลน์ INFi

• *
  • 573
  • 8
  • ._.
Re: ช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรสอบccnaรอบนี้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กันยายน 2013, 16:00:40 »
ตอบทีละข้อ
ข้อสอบรหัสเก่าก็มี dump(ข้อสอบพร้อมเฉลย) ให้ท่อง  ข้อสอบรหัสใหม่ก็ต้องรอซักพักมันถึงจะมี
ข้อสอบพร้อมเฉลย มันมีทั้งผิดและถูกปนๆกัน อ่านและทำความเข้าใจกับมันว่ามันถามอะไร และทำไมมันถึงตอบแบบนั้น

ส่วน Lab ผมไม่ได้สอบนานแล้ว ถ้ามันยังไม่เปลี่ยน มันจะเป็นตัวจำลองอุปกรณ์เฉยๆ มันต้องพิมพ์คำสั่งให้มันตรงกับที่เค้าต้องการ พวกตัวลัด ตัวย่อบางตัวที่ใช้ได้ในอุปกรณ์จริง ใช้ตอนสอบไม่ได้นะครับ
( พวกที่ทำงานมาเชี่ยวๆ แต่ไม่เคยเจอคำถามคำตอบแบบ ข้อสอบ Cisco ตกกันก็เยอะ เพราะไม่เข้าใจว่าเค้าถามอะไร และจะให้ตอบอะไร แบบไหน )
ดังนั้นถ้าคุณจำคำสั่งในข้อสอบเก่าได้ คุณก็ทำได้ ถ้าเข้าใจว่าแต่ละคำสั่งมันทำอะไร ( คำสั่งเหมือนเดิม เปลี่ยน parameter พวก ip netmask gateway ถ้าเข้าใจก็เปลี่ยนได้ )
ถ้ายังไม่รู้ว่าแต่ละคำสั่งทำอะไร ก็ต้องเอาไป search หา ทำความเข้าใจเฉพาะคำสั่งที่ออกสอบไปก่อน
lab มี 2-3 ข้อ คะแนนมากโขอยู่ ต้องพอทำให้ได้ถึงจะผ่าน

ลองอ่านให้เข้าใจดูครับ lab ccna มันไม่ได้ซับซ้อนอะไรเลย ถ้าจำคำสั่งเท่าที่มันให้ใช้ได้ และเข้าใจว่ามันทำอะไร ใส่อะไรก่อนหลัง
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ReFeeL

• *
  • 582
  • 0
  • The Human Network
Re: ช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรสอบccnaรอบนี้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 กันยายน 2013, 00:12:13 »
รหัสเก่า มีเวลาสอบอีกแค่ 5 วันนะครับ รหัสเก่าสามารถสอบได้ถึงวันที่ 30 Sep 2013
We Are The Human Network