Thaiadmin

โปรแกรม บัญชี จำเป็นหรือเปล่า ที่ต้องให้สรรพากร ยอมรับ จึงจะใช้งานด้านบัญชีได้

ออฟไลน์ neo12

• 7
  • 0
เรื่อง มันมีอยู่ว่า ผู้บริหาร ได้ซื้อ Software ERP ด้านบัญชีมา เพื่อนำมาใช้กับโรงงาน แต่ที่นี้ ทางแผนกบัญชีให้ เหตุผลว่า โปรแกรมนี้สรรพากรไม่ยอมรับ จึงไม่ไช้
ก็เลยอยาก ถามเพื่อนๆ ที่เคยมีประสบการณ์ว่า จำเป็นหรือเปล่า ที่โปรแกรม ที่นำมาใช้า จำเป็นที่จะต้องให้ สรรพากรยอมรับ ( แล้วอย่างกรณี ที่โรงงานต้องจ้าง out source มาหรือ
จ้าง Programmer มาเขียนเพื่อใช้งานเอง มันมีทางออกยังไงเหรอครับผม) :) O0

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
เรื่อง มันมีอยู่ว่า ผู้บริหาร ได้ซื้อ Software ERP ด้านบัญชีมา เพื่อนำมาใช้กับโรงงาน แต่ที่นี้ ทางแผนกบัญชีให้ เหตุผลว่า โปรแกรมนี้สรรพากรไม่ยอมรับ จึงไม่ไช้
ก็เลยอยาก ถามเพื่อนๆ ที่เคยมีประสบการณ์ว่า จำเป็นหรือเปล่า ที่โปรแกรม ที่นำมาใช้า จำเป็นที่จะต้องให้ สรรพากรยอมรับ ( แล้วอย่างกรณี ที่โรงงานต้องจ้าง out source มาหรือ
จ้าง Programmer มาเขียนเพื่อใช้งานเอง มันมีทางออกยังไงเหรอครับผม) :) O0
ยังไม่เคยเจอนะนะคับ   กรมสรรพากร ไม่ยอมรับโปรแกรมอะคับ 
ถ้าเป้นจริงๆ ต้องให้สรรพากร  ผลิตโปรแกรมออกมาขายและ
ปล . ได้ลองสอบถามบัญชีไหมคับว่าทำไมไม่อยากใช้
ถ้าจะให้ดีลองโทรสอบถามกรมสรรพากรเลยดีกว่า คับ  เพื่อเป็นการยืนยัน O0
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

• 7
  • 0
คือ แผนก บัญชี ต้องการใช้ โปรแกรม Express โดยทางแผนกให้เหตุผลว่า สรรมพากร ยอมรับ อะครับ ผมก็เลยงงๆ อยู่

ออฟไลน์ sysadm

• 2,557
  • 12
  • ร่วมด้วยช่วยกันปลดแอกการเป็นเมืองขึ้นทาง software
    • www.failtocar.com
เป็นข้ออ้าง ของคนรุ่นเก่า ไม่อยากเรียนรู้อะไรใหม่ๆ  :P
เราลืมกันไปหรือไม่ ว่าเราเรียนเพื่ออะไร ?
"วุฒิ หรือ ความรู้"

อย่าให้ด้านมืดครอบงำจิตใจ

• 7
  • 0
เป็นข้ออ้าง ของคนรุ่นเก่า ไม่อยากเรียนรู้อะไรใหม่ๆ  :P

ผม ก็ว่าอย่างนั้น ขอบคุณมากครับผม  ;D ;D

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
คือ แผนก บัญชี ต้องการใช้ โปรแกรม Express โดยทางแผนกให้เหตุผลว่า สรรมพากร ยอมรับ อะครับ ผมก็เลยงงๆ อยู่

รู้สึก Express มันดีในเรื่อง การสอบเป็นผู้ตรวจบัญชี รึปล่าวไม่มั่นใจนะคับ  จากที่ได้ยินมาบ้าง
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info

ไม่เกี่ยวหรอกครับ สรรพากร คือ report ตัวนึงไว้สำหรับยื่นภาษี ส่วน รูปแบบไหนนั่น ERP มันกำหนด ฟอร์มได้อยู่แล้วครับ สำคัญที่ process ของ Business Model มากกว่าครับ เพราะ ERP ส่วนใหญ่ถ้าจะเน้นทำงานในไทย ต้องปรับเปลี่ยน Rule ใหม่นิดนึงครับ ถ้าจะใช้ ERP inter band แต่ถ้า ไม่ inter band มันก็ไม่เยอะเท่าไหร่ครับ :)
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ออฟไลน์ Chairat

• 48
  • 0
ผมคิดว่า มีส่วนอยู่บ้างนะครับ
แต่อาจจะไม่ถึงขั้นว่าผิดกฎหมาย หรือว่าใช้ไม่ได้เลย

ไม่งั้น ทำไม ต้องให้สรรพากรรับรอง ?
อาจจะเป็นในแง่ ของความถูกต้องของรายงาน ต่างๆ
ความถูกต้องของข้อมูล ในการคิดคำนวน
การป้องกันการแก้ไขข้อมูลหรือเอกสาร

ถ้าเราใช้ตัวที่สรรพากรไม่ได้รับรอง
อาจจะต้องมีการดำเนินการอย่างอื่นเพิ่มขึ้น
เช่น สรรพากร อาจจะส่งเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบโปรแกรมที่เราใช้
ว่ามันทำงานอย่างไร
ทางผู้ที่เกี่ยวข้อง อาจจะ ไม่อยากให้สรรพากร ลำบาก
โดยปกติ ผู้ประกอบกิจการเกือบทั้งหมด
ไม่อยากให้สรรพากร เข้ามาในสถานประกอบกิจการหรอกครับ

แต่อันที่จริง โปรแกรมที่ สรรพากรรับรอง ก็มีเยอะนะครับ
ไม่ได้มีแต่ เอ็กซ์เพรศ หรอกครับ

อย่างที่ร้านที่ผมทำงานก็ใช้ บ้านเชียงครับ

เพราะ Express เป็นโปรแกรมที่อยู่ในหลักสูตรสอนในบางสถาบันครับ คงคุ้นเคยไม่อยากจะเรียนรู้อะไรใหม่ ๆ เคยเจอบัญชีหลาย ๆ คน (ที่ใช้ Express มา) พอมาเจอโปรแกรมบัญชีอื่นที่ไม่ใช่ Express ก็จะบอกว่า "มันไม่ดี" ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้ลองใช้จริง ๆ จัง ๆ เลย
~~~ แอดมิน แอดมึน ~~~

tongsenza

ขออนุญาติตอบแบบนี้นะครับ การที่มี ฝ่ายบัญชี ทำงานเรื่องการเงิน รายรับรายจ่าย ต่าง ๆ  ในบริษัท ก็ยังจะต้องมีคนที่คอยตรวจสอบบัญชี ถูกต้องรึเปล่ครับ เพื่อรักษาผลประโยชน์ของบริษัทนั้น ๆ ในกรณีเดียวกันครับ ว่า สรรพากร เค้าก็มีหน้าที่ คล้าย ๆกับผู้รักษาผลประโยชน์ ภาษี ของรัฐ ฉะนั้น เค้าต้องทราบรายละเอียดว่า ใครมีหน้าที่ต้องจ่ายภาษี และภาษีที่จ่าย มาจากรายได้ที่ถูกต้องหรือไม่ อย่างไร ฉะนั้นการทำ Report ภาษีให้กับ กรมสรรพากรนั้น กรมสรรพากร ก็มีสิทธิมาตรวจสอบว่า รายงานภาษี ทำถูกต้องรึเปล่า และ ใช้วิธีหรือสูตรอะไรในการคิด โปรแกรมอะไรในการคำนวน และที่บอกว่า โปรแกรมนั้น กรมสรรพากร รับรอง นั้นก็คือ เป็นโปรแกรมที่ กรมสรรพากร ได้เคยตรวจสอบและทำงานร่วมกันมา และมีหลายบริษัทใช้กันมาก พอสมควร และเคยได้แก้ไขข้อผิด พลาดต่าง ๆ มาจนถูกต้อง ไม่น่าห่วง นั้นคือที่มาของคำว่า โปรแกรมที่ กรมสรรพากร รับรองครับ

สนใจ...ติดต่อเราที่.....
โทร.024516397
แฟ็กซ์.028971904
คลิ๊กดูที่...
http://www.thaibizsoftware.com

ออฟไลน์ joyhitech

• *
  • 195
  • 1
    • สอนเทรดforex online
เคยมีประสบการณ์เหมือนกัน  เรื่อง แผนกบัญชีไม่ยอมใช้โปรแกรมERP เพราะบอกว่าเป็นโปรแกรมที่กรมสรรพากร ไม่รับรอง
เพราะเป็นโปรแกรมERPที่จ้างเขียนใหม่ทั้งหมด  แผนกบัญชีจึงบอกว่าโปรแกรมนี้กรมสรรพากรไม่รับรอง  จึงไม่ใช้
(แต่ปัญหาหลักๆที่แผนกบัญชีไม่ยอมใช้ก็ มาจากความขัดแย้งระหว่างแผนกบัญชีกับแผนกอื่นด้วย เช่น Sales, Warehouse  นั่นคือประเด็นหลักด้วยเป็นต้น)
แต่จะถึงขั้นผิดกฎหมาย หรือใช้ไม่ได้จริงๆ  อันนั้น ก็ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
ไม่มีโปรเเกรมใหนที่สรรพพากรเค้าไม่ยอมรับหรอก   เเค่มันใช้ไม่ยุ่งยากมันเลยหาเรื่องให้เปลี่ยนโปรเเกรม

สรรพากรมันต้องการตรวจสอบบัญชีบริษัทคุณ มันไม่ได้ต้องการตรวจสอบ SW บริษัทคุณ  มีไรๆให้มันตรวจสอบมันใช้ได้หมดเเหละ  

ปล. ผมเห็น หลายบริษัท เเล้ว ขึ้น ERP ราคา เป้น สิบๆ - 20 ล้าน เเต่ไม่สามารถ เอา FI,HR  เข้า ระบบได้ ครับ

ต้องเเยกออกมาใช้ Express,mac5, ปัญญามี    

555

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• 553
  • 7
  • ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย
อ้างอิงข้อกฏหมายเลยนะครับ ตอบว่า"ใช่ครับ"
แต่ มันมีรายละเอียดปลีกย่อยต่างหากครับ ไม่ใช่ว่าจะเขียนโปรแกรมอะไรมาใช้ยังไงก็ได้
มันมีข้อกำหนดเรื่องการใช้งาน วิธีทำงานของมันอยู่ครับ
ส่วนโปรแกรมประเภทที่่อ้างกันว่า สรรพากรยอมรับนั้น ถูกครึ่งนึงครับ
เพราะว่าโปรแกรมนั้นๆผ่านข้อกำหนดต่างๆของสรรพากร จนออกมาเป็นฟอร์มสำเร็จรูปที่ตรงตามเงื่อนไข ที่ทางสรรพากรจะสะวดกต่อการตรวจสอบ
ส่วนโปรแกรมอื่นๆที่ สรรพากรไม่ยอมรับหรือยังไม่เคยตรวจสอบก็ใช้ได้ครับ เพียงแต่อาจจะยุ่งยากนิดนึง

http://www.rd.go.th/publish/3374.0.html
Hello Thailand

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
SW มันยอมรับจาก สรรพากรได้ทั้งหมดครับถ้าไม่เขียนเลี่ยงภาษีครับ หรือส่อทุจริตที่ทำให้เสียหายกับภาษีทางภาครัฐครับ  และเป็นที่ใช้ในรูปแบบการบัญชีในประเทศไทยได้ทั้งหมด ส่วนรายละเอียด process จะเขียน FI ไปเป็น Business flow ตรงไหนต่ออันนี้ขึ้นอยู่กับ องค์กร ครับ  ฉะนั้นหลักการณ์ ERP ไม่ใช่ปัญหาครับ

รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ตอบ แบบ บ้านๆเลยนะครับ

สรรพากร ต้องแค่สอบถึงที่ไปที่มาได้ ส่วนโปรแกรมนั้น ถูกกฎหมายก็จบ

มันเป็นข้ออ้างของบัญชี เพราะ กลัวว่าจะทำงานไม่ได้เกิดข้อผิดพลาด

ถ้าเค้าอ้างแบบไหนมาก็ให้เอากฎหมายมากางว่าทำไมใช้ erp ไม่ได้ เพราะ erp เป็น software ที่ทำขึ้นใหม่ผมคิดว่ากระบวณการทำงานไม่ต่าจาก Exp หรอกครับ เพราะมันต้องคิดคำณวนได้เหมือน
ต่างตรงที่หน้าตาอาจไม่เหมือนกัน

สรุป  มันเป็นแค่ข้ออ้าง กฎหมายไม่ได้กำหนดว่าต้องใช้ Exp เท่านั้น ใช่ตัวอื่นๆก็ได้แต่วิธีต้องถูกต้องตามหลักทางบัญชีเท่านั้นเอง

ไม่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมที่สรรพภากร ยอมรับครับ ไม่มีข้อบังคับ

แต่การยอมรับ มันน่าเชื่อถือกับ user ของบัญชี เพราะมันผ่านการตรวจสอบว่าการทำงานของโปรแกรมถูกต้องตามหลักของสรรพากร ซึ่งหมายถึงเรื่องภาษี
หากมีบัญหามันเรียกร้องความรับผิดชอบจากเจ้าของโปรแกรมได้เท่านั้นเองครับ

ดังนั้น บัญชีถึงต้องการโปรแกรมที่ได้รับการนยอมรับจากสรรพกร :D

ออฟไลน์ chaiyutk

• *
  • 579
  • 3
  • TH@min Membership
    • ITDoubleService
หลักๆ ทางบัญชี การลงบัญชี ต้องมีหลักฐาน และ บันทึกที่มาที่ไป การแก้ไข น่าจะเกี่ยวกับการปิดงบ มากกว่าครับ
รายละเอียด โทรไปถาม สรรพากรเอง หรือ Express ไปเลยดีกว่าครับ เป็นผมโทรถามเลย ถ้าต้องผ่านสรรพากรจริงๆ
ก็ต้องให้ ERP เราทำตามนั้น แต่ถ้าไม่ต้องก็ จัดการบัญชีครับ 555
http://www.itdoubleservice.com/

" การหยุดอยู่กับที่ ไม่เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ก็เหมือนกับคุณเริ่มถอยหลังแล้ว "