Thaiadmin

Alfresco กับการจัดเก็บเอกสาร

ออฟไลน์ iTDEV

• 116
  • 2
  • สนใจงานสอนโปรแกรม
Alfresco กับการจัดเก็บเอกสาร
« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 10:19:18 »
Alfresco: Document Management | Open Source Collaboration
มีหน่วยงานไหนที่ใช้ Alfresco กับการจัดเก็บเอกสารสำเร็จ หรือว่าใช้งานบ้างครับ
อยากเอามาปรับใช้กับที่ทำงานจะใช้ได้เปล่า
มีปัญหาส่วนไหนที่ต้องระวังบ้างครับ
คนมีปัญหาคือคนทำงาน คนไม่มีปัญหาคือคนไม่ทำงาน

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
Re: Alfresco กับการจัดเก็บเอกสาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 11:22:39 »
Alfresco: Document Management | Open Source Collaboration
มีหน่วยงานไหนที่ใช้ Alfresco กับการจัดเก็บเอกสารสำเร็จ หรือว่าใช้งานบ้างครับ
อยากเอามาปรับใช้กับที่ทำงานจะใช้ได้เปล่า
มีปัญหาส่วนไหนที่ต้องระวังบ้างครับ
กำลังจะเอา  Alfresco มาเทสอยู่เหมือนกันคับ แต่ตอนนี้ยังไม่ว่างคับ ศึกษามาสักพัก เวิกอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าเข้าระบบจริงๆ ต้องมาลองดูคับ
อ๋อลืมบอกไป ว่าจะใช้กับลีนุกต์คับ ยังไงหากมีใครลองใช้ บ้างแล้ว รบกวนมาสื่อสารกันด้วยคับ O0 O0
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ออฟไลน์ Basic_Step

• *
  • 39
  • 0
Re: Alfresco กับการจัดเก็บเอกสาร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 08:38:56 »
กำลังเริ่มใช้งานแบบ งู งู ปลา ปลา ยังไม่ได้โปรโมตใช้งานอย่างจริงจัง
ตอนนี้เริ่มใช้ภายในแผนกไอทีและการบุคคล เพราะเอกสารค่อนข้างเยอะ
ถ้าใช้งานได้ผลเวิร์คจริงคิดว่าจะขยายไปส่วนผลิตและรับประกันคุณภาพครับ

รูปที่ 1 Alfresco web library

รูปที่ 2 Alfresco CIFs
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 116
  • 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 10:26:24 »
เยื่ยมเลยครับ
กำลังทดลองใช้กับน้อง ๆ อยู่เหมือนกันครับ
คนมีปัญหาคือคนทำงาน คนไม่มีปัญหาคือคนไม่ทำงาน

ออฟไลน์ CyberNude

• 1,424
  • 24
  • ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2013, 00:16:11 »
ตอนนี้ผมลงแบบ community 4.2c ไปแล้ว แต่ ไม่สามารถ login ได้ เห็นในคู่มือบอก  default password คือ admin/admin แต่ผม login ไม่ผ่าน แนะนำทีครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 116
  • 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 21:15:52 »
คำเตือน Alfresco ใหม่ ๆ
ไม่ซัพพอร์ท IE ต่ำกว่า 9 น่ะครับ
Chrome ใช้ได้

ง่าย ๆ ไม่ซัพพอร์ต Windows XP เพราะมีถึงแค่ IE8
เซ็งเลย Client มีแต่ IE8

ออฟไลน์ prajakka

• *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มกราคม 2014, 15:39:54 »
กำลังหัดใช้อยู่เหมือนกัน แต่ค้นหาวิธีการในเน็ตค่อนข้างมีน้อย เลยอยากสอบถามปัญหาครับ ว่าการ backup ต้องทำยังไงครับ หรือตั้ง Auto backup อะไรประมาณนี้ครับ
รวมถึงการ restore ไฟล์ backup กลับมาใช้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มกราคม 2014, 12:01:00 »
แนะนำบริษัทที่ Implement และพัฒนาระบบ Alfresco ในเมืองไทยโดยทีมพัฒนาจากยุโรป พัฒนาในขั้น Advance สามารถเข้ารหัสข้อมูล เซ็นเอกสารออนไลน์ ตามระบบ Workflow ได้เลยครับ สนใจดูข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่ครับwww.skytizens.com
 ::)

ออฟไลน์ Basic_Step

• *
  • 39
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 กันยายน 2014, 16:08:00 »
คำเตือน Alfresco ใหม่ ๆ
ไม่ซัพพอร์ท IE ต่ำกว่า 9 น่ะครับ
Chrome ใช้ได้

ง่าย ๆ ไม่ซัพพอร์ต Windows XP เพราะมีถึงแค่ IE8
เซ็งเลย Client มีแต่ IE8

ขอบคุณครับ รอดตัวไปที่บริษัทผมใช้แต่ Win7 อัพได้ถึง IE10 สบายๆ ครับ