Thaiadmin

[Article] การ Backup และ Restore ข้อมูล ของ SQL2000

ออฟไลน์ SamaKitty VB

• Global Develop Leader
  • 2,949
  • 177
  • ไม่ใช่คนเก่ง ไม่ใช่คนดี ไม่ใช่คนพิเศษ ไม่ใช่..!!
    • Thaiadmin.org Power by : VBNeverdie.com
[Article] การ Backup และ Restore ข้อมูล ของ SQL2000
« เมื่อ: 16 มกราคม 2006, 12:39:35 »
สำหรับ ผู้เริ่มต้นงาน Database บน SQL Server 2000 และ ผู้ดูแลระบบ ระดับเริ่มต้น ถึงปานกลาง ครับ      
เรียบเรียงจากประสบการณ์ ตั้งแต่ SQL 7 จนถึง SQL 2000� แบบ Step By Step ครับ

เนื้อหาส่วนแรก จะเป็นวิธีการ สร้าง Database บนเครื่อง และ นำเข้าขัอมูล จาก
เครื่องอื่น เข้ามาใช้งาน (เพื่อการทดสอบข้อมูล หรือ สำหรับ เขียนโปรแกรม)

รูปที 1   เป็นวิธีการสร้าง Database บนเครื่อง สำหรับ MSDE หรือ SERVER   
   จะใช้วิธีการเดียวกันครับ   
      คลิกที่ โฟลเดอร์ Database
      Panel ด้านขวา คลิกที่ว่าง� คลิกขวา� �New Database

รูปที 2   ตั้งขื่อ Database ตามลักษณะงาน ของคุณ   

รูปที่ 3    คลิก Tab Data File   
      ระบุ Location ที่จะทำการ สร้าง File ของ Database
      ต้องมี Path นี้อยู่จริงๆ และสร้างจาก Explorer มาก่อนหน้านี้แล้ว
      ที่ Frame� File Property   
      เลือก Automatically Grow File   
         ควรเลือก เป็น File Growth� �In Megabytes
         ไม่ควรเลือก เป็น by Percents
         เพราะ จะทำให้ Database ของคุณ โตเร็ว
      ที่ Frame� maximum File size   
         เลือก unrestricted file growth
         คือ ไฟล์ โตได้ไม่สิ้นสด

รูปที่ 4   คลิก Tab Transaction Log      
      ระบุ Location ที่จะทำการ สร้าง File ของ LOG   
      ต้องมี Path นี้อยู่จริงๆ เป็นที่เดียวกันกับ File ของ Database ก็ได้ เพื่อความง่าย   
      ที่ Frame� File Property   
      เลือก Automatically Grow File   
         ควรเลือก เป็น File Growth� �In Megabytes
         ไม่ควรเลือก เป็น by Percents
         เพราะ จะทำให้ LOG ของคุณ โตเร็ว
      ที่ Frame� maximum File size   
         เลือก unrestricted file growth
         คือ ไฟล์ โตได้ไม่สิ้นสุด

กด OK� ครับ

รูปที่ 5   จะปรากฏเป็น Database ที่ชื่อ ERP_SYSTEM ตามที่เราสร้างไว้
   แต่จะมี System Table ขึ้นมา ทำให้รกตานิดหน่อย
   วิธีการ เอาออก

รูปที่ 6   เราจะไม่แสดง System Database และ System Table โดยการ
   คลิกขวาที่ ชื่อ Server� �เลือก Edit Server Registration properties

รูปที่ 7   คลิก Check box� �Show system database and system object� ออกซะ
   กด OK� แล้ว ที่ Panel ด้านขวา System Table จะหายไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2008, 08:21:37 โดย VBNeverDie.Com »
Hi... Welcome to Thaiadmin.org
Power by VBNeverDie.Com

SMF Mod & Template Modify, Hosting, Chat Room, Joomla Web, Flash Header, Images Decorate

ขออภัย ถ้าไม่ตอบ PM ครับ : กรุณา ถามตอบในบอร์ด

• 2,949
  • 177
  • ไม่ใช่คนเก่ง ไม่ใช่คนดี ไม่ใช่คนพิเศษ ไม่ใช่..!!
    • Thaiadmin.org Power by : VBNeverdie.com
Re: การ Backup และ Restore ข้อมูล ของ SQL2000
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2006, 13:24:34 »
เริ่มต้น การนำเข้า หรือส่งออก ข้อมูล ไปเป็นรูปแบบอื่นๆ ซึ่งจะมี วิธีการ คล้ายๆ กัน      
   ต้องศึกษา เพิ่มเติมด้วยตัวเองครับ   
   แต่ตัวอย่างนะ จะแสดงการนำเข้าข้อมูล SQL Server อีกตัว มาลง Database ที่เราสร้างครับ   

รูปที่ 8   คลิกขวา ที่ Righe Panel� � /� All Task ->� Import Date   

รูปที่ 9   จะปรากฏ กรอบโต้ตอบ Data Transformation Service� Import / Export Wizard   

รูปที่ 10   เลือก Data Source� ( ข้อมูลต้นทาง ) ในที่นี้ จะเป็น Sql Server   
   Server� ก็เลือก Server ที่กำลัง Online ในระบบของคุณ ล่ะครับ   
   การระบุ User Name   
      ขึ้นอยู่กับ Mode ของการติดตั้งระบบไว้น่ะครับ ว่า เปิด Mode ไหนไว้
      จะมี Mix Mode คือ ใช้ได้ทั้ง Windows NT + Sql Server User
      และ SQL Server� User อย่างเดียว

ถ้าเป็น Mix Mode เลือก Windows Authentication ได้เลย
      แต่คุณต้องเป็น Administrator ของ Server นั้นด้วย

ถ้าไม่ใช่ ก็คงต้อง Choice ล่างล่ะครับ
      ถาม Admin ได้เลย แต่เขาจะบอกหรือเปล่า ก็ไม่ทราบนะ

เลือกว่า ต้องการ Database ก้อนไหน ในเครื่อง Server ต้นทาง

กด Next ไป

รูปที่ 11   ระบุปลายทาง ของ Database    
   ในที่นี้ จะเป็น เครื่อง Local (เครื่องที่ผมใช้อยู่) แต่จะเป็นแค่ MSDE นะครับ   

เลือกว่า ต้องการ Database ก้อนไหน ในเครื่อง Server ของเรา
      กด Next ไป

รูปที่ 12   เลือก Copy Table……..   
   หรือ จะเจาะจง โดยการ Use Query …. ก็ได้ครับ ลองศึกษาดูครับ
   กด Next ไป

รูปที่ 13   เลือกว่า เราจะโอน Table ไหนบ้าง จากต้นทาง มายังปลายทาง

รูปที่ 14   เลือก Run Immediately
   จะเซฟ DTS Package นี้ ไว้ใช้ภายหน้าก็ได้นะครับ
   แต่ควรศึกษาก่อนนะ
   กด Next ไป

รูปที่ 15   กด Finish

รูปที่ 16   Inprogress

รูปที่ 17   Finish แล้ว

รูปที่ 18   ลอง View ดูครับ

จบล่ะ สำหรับการ นำเข้า / ส่งออก
   ที่เหลือ ต้องศึกษาเพิ่มเติมด้วยตนเองครับ
   ต่อไป จะเป็นการทำ DB Maintenance ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2008, 08:21:56 โดย VBNeverDie.Com »
Hi... Welcome to Thaiadmin.org

SMF Mod & Template Modify, Hosting, Chat Room, Joomla Web, Flash Header, Images Decorate

ขออภัย ถ้าไม่ตอบ PM ครับ : กรุณา ถามตอบในบอร์ด

• 2,949
  • 177
Re: การ Backup และ Restore ข้อมูล ของ SQL2000
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มกราคม 2006, 15:49:37 »
เริ่มต้นการทำ Database Maintenance      
� � �ต้องขอโทษที่ต้องทำการเปลี่ยนเครื่อง Server ในการทำตัวอย่าง กระทันหันน่ะครับ
   เนื่องจากว่า MSDE มันไม่มีระบบของ DB Maintenance นะครับ บางท่านอาจจะงง
   และ เนื้อหาของ Database Maintenance นี้ เหมาะ สำหรับผู้ที่ มี Database และ
   Online สำหรับการทำงานแล้ว บนเครื่อง Database Server เท่านั้นนะครับ
   แต่ สามารถ ใช้ Enterprise Manager ทำการ Regis… แล้ว Connect เข้าไปจัดการได้ครับ แต่ ต้องมั่นใจว่า คุณคือ Administrator ไม่ใช่ Hacker
   ไม่งั้นก็เสี่ยงต่อการ โดนจับได้ และไล่ออก น่ะครับ เพราะ ข้อมูลอาจเสียหายได้
   หาก การทำ Maintenance ไม่สำเร็จ

และต้องขออนุญาต บังข้อมูลที่เป็นความลับ ไว้บางส่วนนะครับ

ผมใช้ Database Maintenance ครอบคลุม การ Backup Database เท่านั้น   
นอกนั้น ไม่เห็นจะมีอะไรแตกต่างจากเดิมเลย ก็เลยไม่ได้สนใจ

รูปที่ 19   มาที่ โฟลเดอร์ Management� �คลิกที่ Database Maintenance Plan
   ด้านขวา จะปรากฏ รายการของ Plan ที่เคยสร้างไว้ ทั้งหมด

รูปที่ 20   JOB ที่เกิดจากการสร้างงาน Database Maintenance Plan

รูปที่ 21   กลับมาที่ Database Maintenance Plan
   คลิกขวา บริเวณที่ว่างๆ ด้านขวา เลือก New Maintenance Plan

รูปที่ 22   จะปรากฏกรอบ Database Maintenance Wizard
   กด Next ไป

รูปที่ 23   เลือก ก้อน Database ที่จะทำการ Maintenance
   เลือกได้หลายก้อน นะครับ ขึ้นอยู่กับความเหมาะสม และความถี่ ที่จะทำการ Maintenance

รูปที่ 24   Update Data Optimization Information ไม่ได้ใช้งาน� กด Next

รูปที่ 25   Check Database Integrity ไม่ได้ใช้งาน� กด Next   

รูปที่ 26   Specify the Database Backup Plan   
      เลือก Backup the database as part of the maintenamce plan
      จะเลือก การ Verify ……. หรือไม่ก็ได้
      Location to store the backup file
      ผมเลือกเป็น DISK� �(ไม่มีงบ ซื้อเทปอ่ะ)
      ระบบจะ Default ที่ วันอาทิตย์ ตอน ตีสอง
      กด Change เพื่อ กำหนด วัน และเวลา ที่จะให้ Plan ทำงาน

รูปที่ 27   แก้ไข Job Schedule   
      มุมขวา ต้อง Enable ไว้
      ความถี่ กำหนดได้ตามความเหมาะสม จากตัวอย่าง จะเป็น
      ทำงาน แบบ รายสัปดาห์ จันทร์ - อาทิตย์ เวลา 21.00 น.
      เริ่ม� 16/1/06� ไม่มีกำหนดสิ้นสุด
      กด OK เมื่อปรับแต่งเสร็จ

รูปที่ 28   กลับมาหน้าเดิม แต่ วัน เวลาจะเปลี่ยนไป
   กด Next

รูปที่ 29   Specify Backup Disk Directory
   แนะนำให้ กำหนดเองครับ กด ปุม หลัง Text box ครับ

รูปที่ 30   ผมกำหนดโฟลเดอร์ ไว้ล่วงหน้าแล้ว แต่ ต้องออกแบบไว้ให้ดีครับ เพราะ เด๋วเราจะต้องใช้ประโยชน์จาก โฟลเดอร์เหล่านี้อีกหลายงานครับ
   เมื่อเลือกได้แล้ว ก็ กด OK

รูปที่ 31   กลับมาที่เดิม แล้วกด Next

รูปที่ 32   Specfify Transaction Log Backup Plan
   ก็ทำ เหมือนกับ Database Plan รูปที่ 26 ครับ
   แต่ผมทำแล้ว มันไม่ทำงานอ่ะ มันฟ้อง Permission ก็เลยไม่ได้สนใจอีกเลย
   กด Next

รูปที่ 33   Report Generate
   กด Next

รูปที่ 34   Maintenance Plan History
   กด Next

รูปที่ 35   ตั้งชื่อ Plan ที่ได้ครับ
   กด Finish

รูปที่ 36   เสร็จล่ะครับ

รูปที่ 37   คลิกขวา ดู Properties ที่ได้ทำไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2008, 08:22:30 โดย VBNeverDie.Com »

• 2,949
  • 177
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มกราคม 2006, 16:05:05 »
ลองทดสอบ การทำงาน ของ Maintenance Plan กันครับ   
รูปที่ 38   จะมี JOB เกิดขึ้นมา ตามที่เรากำหนด Plan ไว้ครับ
   ลองดู Properties เอาครับ ว่า มีอะไรมั่งที่ได้ทำไว้

รูปที่ 39   ลองเลือนไปทางขวา จะเห็นว่า Last Run Status   
   เป็น Unknow   
   ทดลอง RUN โดยการคลิกขวา แล้วเลือก Start Job   
   Status จะเป็น Executing…….   
   รอจนกว่า จะเป็น Successed

รูปที่ 40   ลองใช้ Explorer ดูที่โฟลเดอร์ ที่เราตั้งค่าไว้ ว่าให้ Backup ไปลงที่ไหนว่า มีอะไรเกิดขึ้นมั่งมั้ย   
   จะเห็นว่า มีไฟล์ แปลกๆ เกิดขึ้นมา เป็น .BAK� ก็คือไฟล์ Backup จากที่เราทำล่ะครับ   
   การตั้งชื่อไฟล์ ของ Backup ชื่อไฟล์ จะเป็น    
      DATABASE_YEAR_MONTH_DATE_HOUR_MINUTE.BAK

จบล่ะครับ การ Backup�    
   ต่อไปจะเป็นการ Restore ข้อมูล นะครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2008, 08:22:54 โดย VBNeverDie.Com »

• 2,949
  • 177
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มกราคม 2006, 16:28:03 »
การ Restore ข้อมูล   
   โดยปกติแล้ว การ Restore ข้อมูล จะกระทำต่อเมื่อ DB ตัวปัจจุบัน พัง
   หรือ ต้องการข้อมูลเดิม ไป Database ก้อนใหม่
   หรือ ต้องการข้อมูลจริง แต่ไปทดสอบการทำงานของโปรแกรม ก่อนทำงานจริง

เพราะ หาก Restore มาทับ Database ก้อนเดิม จะทำให้ข้อมูลที่ Update หลังจากที่จะเกิดการ Backup ของไฟล์ ที่นำมา Restore หายไป
   ต้องระวังแบบ สุดๆ ครับ

และการกู้คืนข้อมูลที่ดีที่สุด คือ การ Attatch จาก Database ก้อนเดิม ไปยัง
   Phisical File เดิม ทั้ง Database และ Transaction Log

ใช้วิจารณ์ญาณ ก่อนทำ นะครับ

รูปที่ 41   คลิกที่ ชื่อ Database ที่ต้องการ Restore
   หรือ เปลี่ยนชื่อ เอาภายหลัง หากไม่ต้องการ Restore ทับของเดิม

รูปที่ 42   ชื่อของ Database ที่จะ Restore เป็นตัวเดิม หรือเปลี่ยนชื่อ ถ้าจะทำตัวใหม่
   เลือก Database Complete
   เลือก From Device
   เลือก Select Device

รูปที่ 43   กด Add
   Browse หา ไฟล์ backup� จำได้มั้ยครับ ว่าเก็บไว้ที่ไหน

รูปที่ 44   ได้แล้วกด OK

รูปที่ 45   กด OK

รูปที่ 46   เลือก Force restore ………. เพื่อ ทับ Phisical File ปัจจุบัน
   จำได้หรือเปล่า ว่า ตอนที่สร้าง Database ได้กำหนดได้ Phisical File
   ทั้ง Database และ LOG เก็บไว้ที่ไหน
� สำคัญมากๆ ครับ
   และต้องมั่นใจว่า ไม่มีใครทำงานกับ Database ก้อนนี้อยู่
   ไม่เป็นไรหรอกครับ แค่ มันไม่ยอมให้ Restore เท่านั้นเอง
   กด OK ครับ

รูปที่ 47   Inprogress อย่ากด Stop นะครับ

รูปที่ 48   เสร็จล่ะครับ ลอง Browse ข้อมูลได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2008, 08:23:45 โดย VBNeverDie.Com »

ออฟไลน์ MU

• 706
  • 9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2006, 16:33:22 »
+1 ให้แล้วนาครับ ::)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 2,949
  • 177
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มกราคม 2006, 17:47:49 »
+1 ให้แล้วนาครับ ::)

ขอบคุณครับ ยังไม่จบนะคับ

พรุงนี้มาต่อ

• 2,949
  • 177
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มกราคม 2006, 08:39:33 »
วิธีการ Clear Log ที่โตขึ้นอย่างมหาศาล โดยที่ Database Maintenance ไม่ได้ช่วยเราเลย   
ทำเองก็ได้ฟะ ไม่ยากสักนิด� ลองทำตาม นะครับ   
รูปที่ 49   ไปที่ JOB
   คลิกขวา� New Job
   ตั้งชื่อให้เหมาะสม เช่น� DB Clear Log
   Category เป็น Database Maintenance
   กด Tab Steps

รูปที่ 50   กด New   
   Job Schedule นี้ สามารถ สร้างได้หลาย Step แต่ในที่นี้ ยกตัวอย่างเพียง Step เดียว   
   ตั้งค่าเพิมเติมนิดหน่อย   
   ตรง Command พิมพ์คำสั่ง

อ้างถึง

backup log Management with no_log
      backup log Management with truncate_only
      dbcc shrinkdatabase(Management ,1
)

โดยที่ ตรงคำว่า Management เปลี่ยนเป็นชื่อ Database ของคุณ   

รูปที่ 51   กดที่ Tab Advance   
      ตรง List ของ On Success action
      ให้เลือก เป็น Quit the Job reporting success
      ถ้ามีหลาย Step ให้เลือก Go to Next Step
      จนกว่า Step สุดท้าย จึงเลือก� Quit the Job reporting success
      กด OK

รูปที่ 52   จะเกิด Job ขึ้นมาอีก 1 รายการ

รูปที่ 53   ก่อนทำการทดสอบ Job ที่สร้างขึ้นมา ว่าทำงานได้ดีแค่ไหน   
   ไปที่ Database ตัวที่ Job ระบุให้ทำการลด Transaction Log   
   หากไม่ปรากฏ เป็น Graphic ตามตัวอย่าง   
   คลิกขวา ที่ Right Panel   
   เลือก View� =>� Task Pad   
   จดจำ ตัวเลขที่ปรากฏ ให้ดีนะครับ   

แล้วกลับไปที่ Job� เลือก Job ที่เราสร้าง ตามรูปที่ 52    
   คลิกขวา Start Job� รอจนกว่า Success

รูปที่ 54   กลับมาดู Database ก้อนเดิม อีกครั้งครับ ว่า เกิดอะไรขี้น   

จบล่ะครับ
   Database Maintenance
   Backup / Restore
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2008, 08:24:19 โดย VBNeverDie.Com »

ออฟไลน์ Nakornping

• *
  • 13
  • 0
  • พระเจ้ามอบพรสวรรค์และปัญญาแด่ท่านทุกคน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มกราคม 2006, 17:41:30 »
 O0 ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ขอปัญญาจงเกิดแก่ท่านทุกคน
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ibot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มกราคม 2006, 16:25:06 »
ขอบคุณครับ บทความมีประโยชน์มาก O0

pa_tah

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 มกราคม 2006, 16:51:45 »
ละเอียดมากครับ (เลยงง + ตาลาย เพราะข้อความกับรูปอยู่คนละส่วน) แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับ O0 O0

• 2,949
  • 177
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มกราคม 2006, 11:04:40 »
ละเอียดมากครับ (เลยงง + ตาลาย เพราะข้อความกับรูปอยู่คนละส่วน) แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับ O0 O0

เป็นเพราะว่า ไม่รู้จะเอารูปไปฝากไว้ที่ไหน แล้วลิ้งค์ ไปหาอ่ะคับ  เลยต้องใช้วิธี แนบ ไฟล์ ที่ละรูป

แต่บทความเรื่องใหม่ๆ รับรองว่า อ่านแล้ว ไม่งง แน่นอนครับ  ;)  ปัญหานึ้ จะไม่มีอีกแล้ว

ออฟไลน์ BuCorNer

• 121
  • 0
  • เบื่อ User
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2006, 08:39:20 »

[qoute]เป็นเพราะว่า ไม่รู้จะเอารูปไปฝากไว้ที่ไหน แล้วลิ้งค์ ไปหาอ่ะคับ  เลยต้องใช้วิธี แนบ ไฟล์ ที่ละรูป

แต่บทความเรื่องใหม่ๆ รับรองว่า อ่านแล้ว ไม่งง แน่นอนครับ  Wink  ปัญหานึ้ จะไม่มีอีกแล้ว[/quote]

ที่นี่เลยครับง่ายดี http://www.temppic.com/

บทความเยี่ยมมาก ขอบคุณมากครับ  O0

nut_nut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2006, 09:29:56 »
ขอบคุณครับ คุณวีบี พ่อลูกอ่อน อยากให้มีคนแบบ คุณมากๆ ในสังคมไทย ถ้า ผมเก่งกว่านี้สัญญา อะจะมาช่วย Post  O0

blacklifer

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2006, 16:00:38 »
ขยันจิงๆ ขอบคุณครับ บวกๆๆๆ

aragon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 4 มีนาคม 2006, 09:45:38 »
 ;Dดีคับ เยี่ยมเลย

• 2,949
  • 177
Re: [Article] การ Backup และ Restore ข้อมูล ของ SQL2000
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 08:17:57 »
อัพโหลดรูปใหม่ ครับ  จากเดิม ที่ รูปหายไป