Thaiadmin

วิธีการคำนวนหาความยาวของสายแลน

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
วิธีการคำนวนหาความยาวของสายแลน
« เมื่อ: 7 มกราคม 2005, 19:11:56 »
ใช้สายแลนมานาน เพิ่งรู้วิธีหาความยาว ขอบคุณพี่ทัชชี่ด้วยนะครับ

.......สายแลนที่เราใช้อยู่นั้น จะมีการพิมพ์ระบุความยาวของสายอยู่แล้ว โดยความยาวนั้นจะระบุเป็น ฟุต (FT)� �ปกติจะเป็นเลข 6 -7 หลัก� ให้สังเกต ตัวหนังสือที่พิมพ์บนสาย บริเวณ ช่วงสุดท้ายของข้อความ ลองเอา ตัวเลขทั้ง 2 จุดมาเทียบกันเพื่อหาตัวเลขที่มีการเปลี่ยนแปลง โดย ตัวหนังสือที่พิมพ์นั้น จะเว้น ระยะที่ 2 ฟุต

วิธีการคำนวน
1. หาความแตกต่าง โดยเอา จำนวนทั้ง 2 มา ลบ กัน เช่น
� � �ปลายด้านนึงระบุ� �564120� FT
� � �ปลายอีกด้านระบุ� � 565100� FT

ความยาวของสาย
� � � � � � � � � � � � 565100 - 564120 = 980 FT
2. แปลงหน่วย ฟุตเป็น เซนติเมตร

980 FT x 30 cm.� �=� 29400 cm.

3. แปลงหน่วย เซนติเมตร เป็น เมตร

294000 %� 100 = 294 ม.
ความยาวของสายแลน� = 294 เมตร

ค่าความผิดพลาด ไม่เกิน 1 เมตร แน่นอนครับ ถ้าไม่ลบเลขผิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มกราคม 2005, 19:12:51 โดย DevMan »

korn

Re: วิธีการคำนวนหาความยาวของสายแลน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 มกราคม 2005, 23:28:07 »
แต่ต้องดูที่ความยาวของสายแลนด้วยนะจ๊ะ ว่าจะไปได้เท่าได๋ ระยะที่เหมาะสมในการรับส่งสัญญาณ

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
Re: วิธีการคำนวนหาความยาวของสายแลน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 มกราคม 2005, 09:23:55 »
แล้วไอ้พวกเครื่องวัดระยะสายอ่ะคับ มันใช้ algorithm อะไรหรอ อย่างเช่นของ fluke nettool แล้วก็สารพัดเน็ตฯ ของมันอ่ะ ที่มีทั้งหัว-ท้าย กับหัว-ปลายสายเปล่า
จริงๆ แล้วมันแม่นรึเปล่าครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มกราคม 2005, 18:57:16 »
1' (ฟุต)= 12"  (นิ้ว) นะครับ ไม่ใช่ 30 ซม.
1" (นิ้ว)= 2.54 ซม.

ดังนั้น 12 นิ้ว (1 ฟุต) จะเท่ากับ 30.48 ซม.

เพราะฉะนั้น 980 ฟิต จะเท่ากับ 29870.40 ซม. หรือ 298.70 เมตร ครับ

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2005, 19:00:40 »
แล้วไอ้พวกเครื่องวัดระยะสายอ่ะคับ มันใช้ algorithm อะไรหรอ อย่างเช่นของ fluke nettool แล้วก็สารพัดเน็ตฯ ของมันอ่ะ ที่มีทั้งหัว-ท้าย กับหัว-ปลายสายเปล่า
จริงๆ แล้วมันแม่นรึเปล่าครับ

เป็นการประมาณการณ์ครับ โดยใช้วิธีวัดคาบเวลาของสัญญาณ pulse ที่ส่งออกไปในสายครับ รุ่นใหม่ๆ มักจะแม่นมากครับ (แต่อย่างไรก็มีผิดพลาดไม่เกิน 10 ซม.อยู่ดี)

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2005, 14:41:56 »
ถามต่อนะคับ ทัชชี่ มันจะที่วัดหัวท้ายผมพอจะเข้าใจอ่ะ ก็คือตัว generate ส่งคลื่น pulse เข้าไปในสาย ส่วนตัวลูกหรือตัวปิดท้าย ก็จะสะท้อนกลับไปให้ตัวแม่ใช่มั้ย
แล้วถ้าเป็นแบบ ท้ายเปิดอ่ะคับ มันจะสะท้อนกลับยังไงอ่ะคับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ DisableAccount

• 3,690
  • 53
  • อยู่ด้วยความพอดี
    • my twitter
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2005, 16:05:43 »
ถามต่อนะคับ ทัชชี่ มันจะที่วัดหัวท้ายผมพอจะเข้าใจอ่ะ ก็คือตัว generate ส่งคลื่น pulse เข้าไปในสาย ส่วนตัวลูกหรือตัวปิดท้าย ก็จะสะท้อนกลับไปให้ตัวแม่ใช่มั้ย
แล้วถ้าเป็นแบบ ท้ายเปิดอ่ะคับ มันจะสะท้อนกลับยังไงอ่ะคับ

จะมีสัญญานสะท้อนกลับ เมื่อเจอปลายเปิด

ถ้าเคยเล่นพวก วิทยุรับส่งยิ่งเข้าใจง่าย

NN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2005, 03:05:09 »
ค่า SWR ครับ �ในเครื่องรับส่ง ถ้าไม่ต่อสายอากาศ แล้วกดคีย์ส่ง �
สัญญาณที่ส่งออกไป มันจะสะท้อนกลับ
ถึงขั้นพังครับ สงสัยคงจับเวลาการสะท้อนกลับนะ แล้วนำมาคำนวนความยาว
หรือไม่ก็อาจใช้เทคนิคการวัด impedance & capacitance ในสายที่ปลายอีกข้างนึงเปิดอยู่
เดาทั้งหมดเลยอ่ะครับ อิอิ

ออฟไลน์ ครูช่าง

• 230
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2005, 13:57:42 »
เคยใช้ตัวสามแสนกว่าๆเนี่ย จากเมกา มันไม่ต้องมีปิดท้ายเลย วันสายลอยๆก็ได้ ก็พอไหว ผิดผลาดไม่มากนะ วันสายขาด ซ้อต คู่สาย สัญญานได้หมด