Thaiadmin

มีคำสั่งให้จัดอบรมพนักงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

ออฟไลน์ Death2u

• 51
  • 0
เพื่อนๆเคยจัดอบรมให้กับพนักงานในบริษัทกันบ้างไหมครับ

ได้โจทย์มาคือ จัดอบรมพนักงาน เพื่อลดงานของเจ้าหน้าที่ไอที
ประมาณว่าให้ User ทำเองได้ ไม่ต้องเรียกใช้ไอทีบ่อยๆ เพราะบริษัทจะลดคนในแผนกไอทีลง   :'(
แต่เท่าที่เจอมา มีแต่เรื่องยากๆเท่านั้นเขาถึงจะเรียกเรา หรือไม่ก็เรื่องไร้สาระนิดๆหน่อยๆถึงจะเรียก

พอแนะนำทางออกให้บ้างได้ไหมครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
จัดทำคู่มือการใช้งานระบบครับ

เช่น
- การ MAP Drive หรือ Printer
- การใช้งาน Printer
- การใช้งาน VPN
- การใช้งาน Internet , Email  เป็นต้น

หรือระบบงานอื่นๆ ที่ทำได้ตามความเหมาะสม
ผมเคยคิดเลยนะว่าจะทำเป็น Video ลง Youtube ไปเลย แต่ข้อมูลค่อนข้าง Private เลยไม่ได้ทำ
แต่ถ้าข้อมูลใคร Public ได้ ก็ลองดูได้ครับ

หรือไม่ก็ทำ Intranet เป็น How to , knowledge base, issue
หรือไม่ก็ทำเอกสารแจก

ทำดูก่อน เราไม่ได้หวังว่าจะใช้ได้กับคนทั้งหมด เพราะ Skill ของ User แต่ละคนไม่เท่ากัน ต้องเข้าใจเขาด้วยครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ d-friends

• 980
  • 11
ถ่ายทอดวิชาให้หมด แล้วก้อฆ่าทิ้ง  :P

แต่ถือว่าเป็นเทรนด์  องค์กรต่างๆเพื่อลดต้นทุนจะต้องไปในแนวนี้

เรื่องอบรม ไม่ผมรู้เลย แต่ว่าเรื่องที่น่าจะรู้อันดับแรกก็เรื่อง license agreement ของพวกโปรแกรมนิยมต่างๆ บางโปรแกรมถึงให้ดาวน์โหลดฟรี แต่ไม่ให้เอามาใช้ในองค์กร

นอกจากการอบรมแล้ว ที่จะช่วนในการลดคนได้ คือพวก Tools ต่างๆ เอามาช่วย เช่นในการ deploy software ให้ Users(non-Admin) สามารถติดตั้งโปรแกรมที่ผ่านการ Approved ได้เอง

และการจ้าง Outsource มืออาชีพเข้าไปก็น่าจะช่วยได้ (พนง.ไอที เหลือไว้เฉพาะผู้บริหาร ก็พอ)  ;>D
พวกเราแก๊ง Rocket แห่งจักรวาล. While Hole พรุ่งนี้ที่สดใสรอเราอยู่

ออฟไลน์ Death2u

• 51
  • 0
ผมเคยอธิบายกับหัวหน้าไปแล้วว่า ให้ทำคู่มืออะพอได้
แต่ถ้าจะให้จัดอบรมเลยนี่ ผมตื้อไปหมดเลย เพราะสกิลแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน ไม่รู้จะเอาเรื่องอะไรดี

แต่ยังไงก็ขอบคุณทั้งสองท่านที่ชี้แนะครับ

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
ง่ายที่สุดก็เอาพวก FAQ นี่แหละครับ มาเหลาให้ พนง. ฟัง

ออฟไลน์ konga_t

• 33
  • 0
ง่ายที่สุดก็เอาพวก FAQ นี่แหละครับ มาเหลาให้ พนง. ฟัง

เห็นด้วยครับ เอา FAQ มาสรุป น่าจะเป็นคอร์สแรกๆ ที่จัดอบรม
เรื่องอะไรที่ user เรียกใช้ IT บ่อยที่สุด จัดไปก่อนเลยครับ  ;>D
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

ออฟไลน์ azurahey

• **
  • 18
  • 0
ส่วนตัวที่ทำงานผม ผู้บริหารให้ทำอยู่น่ะครับ แต่จะเป็นพวกเทคนิคทริปการใช้งานโปรแกรมต่างๆ ที่ช่วยให้การทำงานของ User รวดเร็วขึ้น เช่นพวกคีย์ลัดต่างๆ ทั้ง office หรือของ windows นะครับ

ออฟไลน์ lnontakorn

• *
  • 846
  • 2
ผมจะบอกว่า ให้พูดถึงเรื่องกฏระเบียบ,การลงโทษ O0 O0และสอนการใช้งานเบื้องต้น
1.การเปิดเครื่อง-ปิดเครื่อง
2.username+password ต้องรักษาอย่างไร
3.การทำงานบน share file+network
4.E-mail
ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด

เยี่ยมไปเลยครับผม

ผมจะบอกว่า ให้พูดถึงเรื่องกฏระเบียบ,การลงโทษ O0 O0และสอนการใช้งานเบื้องต้น
1.การเปิดเครื่อง-ปิดเครื่อง
2.username+password ต้องรักษาอย่างไร
3.การทำงานบน share file+network
4.E-mail
เพิ่มเติ่มนิดหน่อย
ผมมีเรื่อง พรบ.เข้ามาอีกเรื่องคงดีครับ
และการใช้งานคอมพิวเตอร์เบื้องต้นแนะปุ๋มต่างๆในคีย์บอร์ดไปเลย...อิอิเจอบ่อย Capslk