Thaiadmin

เขียน bat file ยังไงครับ

เขียน bat file ยังไงครับ
« เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 14:53:14 »
ขอสคริปหน่อยครับ  

คือผมจะทำ back ขึ้น nas ซึ่งต้อง login drive ที่ 192.168.1.xx user=xxxxxx pass=xxxxx เวลา xx.xx และถอด login เวลา xx.xx
จะเขียน bat file ยังไงครับ ขอบอกก่อนเลยนะครับว่าผมเขียนโปรแกรมไม่เก่ง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นิค ณ ระยอง

• 1,539
  • 19
  • นิค ณ ระยอง
    • My Facebook
Re: เขียน bat file ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 15:14:11 »
โค๊ด: [Select]
[code]1 สร้าง script logon map driver ไป ที่ server ผ่านตอนที่ user login เข้า เครื่อง หรือ ผ่าน domain ครับ หรือ ใช้  Task Scheduler ในการ run ก้อได้ครับ

[code]
net use w: /delete /yes
net use w: \\192.168.1.1\sharedrive /user:domain\user "password" /persistent:yes
w: = คือ Lable map drive
\\192.168.1.1 คือ ip server
\sharedrive คือ driver ที่ต้องการ map
/user:domain\user  คือ ใช้ สิทธ์ user นี้
"password" คือ รหัส ของ user
net use w: /delete /yes คือ ลบ mapdrive ทิ้ง
ส่วน Task Schedule ของ ไปหาอ่านเอง ใน google นะครับ ไม่ยาก แค่ เรียก script นี้ ตอน windows logon

2 ต่อไป ให้สร้าง Task Schedule ตอนเวลา 14.50 เพื่อ disconect mapdriver
โดยใช้ สคริป อีกอันนึง

โค๊ด: [Select]

http://msdn.microsoft.com/en-us/library/windows/desktop/aa383614(v=vs.85).aspx
http://homepages.ius.edu/jholly/a247/labs/logonscript.htm[/code][/code]
เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 15:09:21
ปัญหา ต่อไป ที่ผมคิดว่าจะเกิด คือ
1 มีผล ต่อ user โดยตรง เพราะจะไม่สามารถ ทำการเปิดไฟลฺ ใดใด ได้ ในขณะ ช่วงเวลาที่ nas backup เพราะ map drive ถูก disconnect

การแก้ไข แนะนำ ให้ทำ backup แบบ อื่น แทน ครับ อาจจะ sync ลักษณะ offline หรือ online ผ่าน โปรแกรม อื่น ผ่าน nas เอา
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 15:25:17 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
แต่เหมือนผมยัง งง อยู่ดี (ความเข้าใจด้านนี้ต่ำมาก)

nas อยู่ ip = 192.168.1.xx     เครื่อง pc ไม่ได้ join domain และ nas จะมี username และ pass ในการเข้าใช้งานของ Foder ที่กำหนดไว้ให้ และผมใช้ตัวโปรแกรม Syncblackfree ในการแบล็คอับข้อมูล
คำถามคือ จากคำตอบของพี่ นิค ถ้า โปรแกรมเริ่ม backup      user จะเปิดไฟล์ไม่ได้เลยหรือครับ  แล้วถ้าเขียนไฟล์ตัวนี้ขึ้นมา เปิดเครื่อง  แล้วเครื่องมันจะ logindrive ให้เลยใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นิค ณ ระยอง

• 1,539
  • 19
  • นิค ณ ระยอง
    • My Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 15:35:02 »
1.user จะเปิดไม่ได้ เพราะ map driver ถูก disconnect ไป ไงครับ
2. ถูกต้องครับ script จะทำการ สร้าง map drive login ใหม่

ผมไม่เคยใช้ โปรแกรม Syncblackfree  เลยไม่รู้ว่ามันทำ shadow copy ได้หรือเปล่า
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ iteasy2u

• *
  • 599
  • 0
    • iteasy2u จำหน่ายอุปกรณ์ Cisco มือสอง IP Camera
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 15:44:14 »
อันนี้อีก ไอเดียนะครับ
ทำไมไม่ backup ตอนกลางคืนละ หรือช่วงวันหยุด

ไป Disconnect drive ชาวบ้านเค้าก็โดนด่า กันพอดี แถมตอนจะ map ให้เขาใหม่ คุณจะไป map ให้เขาคืนยังไง เดินไปทำ ทุกเครื่องหรือเปล่า
เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า นั่ง map drive นะผมว่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 15:53:45 »
อันนี้อีก ไอเดียนะครับ
ทำไมไม่ backup ตอนกลางคืนละ หรือช่วงวันหยุด

ไป Disconnect drive ชาวบ้านเค้าก็โดนด่า กันพอดี แถมตอนจะ map ให้เขาใหม่ คุณจะไป map ให้เขาคืนยังไง เดินไปทำ ทุกเครื่องหรือเปล่า
เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า นั่ง map drive นะผมว่า

drive ตัวนี้ไม่ต้องการให้ user เห็นครับเป็น driver ที่เอาไว้ backup โดยเฉพาะคือแบบว่าจะเอาแค่ login เข้า drive ในช่วงเวลาที่กำหนด และ disconect เมื่อเสร้จ(ผมคาดเดาเวลาเอาไม่น่าเกิน 2 ชม.) แต่ยังมีคำถามอีกอย่างนึงครับ batfile ตัวนี้มันจะไป disconect drive ตัวอื่น ที่ map drive หรือเปล่า หรือ ท่านไหนมีวิธีการอื่นๆแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ iteasy2u

• *
  • 599
  • 0
    • iteasy2u จำหน่ายอุปกรณ์ Cisco มือสอง IP Camera
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 10:11:08 »

drive ตัวนี้ไม่ต้องการให้ user เห็นครับเป็น driver ที่เอาไว้ backup โดยเฉพาะคือแบบว่าจะเอาแค่ login เข้า drive ในช่วงเวลาที่กำหนด และ disconect เมื่อเสร้จ(ผมคาดเดาเวลาเอาไม่น่าเกิน 2 ชม.) แต่ยังมีคำถามอีกอย่างนึงครับ batfile ตัวนี้มันจะไป disconect drive ตัวอื่น ที่ map drive หรือเปล่า หรือ ท่านไหนมีวิธีการอื่นๆแนะนำด้วยครับ
ขอโทษด้วยนะครับ ผมเข้าใจผิดไปเอง
"login เข้า drive ในช่วงเวลาที่กำหนด และ disconect เมื่อเสร้จ" เครื่องที่จะให้รัน Script นี่ใช้หลายคนเหรอครับ ถ้าใช้คนเดียวไม่น่าจะมีความจำเป็นที่จะต้อง disconnect

สำหรับ Script ก็ใช้ของคุณนิค ได้เลยครับถ้ารันเครื่องไหนเครื่องนั้นก็ทำงานตาม script อะครับ ไม่มีผลกับเครื่องอื่น

map drive ใช้คำสั่งนี้
net use w: \\192.168.1.1\sharedrive /user:domain\user "password" /persistent:yes

disconnect ก็ใช้