Thaiadmin

mpls 3สาขา อยากมีเน็ตของตัวเอง ช่วยด้วยครับ

mpls 3สาขา อยากมีเน็ตของตัวเอง

สนง .ใหญ่ 192.168.0.1 / 24 ใช้งานอยู่อยากมีของตัวเองเน็ตด้วย ควรตั้ง gw adsl เป็นอะไร และต้องเร้าบนเร้าเตอร์อย่างไร

สาขา 1     192.168.1.1 / 24 ใช้งานอยู่อยากมีของตัวเองเน็ตด้วย ควรตั้ง gw adsl เป็นอะไร และต้องเร้าบนเร้าเตอร์อย่างไร

สาขา 2     192.168.2.1 / 24 ใช้งานอยู่อยากมีของตัวเองเน็ตด้วย ควรตั้ง gw adsl เป็นอะไร และต้องเร้าบนเร้าเตอร์อย่างไร

ไปไม่เป้นเลย ใครรู้ช่วยด้วยครับ

Re: mpls 3สาขา อยากมีเน็ตของตัวเอง ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 15:30:04 »
mpls 3สาขา อยากมีเน็ตของตัวเอง

สนง .ใหญ่ 192.168.0.1 / 24 ใช้งานอยู่อยากมีของตัวเองเน็ตด้วย ควรตั้ง gw adsl เป็นอะไร และต้องเร้าบนเร้าเตอร์อย่างไร

สาขา 1     192.168.1.1 / 24 ใช้งานอยู่อยากมีของตัวเองเน็ตด้วย ควรตั้ง gw adsl เป็นอะไร และต้องเร้าบนเร้าเตอร์อย่างไร

สาขา 2     192.168.2.1 / 24 ใช้งานอยู่อยากมีของตัวเองเน็ตด้วย ควรตั้ง gw adsl เป็นอะไร และต้องเร้าบนเร้าเตอร์อย่างไร

ไปไม่เป้นเลย ใครรู้ช่วยด้วยครับ

ตอนนี้ไม่มี internet เลยหรอครับ
รบกวนขอ ไดอะแกรม ครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: mpls 3สาขา อยากมีเน็ตของตัวเอง ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 15:34:12 »
ตอบแบบกลางๆ นะครับ เพราะไม่รู้ว่ามีหรือไม่มี firewall

ในกรณีที่มี Firewall
IP LAN ของ ADSL เป็นอะไรก็ได้ที่ไม่ซ้ำกับที่ใช้ใน Network เช่น 172.16.2.1

ส่วนการเชื่อมต่อนั้น ก็ต่อเข้ากับ Firewall สมมุติผมกำหนดให้เป็น WAN2 (ส่วน WAN1 คือ link ของสำนักงานใหญ่)

ส่วน IP Gateway ของ Client ก็ไม่ต้องแก้ไขอะไรครับ การทำงานทุกอย่างอยู่ที่ Firewall

สิ่งสำคัญอยู่ที่การทำ Routing ครับ เราต้องกำหนดว่า ถ้าต้องการ link ไปที่สำนักงานใหญ่ให้ออก WAN1 นอกนั้นให้ออก WAN2 ครับ

น่าจะพอนึกภาพออก หรืออย่างไรรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2012, 15:39:41 โดย Supanirun.R »
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 16:23:20 »
เดิมทีใช้เน้ต แล้วทำ vpn เอา ใช้ ฟอติเกต
แต่มันไม่เวิกร์
เลยจะทำ mpls มันเวิร์ก แต่ไม่มีเน้ต ถ้า แยกเน้ตตามสาขา ไม่ได้
ไว้ที่ สนง ใหญ่ แล้วแจกมา ที่สาขาย่อย ได้ไหม

ฟอติเกตน่าจะใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง

เด้วรวมข้อมูลแล้วจะมาอีกที

ออฟไลน์ sles

• 220
  • 0
    • Linux Solutions for any sized business
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 17:00:33 »
ถ้าเป็น MPLS VPN แบบ access network ก็ใช้เน็ต ADSL ก็ได้ครับประหยัด
แต่ถ้าจะเล่น core network ip จ่ายแพงขึ้น แต่ได้ bandwidth สูง + ความปลอดภัยสูงไม่ต่างจาก  Leased Line หรือ Frame Relay

ถ้าให้ ISP ทำให้เขาก็นำอุปกรณ์  Provider Router มาวางให้สาขาคุณ (เราไม่ต้องซื้ออุปกรณ์ มีหน้าที่จ่ายตังค์รายเดือนเท่านั้น)
แต่ถ้า access netwrok แนวๆ กับ L2TP สาขาใช้เน็ต ADSL จาก ISP จากนั้นก็ทำลิงค์เชื่อมต่อเข้าหา Core MPLS ได้ MPLS VPN  ไม่ใช่ MPLS VLL นะครับ

ถ้าไม่ต้องการความปลอดภัยสูงมากนัก (IPsec) ก็ทำ L2TP ก็ได้ ประหยัดตังค์ด้วย
หรือไม่ชอบ ADSL แต่ยกระดับขึ้นมาหน่อยก็หาผู้บริการที่ให้เป็น ADSL over ATM ครับ

อยากให้สาขาออกเน็ตได้เอง โดยไมวิ่งเข้าท่อ vpn มาออกสำนักงานใหญ่นะหรอครับ? ที่อุปกรณ์ไม่เซต default route เป็น vpn ครับ แค่นั้น

ออฟไลน์ d-friends

• 980
  • 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 17:38:44 »
งง ครับ ตอนแรกผมเข้าใจว่าใช้ mpls ทั้ง 3 สาขา แล้วใช้ได้เฉพาะ lan 192.168.1.0/24  192.168.2.0/24 192.168.3.0/24
แต่ต้องการใช้อินเตอร์เพิ่มเติมโดยเพิ่ม adsl ไว้สำหรับใช้งานอินเตอร์เน็ต (ส่วน Lan ก็วิ่ง mpls ใช้ได้ปกติ)

สรุปว่า ผมเข้าใจผิดครับ  ***ขอลบนะครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2012, 12:05:52 โดย d-friends »
พวกเราแก๊ง Rocket แห่งจักรวาล. While Hole พรุ่งนี้ที่สดใสรอเราอยู่

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 13:05:01 »
ปัญหาตอนนี้คืออะไรครับ ?
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 12:06:48 »
ไดอะแกรมยังเขียนไม่เสร้จครับ

พี่ๆแนะนำมาขอบคุณมากแต่ ผมยังไม่มีความรู้ที่จะเข้าใจได้

ปัญหาครับ
ที่สาขาใหญ่ใช่งานได้ปกติ เพราะ โปรแกรมข้อมูลอยู่ที่นั่นต่อแลนใช้กัน
แต่สาขาย่อยอีก 2 สาขาใช้งานผ่าน vpn ไปสาขาใหญ่(ใช้ fortigate จัดการ) เข้าได้บ้างไม่ได้บ้างส่วนใหญ่จะเข้าไม่ได้ แต่เน็ตได้ปกติ
isp แก้ให้หลายรอบ แต่ไม่เวิร์ก ตั้งแต่ใช้งานแรกๆเลย

แนวทางแก้
จัด mpls ใส่เข้าไป ยังไม่ได้ทำจริงนะครับ
เท่าที่คิดมันได้ แต่คิดว่าจะเอาเน้ตไว้ที่ สาขาใหญ่แล้วแจกไปสาขาย่อยอีกที โดยใช้ fortigate จัดการ ซื้อมาต้องทำให้ได้เดี้ยวเสียของ
มีคนบอกมันทำได้  แต่ปัญหาคือ มันทำได้จริงหรือป่าว

• 1,772
  • 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 19:40:36 »
โปรแกรมที่ว่าเป็นโปรแกรมแบบไหนครับ เป็น Web หรือ Client-Server
ให้ผมเดาน่าจะเป็น Client-Server หรือเปล่า ?
ปัญหาส่วนหนึ่งน่าจะมาจาก bandwidth ไม่พอหรือเปล่า หรือ firewall ที่ใช้งาน(Fortigate) รุ่นเล็กเกิดไปหรือเปล่า ?
ผมก็แค่เดานะครับ   ^-^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2012, 10:41:51 »
โปรแกรมเขียนด้วย fox pro
เป้นพวกสินค้า บิล ประมาณนี้
เน็ต ที่ละ 20 m
เวลายิง vpn มันจะกินแบนวิท ไป 8 m
เวลา สาขาย่อยใช้งาน เข้าได้เครื่องเดียวถ้าเข้าพร้อมกันหลุด
แต่สาขาใหญ่ใช้งานปกติ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 มกราคม 2013, 09:53:20 »
ไดอะแกรมยังเขียนไม่เสร้จครับ

พี่ๆแนะนำมาขอบคุณมากแต่ ผมยังไม่มีความรู้ที่จะเข้าใจได้

ปัญหาครับ
ที่สาขาใหญ่ใช่งานได้ปกติ เพราะ โปรแกรมข้อมูลอยู่ที่นั่นต่อแลนใช้กัน
แต่สาขาย่อยอีก 2 สาขาใช้งานผ่าน vpn ไปสาขาใหญ่(ใช้ fortigate จัดการ) เข้าได้บ้างไม่ได้บ้างส่วนใหญ่จะเข้าไม่ได้ แต่เน็ตได้ปกติ
isp แก้ให้หลายรอบ แต่ไม่เวิร์ก ตั้งแต่ใช้งานแรกๆเลย

แนวทางแก้
จัด mpls ใส่เข้าไป ยังไม่ได้ทำจริงนะครับ
เท่าที่คิดมันได้ แต่คิดว่าจะเอาเน้ตไว้ที่ สาขาใหญ่แล้วแจกไปสาขาย่อยอีกที โดยใช้ fortigate จัดการ ซื้อมาต้องทำให้ได้เดี้ยวเสียของ
มีคนบอกมันทำได้  แต่ปัญหาคือ มันทำได้จริงหรือป่าว

ทำได้ครับ ถ้าจะทำเน็ตแยกแต่ละสาขาก็ทำตามรูปที่แนบมา
แต่ถ้าจะให้ออกเน็ตที่สำนักงานใหญ่ ให้เปลี่ยน GW ที่ router B1,B2 defalut route ชี้ GW มาที่ HQ ครับ

มือใหม่ รอผู้รู้ชี้แนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 15:13:30 »
ตามที่ท่านเจ้งเป้งแนะนำ
ตามนั้นเลย
แต่ adsl อยุ่ที่ HQ เพื่อลดค่าใช้จ่าย
HQ 4M
สาขา 2 M
ใช้งานได้ปกติดีเยียม ตอนนี้อยุ่ระหว่างทดลองก่อนเช่า

ออฟไลน์ DisableAccount

• 3,690
  • 53
  • อยู่ด้วยความพอดี
    • my twitter
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มกราคม 2013, 04:44:30 »
โปรแกรมเขียนด้วย fox pro
เป้นพวกสินค้า บิล ประมาณนี้
เน็ต ที่ละ 20 m
เวลายิง vpn มันจะกินแบนวิท ไป 8 m
เวลา สาขาย่อยใช้งาน เข้าได้เครื่องเดียวถ้าเข้าพร้อมกันหลุด
แต่สาขาใหญ่ใช้งานปกติ

ลองตรวจสอบ MTU ดูครับ  ping  >1500 bytes  ได้ไหม

Embenueno

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2021, 23:33:07 »
<a href=https://vslasixv.com/>cheap lasix 40 mg[/url]