Thaiadmin

อยากจะปรึกษาเกี่ยวกับการทำ mail server+รวมเน็ต

ออฟไลน์ Mr.KOhan

• *
  • 11
  • 0
ตอนนี้ที่ออฟฟิศ ไม่สามารถขอเน็ตได้มากกว่า 5mb(ISPเก่า) ซึ่งก็จ่ายให้เท่าคนที่ใช้10MB T-T

ซึ่งจะย้ายค่าย เพียงแต่ว่า ลืมไปว่า LINUX สามารถ รวมเน็ต2เส้น ให้เป็นเส้นเดียวได้ (เคยได้ยิน แต่ไม่เคยทำ)

ก็เลยอยากจะเอาเน็ต 10/0.5 MB 2เส้น ก็จะได้ 10/1MB ใช่หรือเปล่า

ทีนี้ ถ้าจะตั้ง  LINUX สักเครื่อง Where where is where where (ใหนๆก็ใหนๆ) แล้ว ทำ mail server ไปด้วยเลยดีกว่า

สรุปที่อยากถามเลยละกันว่า ผมต้องเตรียมอะไรบ้าง

ตอนนี้ที่ผมมีคือ เครื่องที่ใช้ลง นุกซ์ กับความรู้นิดๆหน่อยๆ ผมเคยทำ CC แยกเน็ต-เกม กับ Diskless ให้ร้านเพื่อนมาสองสามร้าน

แล้วระหว่าง CC , UBUNTU หรือ CENT OS ดีกว่ากันครับ

ป.ล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• *
  • 11
  • 0
Re: อยากจะปรึกษาเกี่ยวกับการทำ mail server+รวมเน็ต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 14:33:39 »

ก็เลยอยากจะเอาเน็ต 10/0.5 MB 2เส้น ก็จะได้ 10/1MB ใช่หรือเปล่า

คือ 20/1 ครับ พิมผิด ไม่รุแก้ไขตรงใหน

ออฟไลน์ wb1204_kob

• 3
  • 0
Re: อยากจะปรึกษาเกี่ยวกับการทำ mail server+รวมเน็ต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 14:35:16 »
เรื่องที่จะรวมเน็ต ลองไปหา Internet Load Balance มาใช้ดีกว่าครับ มันสามารถทำอะไรได้มากกว่า

ส่วนเรื่อง Mail Server ลองไปดูที่นี่นะครับ http://forum.ubuntuclub.com/forum/topic,20272.0.html
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 10:16:38 »
ถ้าใช้โหลดบาลานซ์ แล้วมันต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มละสิ แล้วผมต้องส่งเรื่องเพิ่ม แล้วการอนุมัติจะลำบากมากขึ้น

จริงๆ ผมกะจะใช้ CC แล้วลองทำดูก่อนว่ามันเวิคไหม  แต่ส่วนตัวไม่ทราบว่า แค่รวมเน็ตอย่างเดียว osใหนจะใช้ได้ดีกว่า

ส่วน เมลเซิฟคงเช่าต่อจะดีกว่า เพราะ บริษัทเล็กๆไม่ใหญ่มาก(พนักงานสิบกว่าคน) ถ้าต้องเปิดเครื่อง24x7 คงไม่คุ้ม

ออฟไลน์ นิค ณ ระยอง

• 1,539
  • 19
  • นิค ณ ระยอง
    • My Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 13:26:17 »
ใช้ Hardware เลยดีกว่า มั้ง
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ lnontakorn

• *
  • 846
  • 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2014, 10:03:23 »
ตอนนี้ที่ออฟฟิศ ไม่สามารถขอเน็ตได้มากกว่า 5mb(ISPเก่า) ซึ่งก็จ่ายให้เท่าคนที่ใช้10MB T-T

ซึ่งจะย้ายค่าย เพียงแต่ว่า ลืมไปว่า LINUX สามารถ รวมเน็ต2เส้น ให้เป็นเส้นเดียวได้ (เคยได้ยิน แต่ไม่เคยทำ)

ทีนี้ ถ้าจะตั้ง  LINUX สักเครื่อง Where where is where where (ใหนๆก็ใหนๆ) แล้ว ทำ mail server ไปด้วยเลยดีกว่า

สรุปที่อยากถามเลยละกันว่า ผมต้องเตรียมอะไรบ้าง

ตอนนี้ที่ผมมีคือ เครื่องที่ใช้ลง นุกซ์ กับความรู้นิดๆหน่อยๆ ผมเคยทำ CC แยกเน็ต-เกม กับ Diskless ให้ร้านเพื่อนมาสองสามร้าน

แล้วระหว่าง CC , UBUNTU หรือ CENT OS ดีกว่ากันครับ

ป.ล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ

[bgcolor=#ff1300]Where where is where where  (ใหนๆก็ใหนๆ) [/bgcolor] นึกถึงอาจารย์ ที่สอนสมัยเรียน ปวส.เลยครับ  ;D ;D ;D ;D
ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 22:22:44 »
 ^-^ ^-^ ^-^

จริงๆการทำ mail server น่าจะไม่ยาก คือ ลง Linux เสร็จมันจะมีของฟรีอยู่นะครับ เช่น HMail Server เป็นของ Free  ผมไม่รู้ว่าทางคุณทำ mail server เพื่อลองใช้กันเล่นๆ หรือ ว่าทำให้กับบริษัทที่ทำอยู่ ถ้าทำให้กับบริษัทตัวเองใช้เป็นเรื่องเป็นราว ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่ เพราะปัญหาจุกจิกมากถึงมากที่สุด ผมเคยให้น้องในทีมไปทำ ตอนแรกก็คิดว่ามันไม่มีไร ผมโดน md ด่าเละเลย ตั้งแต่ปัญหา เรื่องเมล์โฆษณาวันนึงเข้ามาเยอะมาก บางทีก็มีไวรัสอีก (แค่ support ไปวันๆ ก็เหนื่อยอยู่แล้ว ไวรัสลงอีก OMG)  ต่อมาส่งอีเมล์ไปหา hotmail ไม่ได้ ส่งไปโดนตีกลับมาเลยว่า ip in rbl อะไรสักอย่างไม่รู้ ต้องไปนั่งปลด blacklist อีก

ทั้งหมดนี้เสียเวลาไป หก เดือน กับ md ยัน user โทรมาด่าทุกวัน เลยเลิกไป แล้วก็มาใช้ของข้างนอกแทน ลองใช้ของ เทคโนแลนด์ ดูนะครับ นิ่งดี น่าจะยังเป็นเว็บนี้อยู่ครับ https://www.technologyland.co.th/

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 22:25:03 »
^-^ ^-^ ^-^

จริงๆการทำ mail server น่าจะไม่ยาก คือ ลง Linux เสร็จมันจะมีของฟรีอยู่นะครับ เช่น HMail Server เป็นของ Free  ผมไม่รู้ว่าทางคุณทำ mail server เพื่อลองใช้กันเล่นๆ หรือ ว่าทำให้กับบริษัทที่ทำอยู่ ถ้าทำให้กับบริษัทตัวเองใช้เป็นเรื่องเป็นราว ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่ เพราะปัญหาจุกจิกมากถึงมากที่สุด ผมเคยให้น้องในทีมไปทำ ตอนแรกก็คิดว่ามันไม่มีไร ผมโดน md ด่าเละเลย ตั้งแต่ปัญหา เรื่องเมล์โฆษณาวันนึงเข้ามาเยอะมาก บางทีก็มีไวรัสอีก (แค่ support ไปวันๆ ก็เหนื่อยอยู่แล้ว ไวรัสลงอีก OMG)  ต่อมาส่งอีเมล์ไปหา hotmail ไม่ได้ ส่งไปโดนตีกลับมาเลยว่า ip in rbl อะไรสักอย่างไม่รู้ ต้องไปนั่งปลด blacklist อีก

ทั้งหมดนี้เสียเวลาไป หก เดือน กับ md ยัน user โทรมาด่าทุกวัน เลยเลิกไป แล้วก็มาใช้ของข้างนอกแทน ลองใช้ของ เทคโนแลนด์ ดูนะครับ นิ่งดี น่าจะยังเป็นเว็บนี้อยู่ครับ https://www.technologyland.co.th/

อ่อลืมไปอีกอย่าง ถ้าจะทำเองจริงๆนะครับ IP ที่ได้จาก ISP ต้อง Clean จริงๆ ลองเอา ip ที่ได้ไปใส่ใน http://mxtoolbox.com/ ถ้าติด Blacklist รีบให้ทาง ISP เอา ip อื่นมานะครับ ไม่งั้นจะส่งเมล์หาใครไม่ได้เลย นอกจาก mail server ปลายทางที่ firewall ต่ำๆ

ออฟไลน์ guiltygeer

• 76
  • 0
  • แมวน้อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กันยายน 2014, 11:04:58 »
Load Balance นี่ผมว่าซื้อแบบ Hardware เอาดีกว่าครับ
เพราะแบบ Software มัน Balance Traffic ได้ไม่ดีเท่าไหร่ ลักษณะจะเป็นแบบ Failed Over มากกว่า (ใช้งาน Internet Link นึงเป็นหลัก อีก Link รออยู่เฉยๆจนกว่า Link แรกจะตาย ถึงจะทำงานแทน)

ถ้าไม่อยากเสียตังจริงๆ ผมแนะนำ Software ตัวที่ผมเคยใช้คือ pfSense ตอนเวอร์ชั่น 2.x (ตอนนี้เวอร์ชั่น 3.x) ก็โอเคในระดับหนึ่ง เพราะกำหนดให้คนออก Internet Link ที่เราต้องการได้ คุณก็แยก 5 คนแรกออก Link 1 อีก 5 คนหลังออก Link 2 ทีนี้ก็สามารถใช้งานได้ 2 Link พร้อมกัน (แต่คนนึงก็จะวิ่งได้เต็มที่ 10/0.5 Mbps)

ปัจจุบันผมใช้เป็น Hardware ก็ช่วยลดงานที่ต้องคอยไปสลับ Link ให้ยูสเซอร์เวลาเค้าแจ้งว่าเน็ตช้าไปได้เยอะมาก แทบจะเป็นศูนย์  ;D   ;D
ผิดพลาดประการใด ขออภัย และให้คำแนะนำด้วยครับ