Thaiadmin

เป็นไปได้ไหม 2 ใบ 4 ปี

ออฟไลน์ kenshero

• **
  • 17
  • 0
เป็นไปได้ไหม 2 ใบ 4 ปี
« เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2012, 14:55:21 »
คือผมเรียนอยู่ ปี1 นะครับ ความรู้มีนิดหน่อย  แต่ก็พยายามเรียนรู้เรื่อยๆ เป็นไปได้กับ ใบ Cert 2 ใบ ใน 4 ปี   ผมไม่ใช่พวกบ้าใบ Cert นะครับ บอกไว้ก่อน   แต่มันเหมือนกับเป็นการแข่งกับตัวเองของผม อย่างน้อย 1 ใบ ใน4 ปีก็ยังดี   สำหรับใครที่ว่าควรเรียนให้จบก่อนค่อยไปสอบ คือ ผมไม่ใช่ว่าอยากได้ก่อนนะ แต่อยากทดสอบความสามารถตัวเอง  คือยากรู้ว่าเป็นไปได้ไหม

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
Re: เป็นไปได้ไหม 2 ใบ 4 ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2012, 15:45:24 »
เป็นความคิดที่ดีครับ Go on เลยครับ  O0
คุณชื่ออะไร บอกผมได้หรือเปล่า จากวันนี้นับไปอีก 4 - 6 ปีผมจะติดตามดูความคืบหน้าของคุณ

ไม่ต้องจริงจังกับมันครับ มองมันเป็นงานอดิเรก ทำหน้าที่ของเราตอนนี้ให้จบก่อน

ผมอยากเห็นเด็กๆ เขาคอร์ส Programming , system หรือ network มากกว่าไปเรียนที่ KUMON
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ kenshero

• **
  • 17
  • 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2012, 17:20:58 »
ขอบคุณครับ แต่มันก็ยากพอตัวเลยอะ  แต่อีกใจก็จะไปทางเขียน App นะ แบบเคยคิดเพ้อๆเล่นๆว่า เขียน ให้คนโหลดเสียตังสบายๆ เหมื่อนมัน อิสระ ดี แต่มันก็ยากมาก Network ก็ชอบนะ จริงๆก็ชอบหมดแหละที่มันเกี่ยวกับ IT แต่ตอนนี้เหมือนหลงทางอยู่ แต่ก็จะเข้าทาง Network นี่แหละแล้วผมก็สนไปด้าน Security มากกว่าด้านอื่นคือผมเห็นหนังสือ Master Security 2nd ของ Infopress ไม่รู้ดีเปล่า ส่วนชื่ออะไร ขอไม่บอกได้เปล่าครับคือไม่ใช่บอกไม่ได้นะ แต่ถ้าอยากรู้ผมขอแนะนำตัวแบบ Pm ไปดีกว่า  แต่ผมก็อยู่ใน กลุ่มในเฟส Thaiadmin.org ด้วยนะ แต่ไม่เคยโพส ไรเลย-*-

ออฟไลน์ networker

• **
  • 159
  • 0
  • จุงเบย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 15:25:40 »
2 ใบ 4 ปี เวลา เหลือ ๆ ครับ ุคุุณสามารถ ทำได้กว่านั้นครับ
จุง เบย

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:31:02 »
ไม่ได้บอกว่า CERT อะไรอ่ะคับ แต่ ผมเจอคนที่สอบผ่านทั้ง Cert 7 ใบ และอีกคนสอบ Cert 11 ใบ (คนนี้สอบ Cert 2ค่าย) ใน 1 ปี มาแล้วคับ

เงื่อนไขมาจาก Voucher มีอายุแค่ปีเดียว และทำงานไปด้วย

ส่วนของผมสอบ 7 ผ่าน 4 ใน 1 ปี
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ sandbox

• 506
  • 29
  • กลับสู่ด้านมืด : Welcome back my dark side.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 11:14:45 »
ส่วนผม ทำงานมาเจ็ดปี เพิ่งจะมามี cert ใบแรกในปีที่เจ็ดนี่แหละ  55555

ตอบคคำถามเจ้าของกระทู้

เห็นด้วยที่จะสอบเซอร์ในระหว่างที่ยังเรียนไม่จบ

เพราะถ้าได้แล้ว เมื่อเรียนจบ ทุกคนจะเท่าเทียมกัน เรื่องการไม่มีประสบการณ์
แต่คุณจะเด่นกว่าคนอื่นเรื่อง Cert

cert ที่ได้มา ไม่ได้บ่งบอกว่าคุณทำงานได้ หรือทำงานเป็น คนมีเซอร์แต่รู้ไม่จริงผมก็เคยเจอมาเยอะ

แต่มันบ่งบอกได้ว่าคุณมีความขยันขนขวายหาความรู้หรือ cert ต่างๆในระหว่างการเรียนมากกว่าคนอื่นๆ
อันนี้เป็นข้อดีที่คุณสามารถเอาไปพรีเซ็นต์ตัวเองตอนสัมภาษณ์ได้อย่างดีเลยแหละครับ
SANS Reading Room
เงินเดือนน้อย มิใช่ได้มา เพราะโชคช่วย