Thaiadmin

ซื้อคอมประกอบหรือ band เหมาะกับองค์กรมากว่า?

ออฟไลน์ chetz

• 6
  • 0
คือผมจะเป็น IT ได้รับมอบหมายให้พิจารณาให้จัดซื้อคอมพิวเตอร์ เปรียบเทียบกันระหว่าง เช่า กับซื้อคอม band หรือคอมประกอบเอง ประมาณ 20 ชุด

ตอนนี้ผมมีปัญหาจะรบกวนสอบถามครับว่า ในใจผมถ้าผมซื้อคอมประกอบเอง เรื่อง licence window, office ฯลฯ ก็จะตามมา ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า ควรจะจัดซื้อเป็นแบบไหน เพราะผมเทียบราคากับคอม

band แล้วเสปคมันค่อนข้างจะต่างกันพอสมควร หรือผมควรจะซื้อคอม band แล้วมี licence window ติดมาด้วย ดี  เรื่องเช่าผมคิดว่าระยะยาวมันไม่คุ้มค่ากับองค์กรแต่มันก็เซฟตี้ตัวผมเองได้เรื่อง licence

ช่วยลองแนะนำผมทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ hardxman

• *
  • 862
  • 2
Re: ซื้อคอมประกอบหรือ band เหมาะกับองค์กรมากว่า?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012, 15:00:32 »
ให้ข้อมูลเพิ่ม นิดหน่อยครับ

ข้อดีของการเช่า อีกอย่าง คือการซ่อม บำรุง รักษาเครื่องครับ

ผู้ให้เช่า ต้องทำตาม SLA ครับ ถ้าทำไม่ได้ ก็ ฟ้องร้อง ได้ครับ
อันตัวข้า เล็กน้อย ด้อยปัญญา
จึงหวังพึ่ง วิชา จากพวกท่าน
อันความรู้ ข้าน้อย ช่างต่ำตัน
จึงปรึกษา พวกท่าน เพิ่มปัญญา

• 6
  • 0
Re: ซื้อคอมประกอบหรือ band เหมาะกับองค์กรมากว่า?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012, 10:59:08 »
คือว่าตอนนี้ผมก็เช่าอยู่นะครับแต่ว่าสเป็คมันคนข้างจะล้าาาไปแล้ว

และก็ผู้บริหารเขาได้เห็นราคาคอมประกอบแล้วเขาคิดว่าถ้าซื้อมันจะคุ้มกว่าหรือป่าว

เลยให้ผมไปดูว่ามันจะซื้อประกอบ หรือจะซื้อแบรนด์เนมดี ผมก็ต้องมาหาข้อดีและข้อเสียของมัน

ตอนนี้ยังตัดสินใจยังไม่ได้เลยครับว่าจะแบบไหนดีเพราะมันมีทั้งดีและเสียแตกต่างกันไปคนละด้าน

ใครพอจะแนะนำให้พอตัดสินใจได้ไหมครับ ขอบคุณครับ ???

ออฟไลน์ iTDEV

• 116
  • 2
  • สนใจงานสอนโปรแกรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012, 12:49:53 »
ตอบใช้เครื่องแบรนด์เนมดีกว่า
ข้อดี
1. การดูแลบำรุงอย่างน้อยสเป็คทุกอย่างเหมือนกัน เวลามีปัญหาเราจะจัดการง่ายกว่า
2. การรับประกัน ส่วนใหญ่จะ Onsite เปลี่ยนอะไหล่ให้ทันที มาตรฐาน 1 ปี 3 ปี หรือซื้อเพิ่มแบบ 4x7x24 ซ่อมภายใน 4 ชั่วโมง 7 วันทำการ 24 ชั่วโมง (ถ้ามีงบหน่อยน่ะครับ)
3. เบาแรงไอทีไปอย่างน้อย 3 ปี เอาเวลาไปทำอย่างอื่นได้
4. ถ้าซื้อลิขสิทธิ์ จะจัดการง่ายกว่า เช่นซื้อเป็น Open License คีย์เดียวใช้ได้ทั้ง 20 เครื่อง
ข้อเสีย
1. ราคาแพงกว่านิดหน่อย
2. อะไหล่บางอย่างเฉพาะแบรนด์นั้นจริง ๆ อันอื่นใส่ไม่ได้ เช่น ที่เคยเจอเมนบอร์ด เพาเวอร์ซัพพลาย แรม ฯ
แนะนำเพิ่มเติม
หากมีงบหน่อยให้ใช้แบบเช่า ไอทีสบายทีสุด หน้าที่โทรแจ้งซ่อมและสำรองข้อมูล
และหากเช่า 3 ปี จะเช่าต่อหรือจะซื้อเครื่องนั้นต่อเลยก็ได้ ราคาซื้อเครื่องต่อ 15-25 % มูลค่าเครื่องที่ซื้อ ต้องคุยสัญญาตั้งแต่แรก เพราะถ้าไม่คุยจะมีบริษัทมารับซื้อเครื่องมือสองไปขายต่อ
ผมเคยทำแบบครบ 3 ปี เปลี่ยนเครื่องใหม่ และแบบใกล้ ๆ ครบ 3 ปีแจ้งเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ เพราะเป็นสวัสดิการอย่างหนึ่งที่ให้พนักงานซื้อเครื่องคอม ฯ ราคาถูก ๆ กลับบ้าน ฮ่า ๆ

เช่า 20 เครื่อง ราคาเช่าน่าจะ 25-29 บาท/วัน
เช่า 20x29x365x3 = 635,100 บาท / 3 ปี ค่าใช้จ่ายคงที่ เป็นค่าเช่าเอาไปหักภาษีได้
ชื้อ 20X35,000 = 700,000 /3-5 ปี ไม่รวมค่าซ่อมบำรุง  เป็นทรัพย์สิน เอาไปหักค่าเสื่อมได้
คนมีปัญหาคือคนทำงาน คนไม่มีปัญหาคือคนไม่ทำงาน

• 6
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 07:18:40 »
ขอบคุณมากเลยครับ ผมจะได้นำเรื่องเสนอผู้ใหญ่

ในการตัดสินใจ เช่าน่าจะเวิร์คสุดแล้ว

ไม่ต้องมาเสียเวลาเรามานั่งดูและซื้อซอฟแวร์มาด้วย

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 15:56:51 »
เช่าซื้อครับ ผมว่าทางเลือกนี้ดีที่สุด

เพราะคุณเช่าซื้อคอมฯแบรนด์ 3 ปี มีบริการ onsite service ด้วย สามารถนำมาหักภาษีได้

พอครบสัญญา 3 ปี คุณซื้อในราคาซาก เช่น เครื่องละ 2 พันบาท

จากนั้นเครื่องคอมฯก็จะเป็นทรัพย์สินของบริษัท นำมาหักค่าเสื่อมตอนยื่นภาษีได้อีกที

เท่ากับว่าบริษัทสามารถหักภาษีจากเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ 2 รอบ และมีประกันตั้ง 3 ปี และอีกอย่างคอมฯแบรนด์ ทน เชื่อถือได้ครับ O0
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 17:14:14 »
สั้งกับผมก็ได้ครับ ผมเปิดบริษัทขายอุปกรณ์ It software อุปกรณ์สำนักงานทั้งหมด

ราคาถูก มีเครดิตให้ แถมเงินทอน

089-926-6319 หนึ่งครับ

เปิดมา 7 ปีกว่าแล้วครับ

http://www.pistonthai.com/

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 12:20:06 »
สำหรับผมแนะนำให้เป็นเครื่องแบรนด์ดีกว่าครับ
จากที่เคยใช้แบบประกอบมีปัญหาค่อนข้างเยอะ
ให้พิจารณาจากองค์ประกอบต่อไปนี้นะครับ

1) กรณีเครื่องประกอบมีปัญหาอุปกรณ์ ต้องเคลมกับใครเจ้าไหน
2) บริการหลังการขายถึงสถานที่ Onsite Service
3) ความเข้ากันของอุปกรณ์ต่าง ๆ
4) การบริหารทรัพย์สินขององค์กร การติดตั้งโปรแกรม  และอื่นๆ
5) ราคาถูกหรือแพงต่างกันเพียงเล็กน้อย แลกกับความคุ้มค่า
6) การซื้อ License แบบ OEM ทำได้ง่ายมากน้อยแค่ไหน
7) การรับประกันทุกชิ้นส่วน และการสำรองชิ้นส่วนอุปกรณ์ต่าง ๆ
8) เวลาปลดระวางเครื่อง การนำไปบริจาค หรือ

ลองพิจารณาดูเอานะครับ....