Thaiadmin

สอบถามเรื่อง การรับ requirement จากลูกค้า

สอบถามเรื่อง การรับ requirement จากลูกค้า
« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 11:50:38 »
ผมได้การบ้านมาครับ ว่า ให้ไปรับรายละเอียดเกี่ยวกับการวางระบบ ในบริษัท ซึ่งผมไปได้รับรายละเอียดมาดังนี้

ณ ตอนนี้

1. ตอนนี้บริษัทใช้ server hp มีเครื่องเดียว ในนั้นลง Formula และ winspeed

2. Client มี 60 เครื่อง แบ่งออกเป็น Notebook manager 10 ,PC 50 แบ่งออกเป็น PC แผนก HR 5 เครื่อง , แผนก ACC 4 เครื่อง นอกนั้น ของ User ทั่วไป
    ทั้ง 60 เครื่อง มีทั้ง window xp ถึง window 7

3. Adsl 12 Mb 1 Link ( สัญญาณ หลุดบ่อยมาก ต่อวัน )

4. Anti virus เป็น freeware

5.ไม่มี License เลย นอกจาก Formula และ winspeed

6. อาคาร มีสองชั้นในตึกเดียวกัน

7.ตอนนี้ใช้ Hosting Google (E-mail ) และ Outlook Client

สิ่งที่เค้าอยากให้มี

1. file share ให้เข้าได้เฉพาะ บางส่วนเช่น Folder Hr ก็เข้าได้เฉพาะ Hr , Acc ก็เข้าได้เฉพาะ Acc , แต่ก็จะมีไฟล์ แชร์ ที่สามารถเข้าได้หมด ( Manager เข้าได้ทุกไฟล์)

2. Server ต้องมี backup ( เวลาทำงาน 8.00-17.00 หยุดเสาร์อาทิตย์ ) ห้ามล่ม แต่ถ้าล่ม ต้องสามารถทำงานได้ และมีข้อมูล ที่ back up ครบ

3. อยากให้มี IT Policy

4. ให้สามารถ Block Facebook ได้ เฉพาะ User ทั่วไป และ Block การ Download .exe , Torrent

5. Manager ต้องสามารถดู รีพอร์ต (formula , winspeed) ได้จาก ภายนอก

6. User สามารถออกอินเตอร์เน็ตได้ เพราะฉะนั้น อาจมี ไวรัส แฝง เข้ามา ดังนัีั้้น อยากให้มี Anti virus หรือ อะไรก็ได้ที่สามารถ Block พวก ไวรัส โทรจันทร์ มัลแว สปายแวร์

7. อยากให้ internet ไม่ล่ม

8. ณ ขณะ implement User ต้องใช้ได้ตามปกติ

**** ที่สำคัญ งบ ไม่เกิน 2 ล้าน ครับ

ผมอยากถามหน่อยครับว่า ผมจะทำ รีพอร์ต ออกมา เสนอลูกค้าได้อย่างไร หลังจากได้รับ requirement จากลูกค้า ผมเริ่มต้นไม่ถูกอ่าครับ ว่าควรจะเริ่มจาก ไปหาราคาไลเซนต์ ก่อน หรือว่า ต้องวางแผน การทำงานก่อน แล้วผมจะเสนอลูกค้าเป็นขั้นตอนได้อย่างไร

ใครพอจะมีประสบการณ์ ให้ผมปรึกษาได้บ้างครับ

ถ้าผมโพส ผิดบอร์ด ต้องขออภัย นะครับ
ขอบคุณครับ

Re: สอบถามเรื่อง การรับ requirement จากลูกค้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 09:33:14 »
ไม่มีใครมีประสบการณ์เยย หรอ ครับ  :'(

ออฟไลน์ iteasy2u

• *
  • 599
  • 0
    • iteasy2u จำหน่ายอุปกรณ์ Cisco มือสอง IP Camera
Re: สอบถามเรื่อง การรับ requirement จากลูกค้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 10:19:23 »
ทำใบเสนอราคา แยกเป็นเรื่องๆ สิครับ สามารถทำพร้อมๆกันเลยก็ได้ ไม่เห็นต้องก่อนหลัง ลองแยกเป็น hardware, software, infrastructure
เช่น
Hardware ก็พวก :server, nas, เพื่อใช้ทำ fileserver , Firewall, Utm , server linux firewall
software : Window 7 + Ms Office License, etc พวกนี้ซื้อเยอะๆ ทีเดียวจะได้ ราคาต่ำ แต่ปกติ จะทะยอยซื้อมากกว่า
infrastructure : ลองดูหน้างาน ว่าจะต้องเดินสาย ยังไง ควรวาง อุปกรณ์ต่างๆเอาไว้ ตรงไหน

1. file share ให้เข้าได้เฉพาะ บางส่วนเช่น Folder Hr ก็เข้าได้เฉพาะ Hr , Acc ก็เข้าได้เฉพาะ Acc , แต่ก็จะมีไฟล์ แชร์ ที่สามารถเข้าได้หมด ( Manager เข้าได้ทุกไฟล์)
อันนี้ทำได้อยู่ โดยใช้ server, nas, เพื่อใช้ทำ fileserver

2. Server ต้องมี backup ( เวลาทำงาน 8.00-17.00 หยุดเสาร์อาทิตย์ ) ห้ามล่ม แต่ถ้าล่ม ต้องสามารถทำงานได้ และมีข้อมูล ที่ back up ครบ
เอาให้ครบ คงยากขึ้นอยู่กับ ตารางการ backup แต่ยังไงคงไม่เต็ม 100% สมุติ ว่า server กำลัง backup ข้อมูลเสร็จเมื่อคืนตอนเที่ยงคืน เช้านี้ user save งาน ตอน 08.30 server ล่ม ในช่วง 11 โมง ข้อมูลที่กู้กลับมาจะได้แค่ ตอนเที่ยงคืน เท่านั้น

เขียนสิครับ

4. ให้สามารถ Block Facebook ได้ เฉพาะ User ทั่วไป และ Block การ Download .exe , Torrent
ลองใช้พวก utm ก็น่าจะง่าย ถ้าวาง server ให้ block ก็ยากหน่อย

5. Manager ต้องสามารถดู รีพอร์ต (formula , winspeed) ได้จาก ภายนอก
อันนี้ ทำ vpn ให้เข้ามา หรือจะ ใช้ forward port ก็น่าจะได้

6. User สามารถออกอินเตอร์เน็ตได้ เพราะฉะนั้น อาจมี ไวรัส แฝง เข้ามา ดังนัีั้้น อยากให้มี Anti virus หรือ อะไรก็ได้ที่สามารถ Block พวก ไวรัส โทรจันทร์ มัลแว สปายแวร์
ไม่มีตัวไหน สมบุรณ์ 100% เจอก็ต้องคอยแก้เอาละกันครับ

อันนี้มันก็เกินไป ระบบหลาย ร้อยล้านอย่าง Dtac True ยังมีล่ม ถ้าเน็ตหลุดบอย ให้ลองแจ้งกับทาง ISP ที่ใช้อยู่ หรือจะเปลี่ยน Router หรือเป็นพวก UTM ไปก็ได้ครับ
ถ้าสนใจ PM มาได้ครับผมมีขายอุปกรณ์ (แฝงโฆษณา นิดนีง)

8. ณ ขณะ implement User ต้องใช้ได้ตามปกติ
อันนี้แล้วแต่การวางแผนครับ ถ้าไม่ไปยุ่ง กับ ระบบ infa เก่า ก็ไม่กระทบครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 12:35:28 »
ทำใบเสนอราคา แยกเป็นเรื่องๆ สิครับ สามารถทำพร้อมๆกันเลยก็ได้ ไม่เห็นต้องก่อนหลัง ลองแยกเป็น hardware, software, infrastructure
เช่น
Hardware ก็พวก :server, nas, เพื่อใช้ทำ fileserver , Firewall, Utm , server linux firewall
software : Window 7 + Ms Office License, etc พวกนี้ซื้อเยอะๆ ทีเดียวจะได้ ราคาต่ำ แต่ปกติ จะทะยอยซื้อมากกว่า
infrastructure : ลองดูหน้างาน ว่าจะต้องเดินสาย ยังไง ควรวาง อุปกรณ์ต่างๆเอาไว้ ตรงไหน

อันนี้ทำได้อยู่ โดยใช้ server, nas, เพื่อใช้ทำ fileserver

เอาให้ครบ คงยากขึ้นอยู่กับ ตารางการ backup แต่ยังไงคงไม่เต็ม 100% สมุติ ว่า server กำลัง backup ข้อมูลเสร็จเมื่อคืนตอนเที่ยงคืน เช้านี้ user save งาน ตอน 08.30 server ล่ม ในช่วง 11 โมง ข้อมูลที่กู้กลับมาจะได้แค่ ตอนเที่ยงคืน เท่านั้น

เขียนสิครับ

ลองใช้พวก utm ก็น่าจะง่าย ถ้าวาง server ให้ block ก็ยากหน่อย

อันนี้ ทำ vpn ให้เข้ามา หรือจะ ใช้ forward port ก็น่าจะได้

ไม่มีตัวไหน สมบุรณ์ 100% เจอก็ต้องคอยแก้เอาละกันครับ

อันนี้มันก็เกินไป ระบบหลาย ร้อยล้านอย่าง Dtac True ยังมีล่ม ถ้าเน็ตหลุดบอย ให้ลองแจ้งกับทาง ISP ที่ใช้อยู่ หรือจะเปลี่ยน Router หรือเป็นพวก UTM ไปก็ได้ครับ
ถ้าสนใจ PM มาได้ครับผมมีขายอุปกรณ์ (แฝงโฆษณา นิดนีง)

อันนี้แล้วแต่การวางแผนครับ ถ้าไม่ไปยุ่ง กับ ระบบ infa เก่า ก็ไม่กระทบครับ

ขอบคุณมากเลยครับ แล้วพี่พอจะมี present ตัวอย่างให้ผมดูไหมครับ เวลานำไปเสนอลูกค้าครับ

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 17:29:57 »
ลงมือวาด network diagram ก่อนครับ
ว่าระบบต้องมีอะไรบ้าง เพื่อตอบสนองความค้องการขอลูกค้าเป็นข้อๆไป
แล้วถอดจาก network diagram ก็จะได้เป็นระบบที่ต้องการ พร้อมกับ
hardware ต่างๆที่ต้องใช้ครับ

ออฟไลน์ iteasy2u

• *
  • 599
  • 0
    • iteasy2u จำหน่ายอุปกรณ์ Cisco มือสอง IP Camera
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 19:49:18 »
present ตัวอย่างไม่มีนะครับ
ควร วาด network diagram ตามที่ คุณ stwatchai บอก
จะช่วยให้เห็นภาพได้มากขึ้นครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 กันยายน 2012, 12:25:25 »
ขอบคุณ พี่ๆ ทั้งสองคนมากเลยคับ

ออฟไลน์ oliver076

• 516
  • 0
  • Promo Me to be ....?
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 มกราคม 2013, 08:17:01 »
บางอย่างต้องแยกออกเป็นหมวด ๆ  ไปครับ  ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ผม backup  server ไว้พร้อมหมดแล้ว มีเครื่องสำรองกรณี เครื่องหลักล่มครับ replicate ข้อมูลวันต่อวัน ไม่ต้องกลัว user มาคีย์ย้อนหลังครับ ส่วน antivirus ก็ป้องกันได้เฉพาะภายนอก หากภายใน เอา usb มาเสียบ จบเห่ครับ  ส่วนเนตนั้นผมก็เป็นเหมือนกันครับ หลุดบ่อยต้องรี adsl บ่อยครั้งเหมือนกัน สาย drop wire ก็เปลี่ยนใหม่แล้วครับ ก็ยังเป็นปัญหาอยู่ เลยไม่รุ้จะทำไงเหมือนกัน ทางทรูก็บอกว่าคงต้องรออัพเกรตตู้ชุมสายใหม่ครับ

ส่วนพวก block web นั้นคงต้องหา software มาจัดการเองครับ ถ้าไม่อยากซื้อพวก Hardware มาเพิ่ม ให้เสียค่าใช้จ่ายด้าน MA ครับ อย่างพวก Fortigate 100  แต่ถ้าตั้งเงื่อนไขมากก็ยิ่งทำใ้ห้ user เข้าใช้งานช้าเหมือนกันครับ กว่าจะผ่านเงื่อนไขที่เรากำหนดไว้

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 มกราคม 2013, 16:23:00 »
อันนี้มันเหมือนเป็นการหน้าที่ของ "pre-sale" ครับ ซึ่งโดยทั่วไปแล้วแต่ละองค์กรก็จะมี Style ไม่เหมือนกันครับ (และคงจะไม่สามารถ share ได้ใน webboard)
ดังนั้น ผมคงแนะนำได้แค่แนวทางเท่านั้นครับ ที่เหลือคงต้องไปขบคิดเพิ่มเติมครับ

Pre-Sale
1. Proposal (ประวิติบริษัท, Requirement, Network Diagram)
2. ข้อดี ข้อเสีย (Pros & Cons)
3. POC (Proof of Concept) การทดสอบว่าสามารถทำงานได้ หรือแปลง่ายๆ ว่าสิ่งที่โม้ไป สามารถทดสอบให้ดูได้
4. BOM (Bill of Material) ; รายละเอียดของอุปกรณ์ทั้งหมดใน Project
5. Implement plan (Grantt Chart) ระบุ Plan ของการทำงาน

Post-Sale
6. UAT (User Acceptant Test) ; การส่งมอบงานหลังจากติดตั้ง
7. Document & Training

ผมคง Share ได้เท่านี้ ที่เหลืออยู่ที่ชั่วโมงบินแล้วครับ

Note: เอกสารทั้งหมด ไม่ควรเน้นเทคนิคการ Implement แต่เน้นว่ามี Solution อะไรบ้าง, Budget เท่าไหร่, ทำแล้วได้อะไร  ;)
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

ออฟไลน์ blazht

• 29
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 03:33:38 »
pre sale ที่เก็บความต้องการของลูกค้าแล้วเสนอผังระบบและราคาให้
ต้องเก่งระดับเซียนเหนือเซียน เก่งกว่าฝ่ายเทคนิคเสียอีก เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ sysadm

• 2,557
  • 12
  • ร่วมด้วยช่วยกันปลดแอกการเป็นเมืองขึ้นทาง software
    • www.failtocar.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 10:38:29 »
ไม่มีใครมีประสบการณ์เยย หรอ ครับ  :'(

>:(

ใน ThaiAdmin คนที่ประสบการณ์ระดับสูงๆ เยอะมาก แต่คุณเอางานมาโยนให้ คนอื่นทำให้
แล้วพูดแบบนี้ไม่สวยเท่าไหรนะครับ ส่วนตัวไม่ชอบเลย  คุณออกแบบมาบ้างแล้ว ปรึกษากันว่าอะไรดีไม่ดี

จะดีกว่าไหมให้ requirement ลูกค้าซึ่งควรเป็นความลับ จำนวน ปริมาณ ปัญหาตอนนี้กลายเปิดเผยที่สาธารณะไปแล้ว  8)

การขอความช่วยเหลือ กับการสั่งให้ทำมันต่างกันนะครับ

เราลืมกันไปหรือไม่ ว่าเราเรียนเพื่ออะไร ?
"วุฒิ หรือ ความรู้"

อย่าให้ด้านมืดครอบงำจิตใจ

ออฟไลน์ eth0

• *
  • 810
  • 10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 15:01:32 »
เด๋วนี้เขาเป็นแบบนี้กันแล้วรึ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ DARKLORDS

• 249
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 17:08:38 »
 ;>D ถึงจะ Post ตั้งแต่ 2012 แต่ก็อยากตอบครับ

1. ตอนนี้บริษัทใช้ server hp มีเครื่องเดียว ในนั้นลง Formula และ winspeed
>>> ติดตอ่กับทาง Vendor Formula และ Win Sppeed ในการลง

2. Client มี 60 เครื่อง แบ่งออกเป็น Notebook manager 10 ,PC 50 แบ่งออกเป็น PC แผนก HR 5 เครื่อง , แผนก ACC 4 เครื่อง นอกนั้น ของ User ทั่วไป
    ทั้ง 60 เครื่อง มีทั้ง window xp ถึง window 7
>>> Server ใช้ Windows Server 2008R2 - 2012
>>> Notebook 10 และ PC 50 ติดต่อซื้อจาก Dell, Value, HP, Lenovo, Imgram
>>> ตอนนี้ Windows 8 Downgrad เป็น 7 แบบ Open License
>>> Office 2013 Open License

3. Adsl 12 Mb 1 Link ( สัญญาณ หลุดบ่อยมาก ต่อวัน )
- เปลี่ยนเป็น MPLS Link ของ True

4. Anti virus เป็น freeware
>>> kaspersky, Symantec Endpoint Protection

5.ไม่มี License เลย นอกจาก Formula และ winspeed

6. อาคาร มีสองชั้นในตึกเดียวกัน
>>> เดิน Filber ระหว่างชั้นทำ Link จะได้เร็ว

7.ตอนนี้ใช้ Hosting Google (E-mail ) และ Outlook Client
>>> Set POP3 กับ Outlook
>>> จ้างคนมา Implement เพราะจะต้องทำเกี่ยวเนื่องกับ Domain ที่จดทะเบียน และ Provide Internet ด้วยนะ
>>> และต้องทำเกี่ยวกับการ Set mail server ของ Google ด้วยในการตั้งค่า ที่เหลือศึกษาเอา ^_^

สิ่งที่เค้าอยากให้มี
>>> Windows Server ทำ Share file ได้ กำหนดสิทธิ์ได้ ลองศึกษาเพิ่มเติม เอา ^_^
>>> ทำ AD, DNS ด้วย
>>> ทำ Server สำรองไว้ด้วย 1 เครื่อง ส่วนสำรองยังไง ลองศึกษาเอง

>>> ซื้อ Tape backup กับ Media 5 ม้วน
>>> ใช้ Software Backup Symantec Backup Exec

>>> อันนี้ต้องออกแบบเอาครับ ^_^

>>> ใช้ Firewall ยี่้ห้อ Fortigate 100 กับ Juniper
>>> คิดค่า MA เพิ่มไปและให้ Vendor มา Onsite ทำให้เลย ถ้าไม่มี Engineer ทำเป็น
>>> ใช้ 2 อันนี้ จะได้มี Vendor Support ในไทย ^_^

>>> ติดตอ่กับทาง Vendor Formula และ Win Sppeed ในการทำ

>>> kaspersky ทำได้และแข็งที่สุดในบรรดา Antivirus ครับ

>>> ถ้าเป็น T0T ก็ยกเลิกไปวะ ถ้าคู่สายไม่ดี ต้องเช็คและประสานงานกับทางตึก
>>> เปลี่ยนมาใช้ Provide เป็น True เพราะจะมี ฝ่าย Support สำหรับ Monitor 24 ชั่วโมงเวลาเกิดปัญหาอะไรก็ โทรเข้าไปให้ทาง True Support ได้

>>> ก็ทำ Link Internet ไปอีก Link หนึ่งพอเสร็จแล้วค่อยสลับ Link Internet ใหม่
>>> ส่วน Server ก็ทำไป ค่อยสลับข้อมูลและไฟล์ Server ทำในช่วงเสาร์ อาทิตยื และ วันหยุดยาว

***********************************************************************************
9.เพิ่มอุปกรณ์การเก็บ Log Internet เข้าไปด้วย คือ Fortinet
10. ทำเรื่องจะทะเบียน Domain กับทาง Th-NIC ด้วย เพราะจำเป็นที่จะต้องเอาใช้กับ E-mail Hosting ด้วยนะ
11. ระบบ LAN และเรื่องการเดินสาย LAN แบบเป็นจุด ๆ ด้วย ด้วย
12. ระบบ Wireless สำหรบบุคคลภายใน และแขก
13. อุปกรณ์พวก Switch ด้วยนะ
14. ระบบโทรศัพท์ภายในและภายนอก พร้อมเดินสาย^_^  (PABX)
15. ถ้าเป็นไปได้ หา Software ที่ใช้ควบคุมการ Copy ข้อมูลเข้าออกผ่านในในส่วนของอุปกรณ์ทุกอย่างที่เป็น USB ล่ะ  ไม่แนะนำให้ใช้ของฟรี เพราะเวลามีปัญหา ไม่มีคน Support และให้คำปรึกษาครับ
16. ถ้าเป็นไปได้ หา Software ที่ใช้ Encryption PC Notebook ด้วยนะ ไม่แนะนำให้ใช้ของฟรี เพราะเวลามีปัญหา ไม่มีคน Support และให้คำปรึกษาครับ
17. ระบบ Printer, Fax, Scan file ด้วย มี Vendor ที่ให้บริการ อยู่แล้วครับ
18. ตู้ Rack
19. อื่น ๆ เผื่อลืม

ปล.
- เพิ่มเติม คิดค่า MA อื่น ๆ เป็นรายเดือน ให้ระบุในสัญญาด้วย ถ้าไม่ทำ MA จะไม่เข้าซ่อมหรือแก้ไขให้ฟรี หลังจากติดตั้งและส่งมอบงานเรียบร้อยแล้ว เพราะทำงานประเภทบริษัท ไม่ใช่งานการกุศล ^_^
- 2 ล้าน ไม่รู้ว่าจะพอหรือเปล่านะครับ แค่นี้ เพราะ Server ก็น่าจะประมาณ 3 แสนถึง 4 แสน และค่าอื่น ๆ มากมาย
- อันไหนที่เราทำเองไม่เป็น ก็หาพวก Sub หรือไม่ก็ Vendor / ผู้รับเหมามาทำได้ครับ แต่ว่าต้องมีคนหนึ่งเป็นคนกลางและลูกทีมค่อย Support ในประสานงานให้ Project เสร็จเรียบร้อยครับ
***********************************************************************************

ข้างต้นที่พิมพ์มาทั้งหมดนะ ผมทำเองไม่เป็นหลายอย่างก็มี แต่ว่าผมสามารถออกแบบระบบได้ครับ เพราะงานที่ผมทำอยู่ผมออกจะเป็นไปทางแนว System Engineer กับ Pre-sale (Pre sale มือใหม่นะ และพวกแนวติดต่อ Vendor, Distibuiltor ประมาณนั้นครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2013, 17:37:02 โดย DARKLORDS »
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย