Thaiadmin

Auto map network drive

Auto map network drive
« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 13:58:25 »
ขอสอบถามเกี่ยวกับการใช้ Script สำหรับ map drive หน่อยครับ

พอดีผมใช้ Script ตัวนี้ครับ
Net use Z: \\ip server\folder shared

แต่ว่าพอ join เครื่อง client เข้ากับ Domain แล้ว ปรากฏว่า ไม่มีไดร้เกิดขึ้นเลยครับ

(ผมเอา Script ไปไว้ที่ sysvol ของ Domain name ครับ แล้วก็เลือก logon script ที่ Profile ของUser ครับ )

ผมอยากทราบว่า ก่อนที่จะใช้สคริป เราต้องไปทำอะไรก่อนหรือป่าวครับ หรือว่า เราแค่สร้าง Domain แล้วก็ เขียนสคริปแมฟไดร้ แล้วก็จอยโดยเมนได้เลยครับ

ช่วยทีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ garmera

• 133
  • 0
Re: Auto map network drive
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 15:31:08 »
ก็แยกเป็นสองส่วนแล้วกันนะครับ
1. ตัว script เอง ให้ทดสอบ script ที่เอาไปเก็บที่ sysvol ดูว่าใช้งานได้ปกติมั๊ย โดยรัน bat ไฟล์ตัวนั้นถ้าแมปไดรฟ์ได้ ก็แสดงว่าสคริปปกติ
2. ส่วนของ GPO ก็ดูไปว่า logon script ตั้งถูกต้องมั๊ย เปิดแชร์สิทธิ์ ในโฟลเดอร์ถูกต้องมั๊ย ฯลฯ แล้วก็ลอง gpupdate /force ดูครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 15:48:04 »
folder ที่แชร์ ตั้ง permission  เป็น full control แล้วครับ

อันนี้ script นะครับ รบกวนช่วยดูหน่อยครับว่าถูกหรือป่าว (พอดีว่า พึ่งเคยจับ server  ครับ )

net use * /delete /yes
net use x: \\192.168.1.4\IT คือผมอยากทราบว่า ผมใช้คำสั่งถูกหรือป่าวครับ ไอพีเป็น ไอพีของเครื่องเซอร์เวอร์ แล้วตามด้วยโฟลเดอร์แชร์อยู่ไดร้ดี ของเซอร์เวอร์ครับ

ผมลองไปรัน แมปในเครื่อง User มันขึ้นแบบนี้ครับ

C:\User\Test\>net user x: \\192.168.1.4\IT
system error 53 has occurred.

the network path was not found.

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

• 133
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 15:59:50 »
folder ที่แชร์ ตั้ง permission  เป็น full control แล้วครับ

อันนี้ script นะครับ รบกวนช่วยดูหน่อยครับว่าถูกหรือป่าว (พอดีว่า พึ่งเคยจับ server  ครับ )

net use * /delete /yes
net use x: \\192.168.1.4\IT คือผมอยากทราบว่า ผมใช้คำสั่งถูกหรือป่าวครับ ไอพีเป็น ไอพีของเครื่องเซอร์เวอร์ แล้วตามด้วยโฟลเดอร์แชร์อยู่ไดร้ดี ของเซอร์เวอร์ครับ

ผมลองไปรัน แมปในเครื่อง User มันขึ้นแบบนี้ครับ

C:\User\Test\>net user x: \\192.168.1.4\IT
system error 53 has occurred.

the network path was not found.

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

มันมี 2 ส่วนนะครับ
1 sharing <--- ต้องเปิดแชร์อันนี้นะครับ
2 security <--- อันนี้กำหนดสิทธิ์การเข้าถึงระบบไฟล์ครับ

the network path was not found. มันบอกหาไม่เจอครับเอาเครื่องลูกลองเข้าด้วย windows explorer ดูก่อนครับ \\192.168.1.4\ ว่าเข้าได้ป่าวนะครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 16:15:58 »
ได้ครับ ทุกอย่างปกติเลยครับ ผมไม่แน่ใจว่า bat ไฟล์มันผิดหรือป่าวครับ

พอดีว่าผมรันแล้ว เหมือนว่ามันจะเออเร่อ เหมือนกันกับที่รันเครื่อง client ครับ

งงมากเลย

• 133
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 16:46:04 »
ผมอ่านแล้วก็งงนะ ทีแรกได้ทีหลังปกติ ถ้างั้นเอางี้ครับ
ข้อแรก
- เปิด cmd ในเครื่อง client แล้วพิมพ์ net use x:\192.168.1.4\IT ว่าได้มั๊ย

ข้อสอง
- Copy script ทั้งหมด มา paste ให้ดูหน่อยครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 00:02:58 »
วิธีทดสอบง่ายๆ นะ

ดูก่อนว่าทำแบบ manual ได้หรือยัง ? ถ้ายังทำแบบ manual ให้ผ่านก่อน

ลอง พิมพ์ \\192.168.1.4\IT ใน RUN ของ windows ดูก่อน ว่าเข้าได้หรือเปล่า

ส่วนจะทดสอบ logon script ว่าเอาไปวางถูกที่ ถูกตำแหน่งหรือเปล่า
ผมแนะนำว่า เอา script อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ ให้มันทำงานก่อน เช่น พิมพ็แค่คำสั่ง pause ลงไป

ถ้าเริ่มอะไรที่มันง่ายๆ ก่อนแล้วมันทำได้
มันสามารถต่อยอดไปทำอะไรที่ยากๆ ได้ครับ

ถ้าเริ่มอะไรที่มันยากๆ ก่อน หากมันไม่สำเร็จ
คนส่วนใหญ่จะไม่ทำต่อ เพราะคิดว่ามันทำไม่ได้

จำตอนที่เริ่มเขียนโปรแกรมได้หรือไม่ว่า ทำไม่อาจารย์ให้เขียนโปรแกรม Hello Word ก่อน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 09:20:12 »
ผมอ่านแล้วก็งงนะ ทีแรกได้ทีหลังปกติ ถ้างั้นเอางี้ครับ
ข้อแรก
- เปิด cmd ในเครื่อง client แล้วพิมพ์ net use x:\192.168.1.4\IT ว่าได้มั๊ย

ข้อสอง
- Copy script ทั้งหมด มา paste ให้ดูหน่อยครับ

คือถ้าผม map แบบ manual มันได้ครับ แต่ว่า map แบบใช้ script เมื่อ join domain แล้วมันไม่มีไดร้ขึ้น ผมลองรันบน cmd ด้วยคำสั่ง net use x: \\192.168.1.4\IT มันขึ้นฟ้อง error 53 เหมือนด้านบนที่ผมเคยพิมพ์ไว้ครับ

ส่วนสคริปทั้งหมด ที่ผมเขียนมีแค่สองบรรทัดอ่ะครับ  ผมไม่ทราบว่าสคริปที่เขียนมันถูกต้องหรือป่าว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2012, 09:22:46 »
วิธีทดสอบง่ายๆ นะ

ดูก่อนว่าทำแบบ manual ได้หรือยัง ? ถ้ายังทำแบบ manual ให้ผ่านก่อน

ลอง พิมพ์ \\192.168.1.4\IT ใน RUN ของ windows ดูก่อน ว่าเข้าได้หรือเปล่า

ส่วนจะทดสอบ logon script ว่าเอาไปวางถูกที่ ถูกตำแหน่งหรือเปล่า
ผมแนะนำว่า เอา script อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ ให้มันทำงานก่อน เช่น พิมพ็แค่คำสั่ง pause ลงไป

ถ้าเริ่มอะไรที่มันง่ายๆ ก่อนแล้วมันทำได้
มันสามารถต่อยอดไปทำอะไรที่ยากๆ ได้ครับ

ถ้าเริ่มอะไรที่มันยากๆ ก่อน หากมันไม่สำเร็จ
คนส่วนใหญ่จะไม่ทำต่อ เพราะคิดว่ามันทำไม่ได้

จำตอนที่เริ่มเขียนโปรแกรมได้หรือไม่ว่า ทำไม่อาจารย์ให้เขียนโปรแกรม Hello Word ก่อน

map แบบ manual ได้ครับ

ส่วนการเทสสคริป มันเออเร่อครับ เออเร่อเหมือนด้านบนที่ผมพิมพ์ไว้อ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ