Thaiadmin

ถามการ Block เว็บไซด์ในองค์กร

ออฟไลน์ aui191

• 80
  • 0
ถามการ Block เว็บไซด์ในองค์กร
« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 22:33:39 »
อยากทราบว่า IT ท่านใดทำการ Block
-youtube
-facebook
-hi5
-เว็บอื่นๆ ในองค์กรบ้างครับ
เนื่องจากผมกำลังจะทำการ Block แต่อาจเกินปัญหาจาก User ครับ
เนื่องจากปล่อยให้ใช้งานมานานแล้วครับ อยู๋ๆจะมาทำการ Block
ท่านอื่นมีวิธีการอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 22:28:23
เพิ่มเติมครับ แล้วมีการ Block Access กับพวก Iphone,Ipad,BB,etc กันในองค์กรบ้างหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ cartoon11

• 398
  • 1
Re: ถามการ Block เว็บไซด์ในองค์กร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 08:28:06 »
ผมบล๊อกหมดครับ FACEBOOK YOUTUBE HI5 และคำที่เป็น GAME เกม เกมส์
ผู้บริหารเห็นขอบครับ แต่พนักงานใช้ ON MOBILE กันหมดแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ IT_YooT

• **
  • 101
  • 0
Re: ถามการ Block เว็บไซด์ในองค์กร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 10:08:31 »
ผม Block ทั้งหมดที่กล่าวมาครับ แต่บริษัทผมได้ประกาศนโยบายเกี่ยวกับการใช้งานไว้

ถ้าใครต้องการนอกเหนือจากนั้นก็ให้ทำบันทึกถึงหัวหน้าเค้าแล้วเซ็นต์อนุมัติมาก็จะปล่อยให้

ถ้ามีนโยบายจากผู้บริหาร จะช่วยให้เราทำงานง่ายขึ้น ถ้าไม่มีรับรองว่าต้องได้ยินเสียงบ่นแน่นอน

ขนาดผมมีก็ยังมีคนบ่นให้ฟัง ผมเลยต้องชี้แจงไปว่าในส่วนที่ Block มันไม่ได้เกี่ยวกับการทำงานประมาณนี้

อดทนเอาละกันครับ นานไปเค้าก็จะชินและเป็นปกติไปเอง สู้ๆ ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 15:23:38 »
แยก Block เป็นกลุ่ม ๆ ตามการใช้งานค่ะ
บางแผนกเค้าก็ยังต้องใช้ี Facebook ทำ page ขององค์กร
บางแผนกก็ต้องใช้ Youtube ไว้ดูเรื่อง training

นอกจากนี้ก็มี Block ใช้งานอินเทอร์เน็ตได้แค่บางช่วงเวลาด้วยค่ะ

ออฟไลน์ kampol

• 121
  • 0
  • Rescue Club Thailand # 187
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 กันยายน 2012, 11:58:52 »
ผม Block ทั้งหมดที่กล่าวมาครับ แต่บริษัทผมได้ประกาศนโยบายเกี่ยวกับการใช้งานไว้

ถ้าใครต้องการนอกเหนือจากนั้นก็ให้ทำบันทึกถึงหัวหน้าเค้าแล้วเซ็นต์อนุมัติมาก็จะปล่อยให้

ถ้ามีนโยบายจากผู้บริหาร จะช่วยให้เราทำงานง่ายขึ้น ถ้าไม่มีรับรองว่าต้องได้ยินเสียงบ่นแน่นอน

ขนาดผมมีก็ยังมีคนบ่นให้ฟัง ผมเลยต้องชี้แจงไปว่าในส่วนที่ Block มันไม่ได้เกี่ยวกับการทำงานประมาณนี้

อดทนเอาละกันครับ นานไปเค้าก็จะชินและเป็นปกติไปเอง
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ *-* BUNG *-*

• 213
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 3 กันยายน 2012, 13:12:48 »
อยากทราบว่า IT ท่านใดทำการ Block
-youtube
-facebook
-hi5
-เว็บอื่นๆ ในองค์กรบ้างครับ
เนื่องจากผมกำลังจะทำการ Block แต่อาจเกินปัญหาจาก User ครับ
เนื่องจากปล่อยให้ใช้งานมานานแล้วครับ อยู๋ๆจะมาทำการ Block
ท่านอื่นมีวิธีการอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 22:28:23
เพิ่มเติมครับ แล้วมีการ Block Access กับพวก Iphone,Ipad,BB,etc กันในองค์กรบ้างหรือป่าวครับ

ถ้ามีนโนบายมาแล้วก็อาจจะช่วงแรกอาจจะค่อยๆ block ไปทีละเว็บไปก่อน เพื่อให้ลดแรงต่อต้านก่อน หลังจากนั้นก็ค่อยๆ เพิ่มขึ้นตามความเหมาะสมกับนโยบาย แต่ทั้งนี้ต้องดูนโยบายด้วยนะครับ ว่าให้มีผลทันทีหรือค่อยๆ ปรับให้มีผลครับ แชร์ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ถามตัวเองว่า ตอนนี้ทำงานเพื่ออะไร และอนาคตทำงานเพื่อใคร

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 3 กันยายน 2012, 13:18:44 »
แล้วปรกติ เราจะโช้โปรแกรมอะไรบล๊อกครับ

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 3 กันยายน 2012, 14:31:47 »
ึควรจะหาถามหัวหน้าก่อนครับ
ว่าจะให้ทำการ block หรือไม่
เช่น พวก manager ทั้งหลาย
ว่าจะทำการ block ได้หรือไม่
ไม่งั้นอาจจะซวยได้ โดนหาว่า
block โดยไม่ได้รับคำสั่ง

ออฟไลน์ *-* BUNG *-*

• 213
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 กันยายน 2012, 20:59:10 »
แล้วปรกติ เราจะโช้โปรแกรมอะไรบล๊อกครับ

ปกติส่วนใหญ่แล้วจะใช้อยู่ 2 ประเภทครับ 1. software เช่น pfsense,iptables  2. ใช้ hardware เช่น fortigate,astaro หรือไม่ก็จำพวก UTM เป็นต้นครับ

ึควรจะหาถามหัวหน้าก่อนครับ
ว่าจะให้ทำการ block หรือไม่
เช่น พวก manager ทั้งหลาย
ว่าจะทำการ block ได้หรือไม่
ไม่งั้นอาจจะซวยได้ โดนหาว่า
block โดยไม่ได้รับคำสั่ง

ตรงนี้ผมคิดว่าน่าจะออกมาเป็นนโยบายก็นะครับ แล้วให้ทางแต่ละฝ่ายเซ้นต์ทราบถึงเหตุผลที่ block ในกรณีออกจะ unblock นั้นก็ให้ทางต้นสังกัดดำเนินการเพื่อมาขออนุญาตมาเป็นรายๆ ไป เสริมอีกนึงนะครับ ถ้าขั้นตอนมากขึ้น บางครั้งผู้ใช้งานก็ไม่อยากจะดำเนินเรื่อง เพราะขี้เกียจด้วยนะครับ แชร์จากประสบการณ์นะครับ
ถามตัวเองว่า ตอนนี้ทำงานเพื่ออะไร และอนาคตทำงานเพื่อใคร

ออฟไลน์ Hiro

• *
  • 10
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 กันยายน 2012, 07:42:46 »
 ;) ผมแนะนำว่า
 ควร ค่อยๆๆ บล๊อกอ่าครับ  อย่าพึ่งไปหักดิบ Userครับ
เพราะ User เป็นอะไรที่ค่อข้างให้เวลา ในการปรับตัวนะครับ ออิอิ (ถ้าเป็นผม ผม ก็จะหักดิบแบบนั้นเลย แล้วทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ อิอิ)

ออฟไลน์ panin

• 25
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 15:52:19 »
ต้องทำนโยบายให้ผู้บริหารรับทราบก่อนครับเพื่อประกาศ
ก่อนประกาศก็ทำความเข้าใจกับ user สักหน่อยครับ
ว่าทำไมเราต้อง Block ?
ของผมกว่า user จะหายงอแงก็ใช้เวลาครับ ช่วงแรกๆอนุโลมช่วงเที่ยง ตอนนี้ Block ยาวครับ
ไม่มีใครโกรธ เพราะอย่างน้อยเค้าก็หาข้อมูลเกี่ยวกับงานได้เร็วขึ้น โหลดเมล์ได้เร็วขึ้น อ่านข่าวใน sanook.com ได้เร็วขึ้น ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 18:35:53 »
สิ่งแรกที่ควรทำ คือ นัดประชุมทั้งผู้บริหาร และผู้เกี่ยวข้องทุกคน
เพื่อวางนโยบาย  (Policy ) ให้ครอบคลุม อาจไม่ใช้เรื่องการบล็อก เว็บไซต์  แต่ควร ลงลึกไปถึง Security   Permissions   Identity อื่นๆ เพื่อเก็บ log file รองรับ พรบคอมพิวเตอร์
มันอาจทำให้คุณหน่วยช่วงแรก แต่สบายภายหลังคับ  O0 O0
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 08:18:39 »
ของผมเข้าก็ปล่อยกันมาปีกว่าๆแล้ว เพราะไม่มีคนทำ
พอผมเข้ามาผมก็ทำไม่เป็น แต่ซื้อหนังสือมาอ่านและอินเตอร์เน็ต
ผมเป็น IT คนเดียวหัวหน้าผมคือ Administration Manager เขาไม่รู้เรื่อง IT
ผมเสนอเขาก็สนองเลย ประกาศนโยบายทันที
แรกๆก็โดนบน โดนเหน็บ โดนว่า โดนด่า เยอะ (ก็บอกว่าหัวหน้าสั่งและเก็บ พรบ. ตามกฎหมาย จบ)
แต่ของผมสงสารเลยเสนอให้ปล่อยเล่นช่วงเวลา 7:00-7:50 และ 12:00-13:00 น. ก็ Happy กันดี
แต่ส่วนมือถือบล็อคไม่ได้เพราะใช้ 3G กันเอิ๊กๆ เมื่อก่อนมาเกาะ Wifi บริษัท เป็นร้อยๆเครื่อง ผมเตะออกหมด 555+
ดีไม่โดนกระทืบตาย มีแต่คนเป็นห่วงผม บอกระวังตัวดีๆนะ  :D
ประสบการณ์ คือ ประตูแห่งความสำเร็จ

ออฟไลน์ moope

• 5
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 09:49:23 »
ของผมเข้าก็ปล่อยกันมาปีกว่าๆแล้ว เพราะไม่มีคนทำ
พอผมเข้ามาผมก็ทำไม่เป็น แต่ซื้อหนังสือมาอ่านและอินเตอร์เน็ต
ผมเป็น IT คนเดียวหัวหน้าผมคือ Administration Manager เขาไม่รู้เรื่อง IT
ผมเสนอเขาก็สนองเลย ประกาศนโยบายทันที
แรกๆก็โดนบน โดนเหน็บ โดนว่า โดนด่า เยอะ (ก็บอกว่าหัวหน้าสั่งและเก็บ พรบ. ตามกฎหมาย จบ)
แต่ของผมสงสารเลยเสนอให้ปล่อยเล่นช่วงเวลา 7:00-7:50 และ 12:00-13:00 น. ก็ Happy กันดี
แต่ส่วนมือถือบล็อคไม่ได้เพราะใช้ 3G กันเอิ๊กๆ เมื่อก่อนมาเกาะ Wifi บริษัท เป็นร้อยๆเครื่อง ผมเตะออกหมด 555+
ดีไม่โดนกระทืบตาย มีแต่คนเป็นห่วงผม บอกระวังตัวดีๆนะ  :D

รบกวนขอ ความรู้เบื้องต้นหน่อยได้มั้ยครับ  ผมกำลังจะเริ่มต้นเหมือนกันครับ  แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 10:06:53 »
รบกวนขอ ความรู้เบื้องต้นหน่อยได้มั้ยครับ  ผมกำลังจะเริ่มต้นเหมือนกันครับ  แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

ขอบคุณมากครับ
ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยเหมือนกันครับ
แต่ผมไปซื้อหนังสือชือ สร้างระบบป้องกันเครือข่ายในองค์กร ด้วย Endian Firewall ภาคปฏิบัติ ของ อาณัติ รัตนถิรกุล เล่มสีส้ม ราคา 275 บาท
จากนั้นก็หาเครื่องเก่าแสนจะเก่าของบริษัทที่ไม่ใช้แล้ว P4 ram 1GB ซื้อ Card Lan มาเพิ่มเอา
ลองลงและลองเล่นดู งมไปงมมา มั่วไปมั่วมา ไม่เข้าใจ หา Google เพิ่มเติม และลองต่อเข้ากับ Router และใช้เครื่องเราทดสอบดูก่อน
เมื่อคิดว่า อ๊านะจะใช่งานได้แล้วก็ต่อเข้าระบบเลย ปัจุจบันใช่มา 2 อาทิตย์แล้ว ซื้อเครื่องใหม่จะมาลงเฉพาะแล้วด้วยแต่ต้องรอวันเสาร์ที่หยุดถึงจะลุย  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2013, 11:01:48 โดย wason555 »
ประสบการณ์ คือ ประตูแห่งความสำเร็จ

• 5
  • 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 11:03:59 »
ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยเหมือนกันครับ
แต่ผมไปซื้อหนังสือชือ สร้างระบบป้องกันเครือข่ายในองค์กร ด้วย Endian Firewall ภาคปฏิบัติ ของ อาณัติ รัตนถิรกุล เล่มสีส้ม ราคา 275 บาท
จากนั้นก็หาเครื่องเก่าแสนจะเก่าของบริษัทที่ไม่ใช้แล้ว P4 ram 1GB ซื้อ Card Lan มาเพิ่มเอา
ลองลงและลองเล่นดู งมไปงมมา มั่วไปมั่วมา ไม่เข้าใจ หา Google เพิ่มเติม และลองต่อเข้ากับ Router และใช้เครื่องเราทดสอบดูก่อน
เมื่อคิดว่า อ๊านะจะใช่งานได้แล้วก็ต่อเข้าระบบเลย ปัจุจบันใช่มา 2 อาทิตย์แล้ว ซื้อเครื่องใหม่จะมาลงเฉพาะแล้วด้วยแต่ต้องรอวันเสาร์ที่หยุดถึงจะลุย  O0

ขอบคุณมากครับ สอบถามอีกนิดครับ  OS ที่ใช้นี้ Windows หรือ Linux อะครับ

ออฟไลน์ เนทแอดมิน ม.6

• 707
  • 17
  • www.sagurai.com
    • แบ่งปันความรู้ และประสบการณ์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 12:45:55 »
ขอบคุณมากครับ สอบถามอีกนิดครับ  OS ที่ใช้นี้ Windows หรือ Linux อะครับ

ลองศึกษาตัว Endian Firewall ดูครับ
ที่สำคัญ ฟรี ครับ

ลืมบอกว่าเป็น Linux ครับแต่ไม่ต้องห่วง เพราะการจัดการเป็นแบบ Web User Interface ใช้งานง่ายครับ

• 5
  • 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 13:04:09 »
ลองศึกษาตัว Endian Firewall ดูครับ
ที่สำคัญ ฟรี ครับ

ลืมบอกว่าเป็น Linux ครับแต่ไม่ต้องห่วง เพราะการจัดการเป็นแบบ Web User Interface ใช้งานง่ายครับ

ขอบคุณมากครับ  จะลองพยายามดูนะครับ Thx

ออฟไลน์ autliwsaki

• 49
  • 0
    • http://www.liwsakilive2.co.cc
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 17:21:59 »
ง่ายๆเลยครับ ทำ Endian Firewall ขึ้นมาก็เรียบร้อยคร้าบบบ
<span style="font-size: 14pt; line-height: 1.3em;">Hi... <span style="color: #0075ff;">autliwsaki</span> <span style="color: #ff1dff;">Welcome to</span> Thai<span style="color: #eb0000;">admin</span>.org</span>
<i>Power by</i>

ออฟไลน์ Taciosoft™

• 227
  • 0
  • อิสระในการใช้ชีวิต......คือการไม่ยึดติดกับปัญหา
    • www.it-consultsolution.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 00:01:12 »
ถ้างบไม่เยอะ + ไม่อยากยุ่งยาก ผมแนะนำ
Cisco Linksys X1000 ครับ

PC Notebook iPhone iPad tablet บล็อกได้หมดครับ เลือกเวลาได้ด้วย ว่าจะบล็อค ช่วงเวลาไหน หรือจะบล้อคตลอดก็ได้
แต่ตัวนี้บล้อคได้ เฉพาะการเข้าเว็บนะครับ บล้อคได้ทุกเว็บ แต่ไม่รองรับการบล็อค โปรแกรม เช่น Camfrog Skype บลาๆ อีกมากมายที่ชอบใช้ในเวลางาน

ออฟไลน์ lnontakorn

• *
  • 846
  • 2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 17:16:05 »
น่าสนใจมากๆครับ แต่ผมขอถามด้วยคนครับ แล้วพอจะมี Endian Firewall ฟรีๆให้โหลดไหมครับ
หรือจะเป็น links ในการ download ก็ได้ครับ เอามาแปะให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 13:19:03 »
แล้ววิธีการ บล็อกต้องทำยังไงครับ แบบบล็อกเป็นเวลา ต้องให้ softwereอะไรครับ

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 14:05:36 »
แล้ววิธีการ บล็อกต้องทำยังไงครับ แบบบล็อกเป็นเวลา ต้องให้ softwereอะไรครับ

คุณต้องใช้ Software ประเภท UTM Firewall เป็น Linux ครับตัวไหนก็ได้แต่ต้องมีคอมว่างอย่างน้อย 1 เครื่องการ์ดแลน 2 ใบ Linux ที่ใช้ตัวไหนก็ได้ Endian , SmoothWall , ClearOS , Sophos UTM 9 เป็นต้น เพราะมันต้องใช้ PC เต็มๆ 1 เครื่องที่เป็นเครื่องว่างๆไม่มีข้อมูลใดๆ
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ maplebom

• 75
  • 0
  • ผมไม่เก่งนะ ... แต่ผมทำได้
    • imaplebom
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 มกราคม 2014, 10:23:44 »
น่าสนใจมากๆครับ แต่ผมขอถามด้วยคนครับ แล้วพอจะมี Endian Firewall ฟรีๆให้โหลดไหมครับ
หรือจะเป็น links ในการ download ก็ได้ครับ เอามาแปะให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

Endian Firewall มีให้โหลดแบบฟรีๆ อยู่ครับสามารถนำมาใช้งานได้คู่มือบนเว็บก็เพียบ
แต่ข้อเสียก็ยังมีอยู่คือชอบเอ๋อ และหากมี user เยอะๆแล้วช้ามากครับ

ตอนหลังเปลี่ยนเป็น Fortigate ตอนนี้ใช้ 40C (น่าจะเกือบสองหมื่น คิดว่าคุ้ม เพราะไม่ต้องหา server กับการ์ดแลนมาลงด้วย มาถึงตั้งค่าแล้วก็ใช้งานได้เลย)
user เกือบๆร้อย ถือว่านิ่งมากๆครับไม่ต้องทำ proxy ด้วย ใช้มา 2 ปีกว่าล่ะยังไม่เคยงอแงเลย

• *
  • 846
  • 2
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 09:28:02 »
Endian Firewall มีให้โหลดแบบฟรีๆ อยู่ครับสามารถนำมาใช้งานได้คู่มือบนเว็บก็เพียบ
แต่ข้อเสียก็ยังมีอยู่คือชอบเอ๋อ และหากมี user เยอะๆแล้วช้ามากครับ

ตอนหลังเปลี่ยนเป็น Fortigate ตอนนี้ใช้ 40C (น่าจะเกือบสองหมื่น คิดว่าคุ้ม เพราะไม่ต้องหา server กับการ์ดแลนมาลงด้วย มาถึงตั้งค่าแล้วก็ใช้งานได้เลย)
user เกือบๆร้อย ถือว่านิ่งมากๆครับไม่ต้องทำ proxy ด้วย ใช้มา 2 ปีกว่าล่ะยังไม่เคยงอแงเลย

แล้วข้อเสียของ  Fortigate  มีบ้างไหมครับ 
[bgcolor=#ff0900]ตอนหลังเปลี่ยนเป็น Fortigate ตอนนี้ใช้ 40C (น่าจะเกือบสองหมื่น คิดว่าคุ้ม เพราะไม่ต้องหา server กับการ์ดแลนมาลงด้วย มาถึงตั้งค่าแล้วก็ใช้งานได้เลย) [/bgcolor] ปัจจุบันเขายังขาย ราคานี้อยู่ไหมครับ
ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด

• 75
  • 0
    • imaplebom
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 13:24:20 »
แล้วข้อเสียของ  Fortigate  มีบ้างไหมครับ 
[bgcolor=#ff0900]ตอนหลังเปลี่ยนเป็น Fortigate ตอนนี้ใช้ 40C (น่าจะเกือบสองหมื่น คิดว่าคุ้ม เพราะไม่ต้องหา server กับการ์ดแลนมาลงด้วย มาถึงตั้งค่าแล้วก็ใช้งานได้เลย) [/bgcolor] ปัจจุบันเขายังขาย ราคานี้อยู่ไหมครับ

รุ่นที่ใช้งานอยู่นี้ load balance ไม่ได้ มี 2 wan ทำเป็น Backup หรือให้วิ่งสลับเส้นกันได้
ส่วน Facebook นี่ก็ยังมีปัญหาอยู่กับ Chrome อยู่ครับประมาณว่า เมื่อเปิดใช้งาน facebook ช่วงเวลาที่ยังไม่ได้ Block ก็สามารถเล่นต่อได้ แต่ถ้าเปิดโปรแกรมขึ้นใหม่ใช้ไม่ได้แน่นอน
เรื่องราคานี่น่าจะลงไม่มาก น่าจะหมื่นเจ็ดถึงหมื่นเก้า ประมาณนี้อ่ะครับ

• *
  • 846
  • 2
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 14:20:45 »
รุ่นที่ใช้งานอยู่นี้ load balance ไม่ได้ มี 2 wan ทำเป็น Backup หรือให้วิ่งสลับเส้นกันได้
ส่วน Facebook นี่ก็ยังมีปัญหาอยู่กับ Chrome อยู่ครับประมาณว่า เมื่อเปิดใช้งาน facebook ช่วงเวลาที่ยังไม่ได้ Block ก็สามารถเล่นต่อได้ แต่ถ้าเปิดโปรแกรมขึ้นใหม่ใช้ไม่ได้แน่นอน
เรื่องราคานี่น่าจะลงไม่มาก น่าจะหมื่นเจ็ดถึงหมื่นเก้า ประมาณนี้อ่ะครับ
อืมครับ ผมเคยได้ยิน ชื่อ ของอีกอย่าง ชื่อ bluecoats ไหม ครับ ที่ สามารถ ทำได้ ทุกอย่าง บน proxy นะครับ

ออฟไลน์ Supanirun.R

• 1,772
  • 5
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 22:21:27 »
อืมครับ ผมเคยได้ยิน ชื่อ ของอีกอย่าง ชื่อ bluecoats ไหม ครับ ที่ สามารถ ทำได้ ทุกอย่าง บน proxy นะครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16759209.0
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 75
  • 0
    • imaplebom
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 09:06:18 »
bluecoats ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ
ที่เคยใช้มาก็มี Endian กะ fortigate นี่แหล่ะ

• *
  • 846
  • 2
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 13:12:13 »
bluecoats ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ
ที่เคยใช้มาก็มี Endian กะ fortigate นี่แหล่ะ

ออครับ ผมก็ว่าอยากจะลองศึกษา Endian กะ bluecoats ดูนะครับ