Thaiadmin

ผมจะไปสอบ Security+ ขอถามอะไรหน่อยนะครับ

mcgredy

คือผมต้องไปสอบ Security+ โดยมีเวลาอ่านหนังสือจำกัดแค่ 7 วันเท่านั้น

พื้นฐาน Security พอมีบ้าง ส่วนภาษาอังกฤษดีพอใช้

ตำราที่เตีรยมอ่านสอบก็มี Comtia Security+ All-in-One Exam SY0 301 แล้วก็พวก Dump ต่างๆ ที่โหลดมา (เวลาผมโหลด Dump ผมจะอ่านพวก Comment ของ Dump นั้นๆก่อนว่ามีคนนิยมเยอะมั้ย)

ขอถามคนที่ไปสอบหน่อยว่า ข้อสอบส่วนใหญ่มันจะออกตาม Dump มั้ยครับ เพราะผมเข้าไปอ่าน Comment ใน Dump ส่วนใหญ่เค้าจะบอกว่าออกตาม Dump นี้ประมาณ 70% ชนิด Word by Word เลยทีเดียว

คือมีเวลาเตรียมตัวน้อยจริงๆครับ เพิ่งรู้ แล้วก็ต้องสอบเลย มีเวลาไม่เกิน 7 วัน เป็น นศ. ป.โท เพิ่งจบใหม่ และจะเริ่มทำงานด้าน IT สัมภาษณ์ทุกอย่างผ่านแล้ว เหลือแต่ต้องสอบ Cert ตัวนี้เพื่อเป็นใบผ่านในการเข้างานบริษัทนี้ ถ้าสอบตกผมอาจสูญเสียโอกาสครั้งสำคัญในชีวิตในการเริ่มงานด้านนี้เลบครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gunshift

• 239
  • 2
    • eth0-eth0.blogspot.com
Re: ผมจะไปสอบ Security+ ขอถามอะไรหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 13:08:36 »
ที่ผมไปสอบ dump ทั้งหลายตรงไม่เกิน 10 ข้อ อย่าไปพึ่ง dump มากครับไม่งั้นตกได้ง่ายๆ
เพราะบางทีที่ตรงๆก็อาจจะเป็นบางประเทศ หรือไม่ก็ข้อสอบสุ่มมาตรงพอดี

ถ้าภาษาดีลองตั้งใจอ่านครับ ถ้าเข้าใจก็น่าจะผ่านไม่ยาก

ด้านล่างคือที่ผมเขียนไว้ครับ ลองอ่านดู
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=148050.0
<a href>http://eth0-eth0.blogspot.com/</a><br /><br />คำถามที่ผมตอบไม่ได้ มันทำให้ผมเก่งขึ้น

mcgredy

Re: ผมจะไปสอบ Security+ ขอถามอะไรหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 13:32:38 »
ขอบคุณมากครับ ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการสมัครสอบหน่อยนะครับ

ผมได้ไปสมัคร Account กับทาง Web Pearson vue แล้ว แต่ยังไม่ได้สมัครสอบ

เรื่องการชำระเงิน ผมไม่สะดวกเรื่องระบบ Paypal เลยกะว่าจะไปจ่ายกับทางศูนย์สอบโดยตรงอะครับ
ต้องทำยังไงบ้างครับ ไปจ่ายก่อนกับศูนย์ที่ต้องการสอบแล้วค่อยเลือกวันสอบอีกที หรือไปจ่ายแล้วขอสอบในวันเดียวกันได้เลย
แล้วถึงวันสอบจริง Cert ตัวนี้มีคนมาสอบเยอะมั้ยครับ ใครจะมาคุมสอบเรา สอบในคอมหรือกระดาษครับ ยังงงๆอยู่เลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Maylo

• **
  • 157
  • 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 13:40:53 »
วางแผนไว้ว่าจะไปสอบเหมือนกันครับ   ค่าสอบน่าจะ 8000 กว่าบาท มันมี secound shot เหมือน Microsoft ไหมครับ
<B>\\\"The secret of success in life is to be ready for your opportunity when it comes.\\\"<br />- - Benjamin Disraeli - -<br />ความลับของความสำเร็จคือเตรียมตัวให้พร้อมอยู่ เสมอสำหรับโอกาสที่มาถึง <B>

• 239
  • 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 16:06:47 »
ขอบคุณมากครับ ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการสมัครสอบหน่อยนะครับ

ผมได้ไปสมัคร Account กับทาง Web Pearson vue แล้ว แต่ยังไม่ได้สมัครสอบ

เรื่องการชำระเงิน ผมไม่สะดวกเรื่องระบบ Paypal เลยกะว่าจะไปจ่ายกับทางศูนย์สอบโดยตรงอะครับ
ต้องทำยังไงบ้างครับ ไปจ่ายก่อนกับศูนย์ที่ต้องการสอบแล้วค่อยเลือกวันสอบอีกที หรือไปจ่ายแล้วขอสอบในวันเดียวกันได้เลย
แล้วถึงวันสอบจริง Cert ตัวนี้มีคนมาสอบเยอะมั้ยครับ ใครจะมาคุมสอบเรา สอบในคอมหรือกระดาษครับ ยังงงๆอยู่เลยครับ

ขอบคุณครับ

แนะนำให้ติดต่อศูนย์สอบโดยตรงครับว่าต้องทำอย่างไรเพราะผมบอกตรงนี้ไม่ได้แต่ละที่อาจจะไม่เหมือนกัน
สำคัญที่ว่าเอกสารที่เขานัดหมายและเอกสารการชำระเงินจะต้องเก็บไว้ให้ดีนะครับ เคยมีปัญหามาแล้ว
อ้อรู้สึกว่าถ้าทำผ่านศูนย์สอบจะแพงกว่านิดนึงเพราะบวก VAT นะครับไม่แน่ใจ

การสอบก็สอบเหมือนนั่งทำข้อสอบหน้าคอมครับ อ่าน instruction ดีๆอย่าลนครับ ส่วนในห้องสอบนั้นอาจจะมีคน
มาสอบวิชาอื่นหรือวิชาเดียวกันแล้วแต่ศูนย์สอบ ตรงนี้ไม่ต้องไปสนใจยกเว้นคนข้างๆเราทำเสียงรบกวน ;>D
<a href>http://eth0-eth0.blogspot.com/</a><br /><br />คำถามที่ผมตอบไม่ได้ มันทำให้ผมเก่งขึ้น

• 239
  • 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2012, 16:08:17 »
วางแผนไว้ว่าจะไปสอบเหมือนกันครับ   ค่าสอบน่าจะ 8000 กว่าบาท มันมี secound shot เหมือน Microsoft ไหมครับ

ไม่มีครับ  shot เดียว