Thaiadmin

Microsoft Dynamics AX

Microsoft Dynamics AX
« เมื่อ: 20 เมษายน 2012, 10:06:50 »
ไม่ทราบว่าใครเคยใช้งาน Microsoft Dynamics AX  กันบ้างครับรบกวนช่วยสรุปให้หน่อยครับว่าดีหรือไม่ ปัญหาเยอะหรือไม่  อีกอย่าง  กำลังจะเปลี่ยน ใหม่เลยไม่แน่ใจว่า SAP และ  Navistion และ Microsoft Dynamics AX   ตัวไหนดีและปัญหาน้อย  หรือเพื่อนที่เคยใช้มามีประสบการณ์อย่างไรบ้าง  ว่าควรจะใช้ตัวไหนดี หรือมีโปรแกรมที่นอกเหนือที่กล่าวมาน่าสนใจกว่า  ช่วยแนะนำด้วยครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ เด็กด้อยโอกาส

• 186
  • 0
  • เด็กน้อย ด้อยโอกาส
    • http://www.diamondaccounting-boi.com/
Re: Microsoft Dynamics AX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2012, 11:33:25 »
ตอนที่ผมไปอบรม Microsoft Dynamics AX 2012 ก็โอเคดีนะครับ แต่ว่าถ้าอยากรู้บริษัทไหนดีผมแนะนำให้แต่ละบริษัทมา DEMO ที่บริษัทคุณจะดีกว่านะครับ
รับทำบัญชีชลบุรี,ตรวจสอบบัญชีชลบุรี,จดทะเบียนบริษัทชลบุรี,รับทำBOIชลบุรี 089-543-2716 k.หน่อย 081-3434037 k.ปู
http://www.diamondaccounting-boi.com/

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 เมษายน 2012, 10:33:45 »
ที่บริษัทเก่าใช้งานอยู่ครับ แต่เป็นเวอร์ชั่นเก่ามากเลยตั้งแต่สมัย MS ยังไม่ซื้อเลยครับ

สำหรับเรื่องการใช้งานส่วนตัวผมเองค่อนข้างชื่นชอบนะครับ interface ก็ใช้งานง่ายดีครับ ไม่สวยงามเท่าไรแต่สะดวกดี

ERP นี้ส่วนสำคัญสำหรับผมถือว่า inplementor นี้สำคัญนะครับ พยายามเรียกมาหลายๆเจ้าครับ
ที่เก่าเคยใช้บริการจากรายหนึ่งอยู่ครับ ถือว่าเก่งและตอบปัญหาเราได้ค่อนข้างดีเลยครับ แต่จะไม่ค่อยชอบทำเอกสารให้  :-\ :-\ เราต้องมานั่งทำเอง
ถ้าอยากรู้ว่ารายไหนก็ PM มาสอบถามได้นะครับ
โลกนี้มีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะแยะ ใช้เวลาในหนึ่งวันให้มันคุ้มค่ากับการที่เราได้มีโอกาศได้ทำ

Vim

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2012, 17:44:08 »
พอดีเข้ามาอ่านจอเรื่องที่จะโพสต์ถามพอดี ก็เลยอยากแชร์ด้วยค่ะ

ที่บริษัทกำลังพิจารณาเปลี่บนระบบ ERP จาก MS.NAV 4.0 มาเป็น AX2012 ค่ะ

แต่ยังอยากได้คำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ที่เคยใช้โปรปกรมนี้มาก่อน เกี่ยวกับ
-ความสามารถของระบบ
-Implementor
-Hardware ที่เหมาะสม

ไม่ทราบว่า คุณ happyworld ตกลงใจกับระบบใดไปบ้างแล้วคะ มีข้อมูลอะไรก็เอามาแชร์กันนะคะ

เคยศึกษา SAP Business ได้ข่าวว่ามี เวอร์ชั่นสำหรับ SME ด้วย แต่ดูไปดูมาถ้าจะเอาให้กับธุรกิจของบริษัททีมีอยู่ ซึ่งเป็นธุรกิจ ผลิต+ส่งออก ด้วย ความสามารถ ของ เวอร์ชั่น SME ก็คงจะไม่พอเพียง ซึ่งถ้าจะเอาให้รองรับความต้องการใช้งาน ราคาก็ยังสูงเกินงบอยู่ดี

ส่วน Navision เท่าที่ใช้มาก็พอใช้ได้อยู่ แต่จะค่อนข้างเสียเวลาเวลา ออก report กว่าจะเอาข้อมูงแต่ละ table มาเชื่อมก็หนักหนาอยู่เหมือนกันค่ะ

หลังจากมาศึกษาตัว Axapta ก็เลยทราบว่า Navision ไม่ค่อยจะซับพอร์ต ระบบผลิตเท่ากับ Axapta ก็เลยคิดอยากจะเปลี่ยนค่ะ

aunhavc

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2013, 00:15:27 »
จาก ERP ทั้งหมด ผมใช้มาทั้ง SAP, JDE และ ล่าสุดคือ Dynamics Ax 2012 ที่ผมสรุปได้อย่างหนึ่ง คือ S/W นั้นทุกตัวมีจุดเด่น/ด้อย ต่างกัน แต่หัวใจ คือ Implementer และ after sales services กล่าวคือ หาก consultant ทำหน้าที่ให้คำปรึกษา/แนะนำได้อย่างชื่อตำแหน่ง และจำนวนเงินที่เรียกเก็บ แทนที่จะเป็น Programmer นั้น งานจะออกมาดี ตรวงตามที่ธุรกิจต้องการ สามารถต่อยอดได้ในภายหลัง ไม่ต้องมานั่งรื้อของเก่า หรือต้องมาแก้ไขของเก่าซ้ำแล้วซ้ำเล่า ตลอดจนการฝึกสอน และส่งมอบงานต้องเป็นแบบที่ให้ผู้ใช้เห็นภาพรวมทั้งหมด มากกว่าให้ผู้ใช้เห็นเฉพาะจุด เมื่อเกิดปัญหาจะไม่สามารถไล่ย้อนไปยังสาเหตุและแก้ไขปัญหาเองได้
ในการนี้ผมอยากแชร์ประสบการณ์ที่ทำมาหลายปี ซึ่งพบว่าหลาย ๆ โครงการจะถูกบีบด้วยงบประมาณ ซึ่งราคากับคุณภาพจะแปรผันตามกันเสมอ ซึ่งควรปรึกษากับทางผู้บริหารในเรื่องนี้ให้ชัดเจน เพราะ บาง Implementer จะพยายามเอาชนะคู่แข่งด้วยการ Dump ราคาลงมา ซึ่งจะพบว่าทั้งงานที่ส่งมอบ และบริการหลังการขายที่ได้รับนั้น จะไม่คุ้มกับเงินที่ประหยัดไปเลย ทั้งจำนวนการ Down Time ที่สูงจนเกินรับได้ Response Time ที่ล่าช้า จนกระทบต่อการดำเนินธุรกิจที่สำคัญ ๆ
ในกรณีของ Ax2012 ที่ผมมารับงานต่อล่าสุดนั้น ผมเชื่อว่ามี Implementer ดี ๆ หลาย ๆ รายทั้งในระดับ Platinum, Gold, Silver, Bronze Partner ซึ่งควรจะขอ Site Preference มาเพื่อสอบถาม สำหรับผมแล้ว ผมไม่แนะนำ บ. Vanatge (ขออภัยที่เอ่ยนาม) เหตุผล คือ บริการไม่ดีมาก ๆ แจ้วเหตุไป ก็มีแต่ Operator รับเรื่อง เพราะติดต่อผู้ที่รับผิดชอบไม่ได้ กว่าจะตอบกลับใช้เวลาอย่างน้อย 36 ชม.ขึ้นไป โดยไม่สนใจว่าธุรกิจลูกค้าจะได้รับผลกระทบอย่างไร Technical Supporter ที่มาทำงานเป็นแบบ Google Guy ที่ไม่มีความรู้จริง มาทำการหา solution สด ๆ หน้างาน ที่ซ้ำร้ายคือแก้ไขปัญหาไม่ได้ แต่จะมีบิลมาเรียกเก็บเงินทุกครั้งไป และจะได้คำตอบบ่อยครั้งว่าเป็นเรื่องปกติของ Dynamics Ax ตย.ระบบทำงานช้าลงเรื่อย ๆ ทั้ง ๆ ที่มีข้อมูลไม่ถึง 50 GB ระบบมี Down Time สูงถึง 1/3 ของเวลาทำงานปกติ นับตั้งแต่ Go live // การส่งมอบงาน ไม่เคยมีเอกสาร Scenario Test เพื่อยืนยันการทดสอบระบบทั้งในส่วนของ Technical และ UAT
จบถึงวันนี้หลาย ๆ Issue ยังคงคาอยู่ ซึง Average Aging ของ Issue ที่ค้างมากกว่า 117 วัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2014, 13:25:18 »
ที่บริษัทใช้อยู่ครับ Microsoft Dynamic AX 2012 and POS
ใช้ server IBM x3650 M4 3 ตัวครับ
ปัญหามีเยอะแยะมากมายครับ ตั้งแต่ระดับ network ถึงตัวโปรแกรม  เพราะระบบ AX ใช้สเปคสูงครับ
แต่ตอนนี้ระบบเริ่มเสถียรขึ้นแล้วครับ เพราะมีการปรับปรุุงอยุ่เรื่อย และ Customize อยู่มากครับ

แต่ข้อดีก็มีนะครับ เพราะระบบ AX ครอบคลุมทุกด้านครับ ทั้งสต็อกสินค้า บัญชี บุคคล เป็นต้น  แต่หากจะให้ตรงกับบริษัทจริงๆก็ต้องมีการ Customize เพื่มขึ้นครับ
บริษัทผมใช้กับบริษัท xxxx ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ธันวาคม 2014, 10:00:54 โดย insanity »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2014, 21:34:39 »
ที่บริษัทใช้อยู่ครับ Microsoft Dynamic AX 2012 and POS
ใช้ server IBM x3650 M4 3 ตัวครับ
ปัญหามีเยอะแยะมากมายครับ ตั้งแต่ระดับ network ถึงตัวโปรแกรม  เพราะระบบ AX ใช้สเปคสูงครับ
แต่ตอนนี้ระบบเริ่มเสถียรขึ้นแล้วครับ เพราะมีการปรับปรุุงอยุ่เรื่อย และ Customize อยู่มากครับ

แต่ข้อดีก็มีนะครับ เพราะระบบ AX ครอบคลุมทุกด้านครับ ทั้งสต็อกสินค้า บัญชี บุคคล เป็นต้น  แต่หากจะให้ตรงกับบริษัทจริงๆก็ต้องมีการ Customize เพื่มขึ้นครับ
บริษัทผมใช้กับบริษัท xxxx ครับ

น่าสนใจ  ใช้ server IBM x3650 M4 3 ตัว
ทำแบบ physical server ทั้ง 3 ตัวเลยรึป่าวครับ หรือว่า ทำเป็น Guest บน VMware ESXI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ธันวาคม 2014, 10:01:05 โดย insanity »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 10:46:26 »
น่าสนใจ  ใช้ server IBM x3650 M4 3 ตัว
ทำแบบ physical server ทั้ง 3 ตัวเลยรึป่าวครับ หรือว่า ทำเป็น Guest บน VMware ESXI

ต้องขออภัยจริงๆนะครับ ขอตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ ผมยังมือใหม่ครับไม่ค่อยมีความรู้ครับ

Server ที่บริษัทผมมี 3 ตัว ครับ
ตัวแรก เป็น Storage , Backup Data,AD
ตัวสองและสาม แบ่งเป็น Host 1 และ Host 2 โดยข้างในมี Hyper-v ที่สำคัญอยู่ 4 ตัวครับโดยระหว่าง Host 1 และ Host 2 ทำงานแบบ Cluster ครับ
1. ADSRV  -   Host1 อันนี้ AD ครับ
2. AOSSRV -  Host2 อันนี้เป็นโปรแกรม AX , POS ครับ
3. CTXSRV - Host2  อันนี้เป็นโปรแกรม Citrix ครับ
4. DBSRV -  Host 1  อันนี้ดาต้าเบสครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2014, 17:25:57 »
ต้องขออภัยจริงๆนะครับ ขอตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ ผมยังมือใหม่ครับไม่ค่อยมีความรู้ครับ

Server ที่บริษัทผมมี 3 ตัว ครับ
ตัวแรก เป็น Storage , Backup Data,AD
ตัวสองและสาม แบ่งเป็น Host 1 และ Host 2 โดยข้างในมี Hyper-v ที่สำคัญอยู่ 4 ตัวครับโดยระหว่าง Host 1 และ Host 2 ทำงานแบบ Cluster ครับ
1. ADSRV  -   Host1 อันนี้ AD ครับ
2. AOSSRV -  Host2 อันนี้เป็นโปรแกรม AX , POS ครับ
3. CTXSRV - Host2  อันนี้เป็นโปรแกรม Citrix ครับ
4. DBSRV -  Host 1  อันนี้ดาต้าเบสครับ

ออ ใช้ Hyper-v ทำแบบนี้นี้เอง ผมก็กำลังทำแต่ทำบน VMware ESXI
ไม่เป็นไรครับ ผมก็มือใหม่ แสดงว่า ทีม infrastructure ของ xxxx เป็นคนขึ้นระบบให้ใช้ไม
แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ ระบบ AX มีปัญหาอย่างไรบ้างไมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ธันวาคม 2014, 10:01:23 โดย insanity »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2014, 09:20:25 »
ออ ใช้ Hyper-v ทำแบบนี้นี้เอง ผมก็กำลังทำแต่ทำบน VMware ESXI
ไม่เป็นไรครับ ผมก็มือใหม่ แสดงว่า ทีม infrastructure ของ xxxx เป็นคนขึ้นระบบให้ใช้ไม
แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ ระบบ AX มีปัญหาอย่างไรบ้างไมครับ

ไม่ดีอย่างยิ่งครับ ตอนนี้มีปัญหาอยู่เรื่อยเลยครับ ระบบเน็ทเวิคก็ออกแบบไม่ดีครับ (หรือทางบริษัทผมต่อมากไปจาก solution เกือบ 4 ล้านเหลือ ล้านห้า 5555)
ตอนนี้ Hyper -v ก็ไม่ค่อยดีครับเหมือนจะมีปัญหา เห็นว่าทางเขาจะเสนอ Solution ทำ server แบบ physical server เลยครับแต่ยังไม่เสนอมา
แต่พอมีปัญหาทาง xxxx เขาจะโทษว่าเน็ตเวิคทางผมไม่ดีตลอดครับ 55+ อาจจะเป็นเรื่องจริง แต่ทางผมก็กำลังจะเอา Cisco มาทำ Vlan  อยู่ครับ เพื่อแยกแบนวิชแบบชัดเจนและคนละวงกัน

ส่วนด้านโปรแกรมแกรมก็มีเออเร่ออยู่เรื่อยๆครับ ช้าด้วยครับ Customize แพง 55+แต่ทำไรไม่ได้ซื้อมาแล้วแพงแสนแพงก็ต้องใช้กันต่อไปละครับ ;D ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ธันวาคม 2014, 10:01:59 โดย insanity »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 09:29:43 »
ไม่ดีอย่างยิ่งครับ ตอนนี้มีปัญหาอยู่เรื่อยเลยครับ ระบบเน็ทเวิคก็ออกแบบไม่ดีครับ (หรือทางบริษัทผมต่อมากไปจาก solution เกือบ 4 ล้านเหลือ ล้านห้า 5555)
ตอนนี้ Hyper -v ก็ไม่ค่อยดีครับเหมือนจะมีปัญหา เห็นว่าทางเขาจะเสนอ Solution ทำ server แบบ physical server เลยครับแต่ยังไม่เสนอมา
แต่พอมีปัญหาทาง xxxx เขาจะโทษว่าเน็ตเวิคทางผมไม่ดีตลอดครับ 55+ อาจจะเป็นเรื่องจริง แต่ทางผมก็กำลังจะเอา Cisco มาทำ Vlan  อยู่ครับ เพื่อแยกแบนวิชแบบชัดเจนและคนละวงกัน

ส่วนด้านโปรแกรมแกรมก็มีเออเร่ออยู่เรื่อยๆครับ ช้าด้วยครับ Customize แพง 55+แต่ทำไรไม่ได้ซื้อมาแล้วแพงแสนแพงก็ต้องใช้กันต่อไปละครับ ;D ;D ;D ;D

ต่อจากสี่ล้าน เหลือ ล้านห้า  ปร๊ะ...ต่อได้โหดจิง มีปัญหาแบบนี้ คนดูแลระบบไม่โดน user ท่านๆ ฆ้อนใส่บ้างหรอครับ แฮะๆ
User เท่าไรครับ   และเดิมที่ Network จัดการอย่างไรครับถึงต้องการแยกแบนวิชอย่างที่ว่า
Cisco ตัวดีๆ ก็แพงเอาเรื่องเหมือนกันนะ ถ้านำมาใช้แล้วเป็นอย่างไรนำมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์บ้างนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ธันวาคม 2014, 10:02:08 โดย insanity »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 10:28:00 »
ต่อจากสี่ล้าน เหลือ ล้านห้า  ปร๊ะ...ต่อได้โหดจิง มีปัญหาแบบนี้ คนดูแลระบบไม่โดน user ท่านๆ ฆ้อนใส่บ้างหรอครับ แฮะๆ
User เท่าไรครับ   และเดิมที่ Network จัดการอย่างไรครับถึงต้องการแยกแบนวิชอย่างที่ว่า
Cisco ตัวดีๆ ก็แพงเอาเรื่องเหมือนกันนะ ถ้านำมาใช้แล้วเป็นอย่างไรนำมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์บ้างนะครับ

เหอะๆๆ  พอดีผมก็มาไม่ทันตอนที่เขาดิวกันเรื่องระบบและโปรแกรมอ่ะครับ แต่เหมือนตอนแรกเขาจะเสนอมามี SAN ด้วยอ่ะครับ
User ก็คงเซงๆบ้างแหละครับ 55+ บริษัทผม User ไม่มากครับ ที่ออฟฟิสประมาณ 40 user ครับ ตามสาขาและหัวหน้าอีก 30 user ครับ
ระ network เดิมก็คือยุ่งเหยิงอ่ะครับทุกอย่างรวมกันหมด ทัั้ง Cilent, server, DVR, VPN รวมที่ 192.168.1.1 อย่างเดียว  ;D ;D ;D พอดีทางผมผู้บริหารเขามีญาติเป็นอาจารย์ด้านเน็ทเวิคมหาลัยแถวคลอง 6 อ่ะครับ เขาเลยเข้ามาช่วยดู  ผมเลยได้ความรู้ไปด้วย ;D ;D ;D  เรื่อง Cisco เขาก็เป็นคนหามาให้ครับ  อาทิตย์ที่แล้วเขาเอามาแล้วแหละครับตัวละ 200,000 แต่ยังไม่ได้ทำ vlan
โดยลองใช้ Fortigate 100D แทน ที่เป็นไฟล์วอลบริษัทอยู่ แต่เหมือนจะมีปัญหาเลยใช้ของเก่าอยู่ (เพราะวันที่ทำมันจะเช้าแล้วครับเลยต้องเลิกก่อนเด๋ว USER ใช้งานไม่ได้)

ออฟไลน์ wichate

• *
  • 595
  • 6
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 10:49:44 »

เศร้าแทนครับแบบนี้ คือเสียเงินไปแล้วก็ยังต้องทนใช้ของที่มีปัญหาต่อไป แล้ว network ไม่ดีนี่คือมันต้องใช้ spec แบบไหนกันหว่า ผมว่าระบบที่ดีควรจะทำงานได้บนทุก network
ไม่เว้นแม้แต่เน็ต 3G ก็ควรจะใช้งานได้นะครับ แล้วจะทำ physical server อีก ผมว่าเสี่ยง แถมงบบานปลายอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ธันวาคม 2014, 10:02:33 โดย insanity »

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 11:16:53 »

ไอ้เรื่อง ซื้อขาย มีการ ต่อรองราคากันบ้าง อันนี้ ผมเข้าใจ!!!!  

เเต่ ต่อราคายังใง  มันลดลง ให้ตั้ง สองล้านห้า ครับ  

เมพเวอร์..................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ธันวาคม 2014, 10:02:52 โดย insanity »

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 11:24:51 »
ต่อแบบนี้ จัดซื้อ KPI พุ่งเป้า  :D
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 14:05:17 »
เศร้าแทนครับแบบนี้ คือเสียเงินไปแล้วก็ยังต้องทนใช้ของที่มีปัญหาต่อไป แล้ว network ไม่ดีนี่คือมันต้องใช้ spec แบบไหนกันหว่า ผมว่าระบบที่ดีควรจะทำงานได้บนทุก network
ไม่เว้นแม้แต่เน็ต 3G ก็ควรจะใช้งานได้นะครับ แล้วจะทำ physical server อีก ผมว่าเสี่ยง แถมงบบานปลายอีกด้วย
เขาก็คงจะเบี่ยงเบนไปเรื่อยแหละครับเพราะระบบเขาไม่ดี
น่าจะเป็นแบบ SAN แหละครับ ผมก็อยากจะรุ้เหลือเกินถ้าใช้เต็มๆๆเขาจะโทษระบบเน็ตเวิคผมอีกไหม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 14:09:30 »

ไอ้เรื่อง ซื้อขาย มีการ ต่อรองราคากันบ้าง อันนี้ ผมเข้าใจ!!!! 

เเต่ ต่อราคายังใง  มันลดลง ให้ตั้ง สองล้านห้า ครับ 

เมพเวอร์..................
อันนี้พวกเจ้าของบริษัทเขาคุยกันอ่ะครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
ระบบมันเลยออกมาเป็นแบบนี้ไงครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 14:10:44 »
ต่อแบบนี้ จัดซื้อ KPI พุ่งเป้า  :D
เจ้าของบริษัทเป็นคนจักซื้อครับ ;D ;D ;D

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 14:35:53 »
เจ้าของบริษัทเป็นคนจักซื้อครับ ;D ;D ;D

เเสดงว่า ซื้อ เเต่ตัวโปรเเกรม +ให้ อิม ให้ เเบบ STD  เพราะเค้าคงคิดว่าไม่ใด้เเก้โมดูลอัลลัยๆ ใช้เเค่นั้นคงพอ   อะจิ   ^ ^  

เคยมี Sale มา ขายผม ที่โรงงานเก่า ราคา Im อยุ่ ประมาณ ล้าน สอง-ล้านห้า นี่เเหละ ไปๆ มาๆ คุย คอนเซป เเมร่มเล่นไป สองล้าน ใด้ใงก้อไม่รู้  เเบบ โมดูลเดิมๆ ไม่เเก้ไร

ส่วน ที่โรงงานใหม่ที่ผมทำอยุ่ ทีม planing ชง โปรเนส กะ Infor SyteLine ที่เค้าถนัด ไปๆมาเสนอ SyteLine  ให้ผุ้บริหารรวมทั้งหมด เเปดล้าน  

ทางผู้บริหาร บอกว่า มองหาจุดคุ้มทุนไม่เจอ  เลยพับโปรเจคไปก่อน  

เดยวปีหน้า ให้IT คนใหม่ ( คือผม) กะทีม Planing  คอยว่ากันอีกที

สรุป ตอนนี้ ใช้ Accpac 100  กากๆ กะ Excell ทำ planing/bom/inventory/FI  ไปก่อน

หึๆๆ ๆๆๆ  ๆๆๆ  

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2014, 10:19:16 »
ปัจจุบันใช้ AX 4.0 อยู่ค่ะ กำลังสนใจจะ upgrade to AX2012 อยู่เหมือนกันค่ะ

ใช้เป้น physical server ค่ะ ...กำลังสนใจจะทำ HyperV เหมือนกัน แต่ยังทำงบประมาณอยู่ค่ะ

จากประสบการณ์นะคะ ...เรื่อง ERP ...ดีแตกต่างกัน แล้วแต่ประเภทธุรกิจค่ะ...แต่ที่สำคัญที่สุด คือการ implement ค่ะ.. vendor แต่ละราย..มีความชำนาญ และประสบการณ์ต่างกันไป แล้วแต่เค้าถนัด ..ศึกษาให้ดีนะคะ...ไม่อยากให้เหนื่อย แล้วยังไม่ได้ดี.......

ถ้าให้ดี ให้เค้า มี Analysis เราดูก่อน ว่า นอกจาก ERP แล้ว Network, Infra ของเรา ควรต้องแก้ไขอะไรอย่างไร

ดู สปิริต vendor ด้วยว่า service mild หรือไม่ แค่ไหน

TimMyNoKoTo of Thai Admin Org. TH@min #2835<br />COMEBACK AGAIN .......^__^\\\\\\\'\\\\\\\'

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2014, 15:10:03 »
กำลังขึ้นเหมือนกันครับ กำลังเหนื่อยเลย ต้องการคนช่วยทำตอนนี้อยู่ในขั้น infra
มันต้องใช้สูงขนาดนนี้เชียวหรือครับ..ช่วยดูที
1. AX Application Server
CPU : 2 x Intel Xeon E5-2630v2 6C/12T 2.60GHz 15MB
RAM : 48 GB DDR3
HDD: 2 x 300 GB 10K (RAID 1)
RAID Controller for RAID 0,1
NIC: 4 x NIC Gigabit Ethernet

2. AX SQL Server
CPU : 2 x Intel Xeon E5-2643v2 6C/12T 3.50GHz 25MB
RAM 48 GB
HDD: 22 x 300GB 15k +1 Hot Spare
NIC:  4 x NIC Gigabit Ethernet

3.Backup Server
CPU : 1 x Intel  Xeon  E5-2403v2 (1.8GHz/4-core)
RAM : 1 x 8 GB DDR3
HDD: 3 x 3TB 7.2 K (Raid 5)

• 1,039
  • 6
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2014, 16:47:19 »
กำลังขึ้นเหมือนกันครับ กำลังเหนื่อยเลย ต้องการคนช่วยทำตอนนี้อยู่ในขั้น infra
มันต้องใช้สูงขนาดนนี้เชียวหรือครับ..ช่วยดูที
CPU : 2 x Intel Xeon E5-2630v2 6C/12T 2.60GHz 15MB

CPU : 2 x Intel Xeon E5-2643v2 6C/12T 3.50GHz 25MB
RAM 48 GB
HDD: 22 x 300GB 15k +1 Hot Spare
NIC:  4 x NIC Gigabit Ethernet

CPU : 1 x Intel  Xeon  E5-2403v2 (1.8GHz/4-core)

บ่องตง  ไม่จำเป็น ครับ  เเบบขนาดนั้น User login พร้อมกันเป็นร้อยย ๆๆ ละมั้งครับ

ต้องดูปริมาณ User ใช้งานจริงๆ ครับ หากในบริษัท Login พร้อมกัน ซัก 10-20  ใช้ SERVER 1 ตัวเป็นทั้ง Application + DB ยังใด้เบยยยย  

หรือเอา ดีๆ ก้อเเค่ มี Server 2 ตัว เเยก Application กะ DB คนละตัว  เเล้ว โยน Backup ไปใว้ ที่ NAS ครับ

ปล.ในการใช้งานโปรเเกรม ERP ของจริง  มันไม่มีใครไปนั่ง Key ERP ทั้งวันหรอกครับ 
 ส่วนมาก คีย์ๆ ส่องๆ ปิดๆ เปิดๆ  ครับ 

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2014, 10:57:17 »

RAM 48 GB
NIC:  4 x NIC Gigabit Ethernet

CPU : 1 x Intel  Xeon  E5-2403v2 (1.8GHz/4-core)

รองรับ อนาคตกี่ปีหละครับถ้า 5 - 10 ปี spec นี้ถือว่าโอเคครับ
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2014, 11:35:55 »

RAM 48 GB

ถ้ามีงบมากหน่อย Database เก็บ บน SAN เลย ดีกว่า ครับ เพราะ น่าจะ scale up หรือ scale out (ถ้า SAN ที่ใช้ Support ) ได้ง่ายกว่า
แล้วก็ถ้าเป็นไปได้ ก็ implement infra แบบ virtualization เลย ดีกว่า ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 09:38:44 »
ต้องการแจ้งลบกระทู้ครับ เนื่องจากมีการพากพิงชื่อบริษัทจากความรู้เท่าไม่ถึงการของผมครับ

ออฟไลน์ insanity

• 1,793
  • 77
  • Life would be much easier if I had the source code
    • http://jullapol.blogspot.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 10:05:42 »
แก้ชื่อบริษัทให้นะครับ

แล้วที่ว่าปัญหาจาก network มีหลักฐาน รึเปล่าครับ  ไม่อย่างนั้น แก้ไขไปไม่ตรงจุด ปัญหาก็ยังอยู่

ออฟไลน์ secret

• **
  • 18
  • 0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 มกราคม 2015, 16:51:34 »

RAM 48 GB

บริษัทผมใช้อยู่ครับ แบบ Load balance

AOS (Application Server )

Ram 8 GB เท่านั้นครับ รอบรับ User ประมาณ 60 con

SQL Server

Ram 32 GB

Poc

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 31 มกราคม 2015, 09:39:52 »
หลักๆ อยู่ที่ Implementator ครับ ถ้าตอบโจทย์ให้กับบริษัทเราไม่ได้ Software ที่ซื้อมาก็จะใช้ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
(Hardware ต้องเหมาะสมกับ Software ด้วย)
ตอนนี้ผมใช้ AX2012 อยู่ หลักๆ ทำในส่วน Manufacturing และก็ทั่วไป ก็คือ ซื้อ, ขาย ,จ่ายเบิกรับ ในระบบ เป้าหมายของ
บริษัทก็คือต้องการทำ Shop floor ซึ่งทาง Implementator ตอนนี้ก็ลองผิดลองถูกอยู่ไปด้วยกัน Software AX2012 ตอบโจทย์ให้
ทุกคนได้ แต่ต้องมองที่ความคุ้มค่าว่า ซื้อมาแล้วจะใช้อะไรจากมันได้มากน้อยแค่ไหนด้วยนะครับ

Biwing8

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 มีนาคม 2015, 16:23:12 »
อยากจะทราบราคา Microsoft Dynamic AX 2012 หน่อยอะครับว่าเท่าไหร่

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 มีนาคม 2015, 16:29:31 »
อยากจะทราบราคา Microsoft Dynamic AX 2012 หน่อยอะครับว่าเท่าไหร่

ออฟไลน์ unleesuk

• *
  • 198
  • 0
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 09:15:21 »
ราคาแบ่งเป็น 2 ส่วน (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับจำนวน license user, license Server ด้วยค่ะ)
ส่วนที่ 1 License
License  User
    - Enterprise 135,000 - 150,000 / user
    - Functional  55,000/ user
License Server    250,000 / server
*นำ license ทั้งหมด + MA Microsoft 16% + MA Support XX% (ตามแต่ละ Vender)
ส่วนที่ 2 Implement, Customize and Training
โดยส่วนใหญ่ใช้วันทั้งหมดประมาณ 100-200 man-days (ไม่รวม Customize)
ค่าบริการ 15,000 - 17,000 บาท/ man-day

โปรเจคที่บริษัทคาดไว้ประมาณ 7- 10 ล้านบาทค่ะ (บริษัทคุณอาจมากกว่าหรือน้อยกว่าก็ได้ค่ะ ขึ้นอยู่กับแต่ละบริษัท)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2015, 09:25:26 โดย unleesuk »

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 14:42:25 »
บริษัทผมใช้อยู่ครับ แบบ Load balance

AOS (Application Server )

Ram 8 GB เท่านั้นครับ รอบรับ User ประมาณ 60 con

SQL Server

Ram 32 GB

ผมกำลังศึกษาเรื่องการทำ load balance ของ AX อยู่ครับ เป็นไปได้มั้ยถ้าจะโทรไปสอบถามหลังไมค์ครับ

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015, 17:25:02 »
ผมกำลังศึกษาเรื่องการทำ load balance ของ AX อยู่ครับ เป็นไปได้มั้ยถ้าจะโทรไปสอบถามหลังไมค์ครับ
ดีจ้า  MS Dynamic AX Load Balancing ครับ
Spec Server ควรจะเท่ากันหรือ สูงกว่าครับ
ดูแลเรื่องระบบ Backup ดีๆนะครับ

https://technet.microsoft.com/en-us/library/dd362041.aspx
https://technet.microsoft.com/en-us/library/hh397322.aspx
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 13:00:33 »

บริษัทผมซื้อ เฉพาะ โประแกรม ไม่รวมอย่างอื่นน่ะ 2x,xxx,xxx ตัวเลข8 หลักครับ ถ้าเสร็จทุกอย่าง เกือบ 9 หลัก

อ.ตุ๊ก

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 มีนาคม 2017, 17:21:59 »
สวัสดีคะ ดิฉันอยากทราบว่า Microsoft Dynamic AX2009  สามารถใช้งานร่วมกับ Microsoft Project Online ได้หรือไม่คะ