Thaiadmin

IT managemnet การจัดการข้อมูล

ออฟไลน์ Mrprasit

• 718
  • 11
    • www.chevalgrp.com
IT managemnet การจัดการข้อมูล
« เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 10:39:07 »
อยากทราบว่าท่านอื่นมีวิธีการบริหารจัดข้อมูล เครื่องคอมฯ อุปกรณ์อื่นอย่างไรบ้างครับ คือผมก็หาเครื่องมือมาช่วย ทดสอบหลาย ตัวแล้วเช่น Winaudit ส่งข้อมูลหรือ Zenoss ก็ไปได้ไม่ไกล อาจเป็นเพราะว่ายังไม่เข้าใจระบบเท่าไร

จึงอยากถามแบบบ้านๆ ว่าพอจะมีเครื่องมือตัวไหนที่ติดตั้งใช้งานแบบ cms บ้างครับ คืออยากได้แบบติดตั้งในระบบเลย กำหนดฐานข้อมูลเลย จะเป็นแบบ Server Scan client หรือแบบ install client ก็ได้มีใครทำบ้างครับ

***หมายเหตุ ที่บริษัท มีทั้ง winxp win7 linux max ครับ ถ้าเก็บถึงพวกมือถือได้ยิ่งดีครับ

ทุกวันนี้ทำมือหมด เก็บข้อมูลบ่อย ก็โดนบ่นอีก ไม่เก็บไม่อัพเดทตอบ หัวหน้าไม่ได้
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

ออฟไลน์ psake

• **
  • 105
  • 1
Re: IT managemnet การจัดการข้อมูล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 2012, 01:52:45 »

• 718
  • 11
Re: IT managemnet การจัดการข้อมูล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 เมษายน 2012, 16:54:38 »
ทดลองแล้ว  O0 น่าจะรวมกลุ่มผู้ใช้งานมาแชร์กันนะครับ โปรแกรมน่าใช้ดี แต่ก็ยังงอยู่ไว้เดี่ยวจะมาแชร์ครับ

อันแรกเพื่อท่านใดทดสอบแล้วติดตอน Install
memory_limit = 64m ให้แก้ไข php.ini แล้ว restart ครับ
Appserv C:\Windows\php.ini
CentOS /etc/php.ini

อันอื่นก็น่าจะเหมือน ๆ กัน
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 09:09:38 »
เคยใช้ Spice Work ครับ ที่ใช้ ๆ ก็ไม่ค่อยได้ทำอะไรมาก ที่ต้องทำเพราะเอาไว้กัน Audit อย่างเดียว

ลองดูครับ เผื่อมีประโยชน์ เด๋วผมขอลองตัวที่ว่ามานี่ซักหน่อย
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Nai_Toto

• **
  • 383
  • 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 09:20:51 »
GLPI

http://vimeo.com/2898251

ผมใช้อยู่ OK ครับ สำหรับของฟรี  O0
<= Open Source  เกือบทั้งระบบ =>
Firewall =>  Endian Firewall 2.4.0 (ขึ้นระบบ 21/09/2553 )
Fax Server => Ubuntu Server + Hylafax + AvanFax 
Mail Sever => Ubuntu Server + Postfix + Squirrelmail (Web Mail)
โปรแกรมจัดเก็บไฟล์เอกสาร   => IntraVersion เรียกชื่อใหม่  DMSWeb
โปรแกรมจัดการด้านเอกสาร   => OpenOffice 3
โปรแกรมบริการงานด้าน  IT  => GLPI  เรียกชื่อใหม่  ITWeb
ของฟรีมันมีเท่าที่อยากให้เราใช้ ซึ่งเราก็ต้องใช้เท่าที่มันมี
* รับติดตั้งจานดาวเทียม และงาน Freelance ระบบ

• 718
  • 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 12:54:44 »
ผมใช้อยู่ OK ครับ สำหรับของฟรี  O0

แล้วที่ใช้ IntraVersion เหมือน Alfresco ไหมครับ อยากทดสอบเหมือนกัน

ออฟไลน์ iteasy2u

• *
  • 599
  • 0
    • iteasy2u จำหน่ายอุปกรณ์ Cisco มือสอง IP Camera
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 11:44:30 »
GLPI อีก 1 เสียงครับ
แต่ผมติดขัดตรงการ ดึง user จาก ldap ครับ ลองทำหลายวิธีละไม่ได้ ตอนหลังเลย manual key user เข้าไปหมดเลย
ชอบตรงที่มีการ เปิด ticket และเก็บ Inventory นี่ละครับ ลองเล่นดูก็ไม่ได้ยากอะไรครับ

• 718
  • 11
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 เมษายน 2012, 16:13:27 »
มีส่วนที่ใช้เก็บข้อมูล user ไหมครับ หมายถึงรายละเอียด การใช้งาน เช่น
ใช้เครื่องไหน, Files server, Internet, Print server รหัสอะไร

จะได้เชื่อมระหว่าง อุปกรณ์ต่าง ๆ กับผู้ใช้งาน และเก็บข้อมูลผู้ใช้งานด้วย

หมายเหตุ ตอนนี้ผมเองก็เขียน Web Apps ระบบแบบนี้อยู่แล้ว แต่ถ้า GLPI ทำได้หมดก็จะมาใช้ตัวนี้เป็นหลักครับ

ระบบที่ทำโครงสร้างคือ
1. เก็บข้อมูลอุปกรณ์ แยกประเภท computer, monitor, printer, ups, mobile, network, other
2. เก็บข้อมูลผู้ใช้งาน ข้อมูลการใช้งานต่าง ๆ เช่น internet, files server, print server
3. รายสรุปข้อมูลแต่ละฝ่าย มี user กี่คน อุปกรณ์ต่าง ๆ กี่เครื่อง

ประมาณนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2012, 16:25:13 โดย Mrprasit »

• *
  • 599
  • 0
    • iteasy2u จำหน่ายอุปกรณ์ Cisco มือสอง IP Camera
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2012, 10:35:07 »
มีส่วนที่ใช้เก็บข้อมูล user ไหมครับ หมายถึงรายละเอียด การใช้งาน เช่น
ใช้เครื่องไหน, Files server, Internet, Print server รหัสอะไร

จะได้เชื่อมระหว่าง อุปกรณ์ต่าง ๆ กับผู้ใช้งาน และเก็บข้อมูลผู้ใช้งานด้วย

หมายเหตุ ตอนนี้ผมเองก็เขียน Web Apps ระบบแบบนี้อยู่แล้ว แต่ถ้า GLPI ทำได้หมดก็จะมาใช้ตัวนี้เป็นหลักครับ

ระบบที่ทำโครงสร้างคือ
1. เก็บข้อมูลอุปกรณ์ แยกประเภท computer, monitor, printer, ups, mobile, network, other
2. เก็บข้อมูลผู้ใช้งาน ข้อมูลการใช้งานต่าง ๆ เช่น internet, files server, print server
3. รายสรุปข้อมูลแต่ละฝ่าย มี user กี่คน อุปกรณ์ต่าง ๆ กี่เครื่อง

ประมาณนี้ครับ

ทำอย่างที่ว่าได้หมดนะครับ แต่ต้อง add เข้าไปเอง นะครับ คือจะมี ช่องต่างๆให้เราใส่ข้อมูล นะครับ คิดว่าทีมีให้ก็จะ ครอบคลุม กับที่คุณกล่าวมาทั้งหมด

ออฟไลน์ oliver076

• 516
  • 0
  • Promo Me to be ....?
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 16:57:26 »
ไม่ทราบว่าโหลดไงอะครับ แล้วก็ติดตั้งลง Win XP SP3 ปรกติได้ไหมครับ หรือว่าต้องเซตลง Linux  ขอบคุณครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• *
  • 599
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2012, 10:49:39 »
ไม่ทราบว่าโหลดไงอะครับ แล้วก็ติดตั้งลง Win XP SP3 ปรกติได้ไหมครับ หรือว่าต้องเซตลง Linux  ขอบคุณครับ
Download ที่ http://www.glpi-project.org/spip.php?article41&lang=en
ติดตั้งลงใน xp ได้ครับ เนื่องจากโปรแกรมเป็น แบบ web base ดังนั้นจะต้องใช้โปรแกรมทำให้เครื่องเรากลายเป็น web server ซะก่อน เช่น
1. IIS
2. AppServ (เป็นตัวสำเร็จรูปข้างในมี Apache, PHP,MySQL,phpMyAdmin)
3. XAMPP (เป็นตัวสำเร็จรูปข้างในมี Apache,MySQL,PHP,phpMyAdmin,FileZilla FTP Server,Tomcat)

เลือกเอาตัวใดตัวนึงนะครับ
ของผมที่ทำคือติดตั้งบน AppServ ครับ

• 718
  • 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 15:46:09 »
ท่านใดช้ GLPI รวมกับ OCS-NG ช่วยแนะนำหน่อยครับ ยอมแล้วครับ ติดมาจะเดือนแล้วครับ ตั้งแต่การติดตั้ง ocs server (ผมลองทั้ง CentOS, Ubuntu, Window )ลงได้แต่ติดเรื่อง Agen ไม่ส่งครับ ตอนนี้มึนไปหมดแล้ว หลายความคิดเห็นมาก :o

อยากได้แนวทาง ปฏิบัติครับ ตั้งแต่กระบวนการ ติดตั้ง ocs server, agent, import สู่ glpi ครับ   :'(

ขอคุณครับ  :)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2012, 08:44:05 »
ท่านใดช้ GLPI รวมกับ OCS-NG ช่วยแนะนำหน่อยครับ ยอมแล้วครับ ติดมาจะเดือนแล้วครับ ตั้งแต่การติดตั้ง ocs server (ผมลองทั้ง CentOS, Ubuntu, Window )ลงได้แต่ติดเรื่อง Agen ไม่ส่งครับ ตอนนี้มึนไปหมดแล้ว หลายความคิดเห็นมาก :o

อยากได้แนวทาง ปฏิบัติครับ ตั้งแต่กระบวนการ ติดตั้ง ocs server, agent, import สู่ glpi ครับ   :'(

ขอคุณครับ  :)

ออฟไลน์ iTDEV

• 116
  • 2
  • สนใจงานสอนโปรแกรม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2012, 13:55:00 »
Total Network Inventory ช่วยได้ครับ
คนมีปัญหาคือคนทำงาน คนไม่มีปัญหาคือคนไม่ทำงาน

• *
  • 599
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 17:46:08 »
Total Network Inventory ช่วยได้ครับ

Total Network Inventory ไม่มีระบบ แจ้งซ่อมนะครับ
ตอนนี้ผมลองกลับมาใช้ GLPI อีกครั้งนะครับไม่รู้จะเก่าเกินไปหรือเปล่า ไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆมีตัวไหนแนะนำกันบ้างครับ

• 718
  • 11
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 14:31:25 »
ตอนนี้ก็ใช้ glpi อยู่ครับ เคยทอลองทำ ocs inventory แล้วไม่ได้ ท่านใดทำได้ช่วยแชร์หน่อยครับ ไม่อยากเดินไปเก็บข้อมูล ;>D