Thaiadmin

สอบถามการเดินสาย Fiber Optic กับการประมาณค่าใช้จ่ายครับ

ออฟไลน์ bukla

• **
  • 273
  • 0
เนื่องจากได้โจทย์มา ให้ดูการเชื่อมระหว่างอาคาร ปรากฎว่า เิกิน 100 เมตร เลยดูเรืองของ fiber optic เอาไว้
พอหาข้อมูลก็เจอ แบบ single mode กับ multi Mode อีก ซึ่งผมยังไม่เข้าใจว่า มันต่างกันหลักๆอะไรบ้าง นอกจากเทคนิคการส่งข้อมูล คือเท่าที่ทราบ single ดีกว่า แต่ดีกว่าแค่ไหนบ้าง
ที่ีนี้ ก็เลยอยากทราบราคาต้นทุนนะครับ ว่า Mode ไหนคุ้มกว่ากันครับ ระยะประมาณ 125 เมตร ใช้งาน B/W แต่โปรแกรมบัญชี คงไม่เยอะครับ แต่ใช้ Media Convertor เป็น 1 G ไปเลย เพื่ออนาคต
ก็เลยอยากทราบว่า ผมควรเลือกชนิดไหนครับ  แล้วใครเคยมีประสบการณ์ว่าจ้าง หรือขอราคา ต้องมีข้อมูลอะไรบ้างครับ ในการต่อรอง
ขอบคุณครับ
Close to You...

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
ใกล้ก้อมัลติ ใกลก้อซิงเกิล  ส่งข้อมูลสองทางกับทางเดียวมั้งครับ ทฎษฎีผมไม่ค่อยรู้หรอกครับ  เดินเข้าหา Switch ไห้มันใช้ได้อย่างเดียว ;D
ปกติราคาค่ารับเหมาก้อ....... 
ซิงเกิลสาย+ค่าเเรง 6C ประมาณ80-90 บ./M ครับ  Muti ไม่ค่อยเห็นมีใครใช้ครับ 
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กลับสภาวะความยากงายของหน้างานด้วยครับ   ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ  ก้อราคาตามเว็บครับ..

ออฟไลน์ lnontakorn

• *
  • 846
  • 2
ใกล้ก้อมัลติ ใกลก้อซิงเกิล  ส่งข้อมูลสองทางกับทางเดียวมั้งครับ ทฎษฎีผมไม่ค่อยรู้หรอกครับ  เดินเข้าหา Switch ไห้มันใช้ได้อย่างเดียว ;D
ซิงเกิลสาย+ค่าเเรง 6C ประมาณ80-90 บ./M ครับ  Muti ไม่ค่อยเห็นมีใครใช้ครับ 
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กลับสภาวะความยากงายของหน้างานด้วยครับ   ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ  ก้อราคาตามเว็บครับ..

พูดถึงเรื่องนี้ผมก็ไม่มีประสบการเหมือนกันครับ อยากรู้ด้วยคนครับ ช่วยขยายความกระจ่างหน่อยครับ
อย่างเช่น ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง แบบพื้นฐานแล้วการเข้าหัวมีการมีกี่แบบ อุปกรณ์ ราคาเท่าไหร่ สายราคาเท่าไหร่และหาซื้อได้ที่ไหน ขอเป็น วิทยาทานด้วยคนครับ 

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ แบบว่าจนนะครับฮิๆๆ
ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด

ccc

เนื่องจากได้โจทย์มา ให้ดูการเชื่อมระหว่างอาคาร ปรากฎว่า เิกิน 100 เมตร เลยดูเรืองของ fiber optic เอาไว้
พอหาข้อมูลก็เจอ แบบ single mode กับ multi Mode อีก ซึ่งผมยังไม่เข้าใจว่า มันต่างกันหลักๆอะไรบ้าง นอกจากเทคนิคการส่งข้อมูล คือเท่าที่ทราบ single ดีกว่า แต่ดีกว่าแค่ไหนบ้าง
ที่ีนี้ ก็เลยอยากทราบราคาต้นทุนนะครับ ว่า Mode ไหนคุ้มกว่ากันครับ ระยะประมาณ 125 เมตร ใช้งาน B/W แต่โปรแกรมบัญชี คงไม่เยอะครับ แต่ใช้ Media Convertor เป็น 1 G ไปเลย เพื่ออนาคต
ก็เลยอยากทราบว่า ผมควรเลือกชนิดไหนครับ  แล้วใครเคยมีประสบการณ์ว่าจ้าง หรือขอราคา ต้องมีข้อมูลอะไรบ้างครับ ในการต่อรอง
ขอบคุณครับ
ราคาน่าจะอยู่ที่ประมาณ 50,000 บาทครับ  ประกอบด้วย
   - สาย Fiber Optic Cable MM 6 core 50/125       150 เมตร
   - ST Style Connector MM                                 12 pcs.
   - ST Style Coupling MM                                   12 pcs.
   - Fiber Optic Patch Panel                                  2 set
   - ค่าเดินสาย , ค่า spice หัว ,                                 1 job

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
พูดถึงเรื่องนี้ผมก็ไม่มีประสบการเหมือนกันครับ อยากรู้ด้วยคนครับ ช่วยขยายความกระจ่างหน่อยครับ
อย่างเช่น ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง แบบพื้นฐานแล้วการเข้าหัวมีการมีกี่แบบ อุปกรณ์ ราคาเท่าไหร่ สายราคาเท่าไหร่และหาซื้อได้ที่ไหน ขอเป็น วิทยาทานด้วยคนครับ 

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ แบบว่าจนนะครับฮิๆๆ

ผมว่าไม่ได้อยู่ที่ รวย หรือ จนหรอก ครับ น่าจะอยู่ที่ ใคร สนใจศึกษาเรียนรู้ มากกว่ากันนะครับ แล้วจากนั้น โอกาส ในหน้าที่การงานคุณก็ จะมีเพิ่มขึ้นตามด้วยนะครับ  :)

ปล. อย่าใช้คำว่าจนเลยนะครับ ผมว่ามันดูไม่ดีเท่าไร  :)

ออฟไลน์ Mutual

• **
  • 603
  • 0

ค่าสาย 6c + ค่าแรงในการเดินสาย ของผมก็ประมาณนี้ครับ

ก็จะมีค่า Terminate และ OTDR test ประมาณ 400-800 บาท ต่อจุด

สุดท้ายก็จะเป็น Rack หรือ Wall mount Snap ตามจำนวน core ครับ

ถ้าให้ผมคำนวนคร่าวๆของคุณตีที่ 150M ก็จะประมาณ 35,000 ครับ
รับงาน Implement/ IT Solution / PM /Consulting
> Networking, Virtualization,SAN Storage, Security, Email, VoIP
> VDI, IP Camera, Wireless/Mesh, Backup, Replicate, DR, Cloud
> ปรึกษาปัญหา IT  พูดคุยกันก่อนได้ครับ
https://www2.thaiadmin.org/board/index.php?topic=150876.0
email: info@mutual.co.th 08-6654-5073

ออฟไลน์ bukla

• **
  • 273
  • 0
ขอบคุณครับผม เหนื่อยใจอนอธิบายให้คนอนุมัติเซ็นต์นี้ละ ว่าคุ้มค่าไหม เหอๆ
Close to You...

Cabling Fiber Optic, UTP, Electrical, OTDR Reports
• ออกแบบระบบและเดินสายแลน (LAN), ระบบไฟฟ้า, ไฟเบอร์ออพติค, พร้อมตรวจสอบคุณภาพสัญญาณ
• จำหน่ายอุปกรณ์ ไฟเบอร์ออฟติด ทุกชนิด เช่น สาย Patch cord , Rack mount , Media Converter , Video Converter , สาย ไฟเบอร์ออฟติค Single mode , Multi Mode (สามารถแบ่งขายได้ตามระยะใช้งาน)
• รับเช็คและทดสอบ สาย UTP และ รับ Splicing / ตรวจสอบระบบ Fiber Optic ด้วย OTDR
Computer / Network & Accessories
• คอมพิวเตอร์ / ระบบเครือข่าย และอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกชนิด
Indoor / Outdoor Wireless Network & Internet
• เครือข่ายไร้สายภายนอกและภายในอาคาร, ระบบอินเตอร์เน็ตสาธารณะ
Access Control, Finger Print, Key Card, Security System
• ระบบควบคุมการเข้าออกอาคาร และบันทึกเวลาการเข้าทำงานของพนักงาน, ระบบรักษาความปลอดภัย
CCTV Systems, IP Camera & Accessories
• กล้องวงจรปิดทั้งแบบ อนาล็อก และ ดิจิตอล พร้อม สายสัญญาณและอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกชนิด

คุณพงษ์ศักดิ์ โพดพงษ์ (ปลา)
Sale Engineering
M: 086-328-1398
E-Mail: sale@tktns.com