Thaiadmin

สอบถามเรื่องแอร์ห้องเซิร์ฟเวอร์

ออฟไลน์ Sirheyp

• 124
  • 0
อยากทราบว่าแอร์ห้องเซิร์ฟเวอร์ที่ทำงานของเพื่อนๆ พี่ เป็นยังไงบ้างครับ

เช่น เป็นแบบไหน แขวนหรือตั้งพื้น หรือยังไง / ยี่ห้ออะไร / กี่ BTU / อื่นๆ

จะเอามาเป็นข้อมูลครับ อิอิ

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ rujipars

• 394
  • 3
Re: สอบถามเรื่องแอร์ห้องเซิร์ฟเวอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 มีนาคม 2012, 21:22:20 »
ที่เคยเห็นผ่านมา(หลายที่) ก็มีทั้งแบบแขวน   ตู้ตั้งพื้นที่เป่าลมออกมาข้างหน้า  แล้วก็ PAC (Precision Air Conditioner)

ที่ยังไม่เคยเห็นตัวจริง  แต่ศึกษาข้อมูลแล้วดูน่าจะดีก็คือแบบ in-row  ซึ่งราคาแพง  แต่ถ้ากั้น hot zone - cool zone ดีๆ ก็น่าจะมีประสิทธิภาพสูงสุด  โดยไม่ต้องเสียเงินทำ raised floor   ซึ่ง data center ใหญ่ๆ ระดับนานาชาติ ที่ทำแบบนี้ก็มี  ถ้าให้เอ่ยชื่อก็มี  Equinix    บางคนพูดถึงทำ data center ก็ต้อง raised floor ก่อนเลย   แต่จริงๆ แล้วไม่จำเป็น   การจัด hot zone - cool zone ต่างหาก  ที่จะช่วยให้อุปกรณ์ทุกตัวได้รับอากาศเย็นอย่างพอเพียง

เรื่อง BTU จำไม่ได้  หลักๆ ก็ต้องคำนวณจาก load ภายในห้อง  ให้ผู้เชี่ยวชาญช่วยแนะนำจะดีกว่า

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
Re: สอบถามเรื่องแอร์ห้องเซิร์ฟเวอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 มีนาคม 2012, 08:45:29 »
ห้อง 4 x 4 เมตร ใช้แอร์ 40,000 BTU 2 ตัว ใช้ timer สลับไปมาอัตโนมัติ ยกพื้นตามทฤษฏี

อุณหภูมิตั้งไว้ 19 องศา วันไหนร้อน ๆ เห็นมันขึ้นมาที่ 20 องศาแต่ปกติไม่เกิน 19 ตามที่ตั้งไว้
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 124
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 มีนาคม 2012, 09:02:20 »
ถ้าแบบบางที ห้องมันมีพื้นที่จำกัด
เช่น 2.5 x 2.45 x 2.40 ผนังด้านหลังเป็นกระจกติดฟิล์มยังไม่มืดแสงแดดเข้าได้ อย่างนี้หละครับ

จะใช้แอร์แบบแขวนหรือตั้งดีด้านล่างดีครับ / กี่ BTU

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 มีนาคม 2012, 09:11:47 »
อยากทราบว่าแอร์ห้องเซิร์ฟเวอร์ที่ทำงานของเพื่อนๆ พี่ เป็นยังไงบ้างครับ

เช่น เป็นแบบไหน แขวนหรือตั้งพื้น หรือยังไง / ยี่ห้ออะไร / กี่ BTU / อื่นๆ

จะเอามาเป็นข้อมูลครับ อิอิ

ขอบคุณครับ ;D

ของผมเป็นแบบแขวนครับ 13000 BTU 2ตัว ติด Timer สลับเปิดตัวละ 12 ช.ม. ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 6 มีนาคม 2012, 09:13:45 »
ของผมเป็นแบบแขวนครับ 13000 BTU 2ตัว ติด Timer สลับเปิดตัวละ 12 ช.ม. ครับ

ตั้งไว้ 25 องศาก็เพียงพอครับ เย็นโอเคกำลังดี เคยตั้งไว้เย็นจัด พระเจ้าจ๊อด ไอน้ำเกาะทั้งห้องครับ ตกใจเลย 5555

• 124
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 6 มีนาคม 2012, 10:27:07 »
ส่วนมากจะใช้กันเป็นยี่ห้ออะไรกันหรอครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 6 มีนาคม 2012, 17:29:13 »
ส่วนมากจะใช้กันเป็นยี่ห้ออะไรกันหรอครับ

ของผม Mitsubishi

ออฟไลน์ Basic_Step

• *
  • 39
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 08:13:22 »
ผมใช้ขนาด Mitsubishi Heavy Duty แขวน 24000 BTU x 2 ตัว
ติด Timer สลับกันทำงานกะละ 12 ชั่วโมง ขนาดห้อง 4 x 4 x 3 เมตร (กว้างxยาวxสูง)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 124
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 09:55:22 »
ผมใช้ขนาด Mitsubishi Heavy Duty แขวน 24000 BTU x 2 ตัว
ติด Timer สลับกันทำงานกะละ 12 ชั่วโมง ขนาดห้อง 4 x 4 x 3 เมตร (กว้างxยาวxสูง)

แล้วไม่ทราบว่าได้ยกพื้นไหมครับ ถ้ายกๆกี่ cm.

ออฟไลน์ Basic_Step

• *
  • 39
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 13:58:50 »

แล้วไม่ทราบว่าได้ยกพื้นไหมครับ ถ้ายกๆกี่ cm.

อ้อ ไม่ได้ยกพื้นครับใช้ตู้ 42U ขั้นน๊อตยันพื้นให้ล้อตู้มันลอย ส่วนสายเข้าออกตู้ก็ใช้รางกล่องวายเวย์เดินเข้าให้สวยงาม โดยมีเทอร์มินอลไฟ และเน็ตเวิร์คไว้ด้วย ไว้เข็นเคลื่อนย้ายได้กรณีฉุกเฉิน เช่น ไฟไหม น้ำท่วม เป็นต้น จะได้ปิดระบบ ขันล้อลง ปลดสาย แล้วเข็นหนีเหตุฉุกเฉินไว้ในที่ปลอดภัยครับ

ทำไมถึงทำแบบนี้เพราะว่าหน้าที่ผู้ดูแลระบบต้องรับผิดชอบให้ถึงที่สุด จริงอยู่ถึงแม้จะมี SAN Storage 2 ที่ ทำหน้าที่ Mirror Data เพื่อป้องกันข้อมูลสูญหายหรือถูกทำลายโดยภัยพิบัติต่าง ๆ แล้วก็ตาม ถ้าเราคือเจ้าของบริษัทแล้วพนักงานไอทีสามารถรักษาเครื่องเซิร์ฟเวอร์หรือคอร์เน็ตเวิร์คไว้ได้หมด ไม่ต้องลงทุนซื้อระบบไอทีใหม่เสียเงินนับสิบๆ ล้านบาท หลังความเสียหายจากภัยพิบัติ เจ้าของบริษัทคงจะเห็นถึงความมุ่งมั่นในความรับผิดชอบต่อหน้าที่การงานได้ดีไม่น้อยเลยครับ

• 124
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 17:06:22 »
3 เมตร ไม่ได้ยกพื้น
ของผม 2.5 ยังอยากยกพื้นเลย 555

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 10:33:41 »
กลับกันครับ ของผมยกพื้น แต่ไม่อยากให้ยกเลยอ่ะ ทำ Wireway เหนือตู้สะดวกกว่าเยอะเลย

• 124
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 11:57:54 »
กลับกันครับ ของผมยกพื้น แต่ไม่อยากให้ยกเลยอ่ะ ทำ Wireway เหนือตู้สะดวกกว่าเยอะเลย

ของท่าน สูงกี่เมตรครับ

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 14:20:33 »
คำแนะนำผมนะ

ปกติแล้ว ไม่ต้องยกพื้นก็ได้ ถ้าระบบปรับอากาศเป็นแบบที่สามารถกระจายความเย็นไปได้ทั่วถึงพอ (เช่นห้องเล็ก, มี duct ลมไปปล่อยตามจุดต่าง ๆ ทั่วห้อง หรือมี duct ดูดอากาศร้อนกลับมาจากทั่วห้อง
หรือมีระบบแยกส่วนความร้อนต่างหากเลย

ถ้าไม่มี แนะนำให้ยกพื้น ... อย่างน้อย 40cm น้อยกว่านั้น ไม่ต้องยกครับ ไม่มีประโยชน์

ถ้าจะยกพื้นเพื่อประโยชน์ในการจัดสาย ไม่ต้องยกครับไม่ค่อยเป็นประโยชน์ ยกเว้นว่า คุณมีสายเยอะจริง ๆ เช่นห้องนั้นเป็นชุมสาย ระบบโทรศัพท์ ไฟเบอร์ MDF, IDF อะไรเทือกนั้น ด้วย
ใช้แค่ Wireway หรือ Tray เดินไว้เหนือตู้ก็เพียงพอครับ

• 124
  • 0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 08:36:51 »
คำแนะนำผมนะ

ปกติแล้ว ไม่ต้องยกพื้นก็ได้ ถ้าระบบปรับอากาศเป็นแบบที่สามารถกระจายความเย็นไปได้ทั่วถึงพอ (เช่นห้องเล็ก, มี duct ลมไปปล่อยตามจุดต่าง ๆ ทั่วห้อง หรือมี duct ดูดอากาศร้อนกลับมาจากทั่วห้อง
หรือมีระบบแยกส่วนความร้อนต่างหากเลย

ถ้าไม่มี แนะนำให้ยกพื้น ... อย่างน้อย 40cm น้อยกว่านั้น ไม่ต้องยกครับ ไม่มีประโยชน์

ถ้าจะยกพื้นเพื่อประโยชน์ในการจัดสาย ไม่ต้องยกครับไม่ค่อยเป็นประโยชน์ ยกเว้นว่า คุณมีสายเยอะจริง ๆ เช่นห้องนั้นเป็นชุมสาย ระบบโทรศัพท์ ไฟเบอร์ MDF, IDF อะไรเทือกนั้น ด้วย
ใช้แค่ Wireway หรือ Tray เดินไว้เหนือตู้ก็เพียงพอครับ

ชัดเจนเปลี่ยน O0 O0 O0

เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 08:30:49
ถ้าในเรื่องของกระจายน้ำหนักหละครับ อันนี้ว่าไงดี

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 15:50:55 »
ประมาณ 30 cm ครับ

ประมาณ
ของท่าน สูงกี่เมตรครับ

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 16:03:04 »
ถ้าในเรื่องของกระจายน้ำหนักหละครับ อันนี้ว่าไงดี

เท่าที่ ทราบ คุณ ต้องรู้ก่อนนะครับ load floor คุณ รับน้ำหนักได้เท่าไร ต่อตารางเมตร
แล้ว สิ่งที่คุณ จะไปวาง น้ำหนักเกินกว่า load floor รับไหว ไหม ถ้า รับไหว share load ก็ไม่จำเป็นครับ  :)

• 124
  • 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 มีนาคม 2012, 14:41:15 »
ครับ
เมื่อ: 17 มีนาคม 2012, 13:16:51
แล้วถ้าใช้แอร์แบบตั้งพื้นนี่ ดีหรือไม่ได้กว่า แบบแขวนยังไงครับ

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มีนาคม 2012, 21:03:44 »
เคยเห็นน้ำหยดจากแอร์ไหมครับ ถ้าคุณใช้แบบวางพื้นมันก็จะไม่หยดบนตู้แรค หรือเครื่องคอมฯได้ มันก็จะหยดตามพื้นแทน

แบบตั้งพื้นจึงดีกว่าเรื่องนี้ แต่แบบแขวนมันจะกระจายความเย็นไ้ด้ไกลกว่า แต่ในห้องเล็ก ๆ ผมว่าไม่จำเป็น

• 124
  • 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012, 10:42:43 »
ประมาณว่าห้อง 2.4 x 2.5 x 2.35

แอร์แบบไหนดีครับ ฟันธง !!! ;D

ออฟไลน์ tophy33113

• 466
  • 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 09:07:34 »
ประมาณว่าห้อง 2.4 x 2.5 x 2.35

แอร์แบบไหนดีครับ ฟันธง !!! ;D

แบบตั้งครับ ยืนยัน   ;D  
ผมเองไม่มีห้องเซิร์ฟเวอร์หรอก ตั้งมันโล่งๆนี่ล่ะ อยู่กลางป่ากลางดง มีแต่ต่อแตน มาทำรังใส่  
ขนดินมาทำรังเฉยๆ ฝุ่นเกาะหนา เป่าแต่ละที ฟุ้งทั่วห้อง  ;D

-เห็นสายม้วนๆสีดำด้านซ้ายมือ  นั้นสาย WIFI  12 Mbps  ครับ
-เครื่องสีดำๆ server ห้องสมุด Dual Core 2.8 Ghz /ram 4 Gb  (PCธรรมดานี่ล่ะ  ;D)
-เครื่องสีเทาๆ  Endian ที่รองรับผู้ใช้งานเกือบ 600 คน  (Dual Core 2.8 Ghz /ram 2 Gb /hdd 500 Gb) (PCธรรมดานี่ล่ะ  ;D)
-ตรงว่างๆ ข้างๆ IBM  X3400 M2 เป็นที่ของ Altos G320 ซึ่งตอนนี้กำลังเป่าฝุ่นลง Ubuntu อยู่  อิอิ เพิ่งเสร็จ ยังไม่ได้ฟิค
- ส่วนเจ้า ยักษ์  IBM  X3400 M2  หนักหลายกิโลฯนั่น    ได้มาเมื่อปี 53 เอง กำลังว่าจะจัดการระบบใหม่ทั้งหมด

ห้องเซิร์ฟเวอร์ admin จนๆ ก็งี้ล่ะครับพี่น้อง   แต่ข้อมูลอยู่ครบ ทุกชิ้น ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2012, 09:13:32 โดย tophy33113 »
ไม่ได้เกิดมาเพื่อเอาชนะใคร
แต่เกิดมาเอาชนะกิเลสตัณหาทั้งปวง
ชีวิตมีแค่ เกิดมา ตั้งอยู่ และดับไปในที่สุด

แล้วยังจะต้องการอะไรมากไปกว่านี้ล่ะ

• 124
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 มีนาคม 2012, 10:44:13 »
แบบตั้งครับ ยืนยัน   ;D  
ผมเองไม่มีห้องเซิร์ฟเวอร์หรอก ตั้งมันโล่งๆนี่ล่ะ อยู่กลางป่ากลางดง มีแต่ต่อแตน มาทำรังใส่  
ขนดินมาทำรังเฉยๆ ฝุ่นเกาะหนา เป่าแต่ละที ฟุ้งทั่วห้อง  ;D

-เห็นสายม้วนๆสีดำด้านซ้ายมือ  นั้นสาย WIFI  12 Mbps  ครับ
-เครื่องสีดำๆ server ห้องสมุด Dual Core 2.8 Ghz /ram 4 Gb  (PCธรรมดานี่ล่ะ  ;D)
-เครื่องสีเทาๆ  Endian ที่รองรับผู้ใช้งานเกือบ 600 คน  (Dual Core 2.8 Ghz /ram 2 Gb /hdd 500 Gb) (PCธรรมดานี่ล่ะ  ;D)
-ตรงว่างๆ ข้างๆ IBM  X3400 M2 เป็นที่ของ Altos G320 ซึ่งตอนนี้กำลังเป่าฝุ่นลง Ubuntu อยู่  อิอิ เพิ่งเสร็จ ยังไม่ได้ฟิค
- ส่วนเจ้า ยักษ์  IBM  X3400 M2  หนักหลายกิโลฯนั่น    ได้มาเมื่อปี 53 เอง กำลังว่าจะจัดการระบบใหม่ทั้งหมด

ห้องเซิร์ฟเวอร์ admin จนๆ ก็งี้ล่ะครับพี่น้อง   แต่ข้อมูลอยู่ครบ ทุกชิ้น ;D

อุบ๊ะ !!! สุดยอดมากครับ  O0

ออฟไลน์ hiekki

• *
  • 2
  • 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2019, 16:51:31 »
แอร์ห้อง SERVER ที่ดี ตามตำราการสร้างห้อง SERVER ควรที่จะไม่มีอะไรที่รั่วซึม
ได้อยู่ภายในห้องครับ ทางเรา ติดตั้งได้ทุกระบบ ไม่ว่าจะเป็นแอร์ห้อง SERVER แบบ CHILLED WATER COOL, WATER COOL, AIR COOL
คือเป็นแอร์ที่ใช้น้ำเย็น หรือ แอร์ที่ใช้น้ำ ระบายความร้อน หรือแอร์ที่ระบายความร้อนด้วยอากาศ ที่ใช้ตามอาคารทั่วไปครับ

ทางเรายังมี สถาปนิก ออกแบบห้องให้สวยงาม

https://www2.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16769052.0