Thaiadmin

Plan ปรับปรุงระบบ IT ให้ดีขึ้นใน Q1 ของ 2012

ออฟไลน์ akeiti06

• *
  • 11
  • 0
สวัสดีครับ

พอดีผมได้รับคำสั่งจาก HQ ให้ทำการปรับปรุงระบบ IT ให้ดีขึ้นใน Q1 ของ 2012

ผมเลยอยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องการทำระบบ IT ให้ดีขึ้นขององค์กรว่าส่วนใหญ่แล้วเค้ามีการว่างแผนกันยังไง?

พอดีต้องแจ้งให้ทราบนิดนึง ผมรับผิดชอบในส่วนของ IT ของบริษัทนี้เพียงคนเดียว ส่วนหัวหน้าอยู่ต่างประเทศ ผมเลยไม่มีคนปรึกษาครับ

และผมก็ไม่มีความรู้เกี่ยวกับการ Manage system ด้วยครับพอดีผมเป็น Technical งานเกี่ยวกับ Support user นะครับ

ในส่วนของอุปกรณ์ Network ใน office ผมผมก็จะประกอบไปด้วย

ระบบ Internet

มี link ทั้งหมด 3 link ต่อเข้ากับ WAN Loadbalance

จาก WAN Loadbalance ต่อเข้ากับ Main switch , จาก Main switch จะต่อไปที่ switch ต่างๆ อีก 9 ตัวและ Access point อีก 9 ตัวครับ

จากนั้น user ก็จะสามารถใช้งานผ่าน port ต่างๆ หรือ access ผ่าน access point ได้เลยครับ (มี user ใช้งานทั้งหมด 200 - 300 คนครับ)

IP Address เป็น 192.168.4.0 /23 ทั้งหมด วงใหญ่วงเดียวครับ

ระบบ โทรศัพท์

ผมใช้โทรศัพท์ระบบ Digital ของ siemens เป็น PRI 500 DID ครับ

ในส่วนของผมที่คิดได้ตอนนี้ก็มีแค่การ Backup พวก configuration ต่างๆของระบบ และก็ Restart ตัวอุปกรณ์ต่างๆ เก็บเอาไว้ใช้งานยามระบบมีปัญหา

ยังไงรบกวนผู้รู้ทุกท่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Peter Katib

• 235
  • 7
  • ลงมือเมื่อไหร่สำเร็จเมื่อนั้น
    • http://dinjung22.blogspot.com/
Re: Plan ปรับปรุงระบบ IT ให้ดีขึ้นใน Q1 ของ 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 14:20:22 »
โอ้วแม่เจ้า IP วงเดียวกันหมด Network ไม่ช้าเหรอครับ
ฺBroadcast ไม่บานเบอะเลยเหรอครับเนี้ยะ  :o

Load Balance ใช้ยี่ห้ออะไรอยู่เหรอครับ ใช้แล้วมีปัญหาจุกจิกอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
ผมกำลังมองหาอยู่พอดี เห็น client เยอะมากมาย ไม่รู้เอาอยู่อ่ะเปล่า

Load Balance ตัวนี้น่าสนใจจิงๆคับ ใช้งานหนักได้ขนาดนี่  ^-^
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ PaPaAuto

• 53
  • 0
Re: Plan ปรับปรุงระบบ IT ให้ดีขึ้นใน Q1 ของ 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 14:28:41 »
การพัฒนาปรับปรุงระบบ IT โดยทั่วไปแล้วจะต้องควบคู่ไปกับการเติบโตด้านธุรกิจของบริษัทครับ

แนะนำอย่างแรกเลยนะครับคือ ตอนนี้ต้องดูนโยบายของ HQ ของคุณก่อนว่า Global Policy เป็นอย่างไร แล้วเทียบกับที่ปัจจุบันว่าขาดตรงไหนที่เรายังไม่ได้ทำบ้าง แบ่งแยกประเภทให้ชัดเจน เช่น IT Security, Network Infrastructure, Development, People, Software, Hardware, etc อะไรก็ว่าไป

พอแบ่งแยกได้แล้วเราก็มาจัดลำดับความสำคัญว่าควรทำอะไรก่อนอะไรหลัง อันไหนต้องใช้ระยะเวลาในการดำเนินการสั้น/ยาว ลงทุนมาก/น้อยเท่าไร จุดคุ้มทุนอยู่ที่ตรงไหน ทำแล้วได้ประโยชน์อะไรกลับมา ถ้าตีเป็นมูลค่าได้ใส่ไปเลยครับ ทำเปรียบเทียบและนำเสนอทางหัวหน้าของคุณก่อนเพื่อบางอย่างเราเองซึ่งเป็นระดับพนักงานอาจจะไม่ทราบเรื่องของอนาคตของธุรกิจในอีก 5 - 10 ปีข้างหน้า ซึ่งงานวางแผนระดับนี้จะเป็นงานของฝั่งบริหาร หลังจากหัวหน้า Approve แล้ว ก็นำเสนอฝ่ายบริหารของบริษัทได้เลยครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ akeiti06

• *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 15:56:19 »
ขอบคุณ คุณPaPaAoto มากๆเลยนะครับสำหรับความรู้ใหม่ๆ

ส่วนคุณ Peter ที่อยากทราบว่าผมใช้ WAN Loadbalance อะไร ผมใช้ PEPLINK 380 ครับ

ส่วนเรื่อง LAN วงใหญ่ เป็นความต้องการของทาง HQ ครับเค้ามองเรื่อง ง่ายเป็นหลักครับ

ผมก็เลยจำเป็นต้องทำตามที่เค้า Design เอาไว้ ส่วนเรื่องช้าในความรู้สึกก็ไม่เท่าไหร่นะครับ รับได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ logic

• 73
  • 0
  • ช่วยไม่ได้ เกิดมาบ้าคอม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 10:44:29 »
กระทู้นี้น่ามา discuss กันต่อจังเลยนะครับ อยากรู้ความเป็นไปต่อว่า เป็นยังไงบ้าง

เป็นเหมือนเคส study ได้เลย ในการวางแผนครับ

ออฟไลน์ coco

• *
  • 64
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 13:51:17 »
การทำแผน IT ไม่ความจำเป้นสำหรับองค์ทุกองค์กร และเป็นหน้าที่ของหน่วยงานไอทีที่ต้องทำ (IT Strategy) โดยเบื้องต้นต้องรู้อะไรบ้าง
1. ข้อจำกัดของ Infrastructure ในองค์กรเรา รองรับอะไรได้แค่ไหน ระยะเวลาเท่าไหร่
   1. Network  (Link ,Router ,Other HW)
   2. System  (OS, Server, Policy =Scurity Policy,Network Security
   3. Application ,(Sw license , Inhouse , Utility, Business Application)

2. Vision and Mission เพื่อกำหนดการนำเอา IT มา support Business ขององค์กร ซึ่งการที่เราจะกำหนดแผนไอทีได้ ข้อนี้ถือว่ามีความสำคัญมาก ในการวางแผนงานและกำหนดงบประมาณ โดยผู้บริหารจะการกำหนด ฺัBusiness Plan และ ทาง Management ของจะกำหนด IT Strategy เพื่อทำแผน

3. เมื่อทราบแผนการดำเนินงานแล้ว เรานำจุดอ่อนจากข้อ 1 มาวิเคราะห์ เพื่อ Support ข้อ2 เช่น
  3.1 Hardware Performance  : Disk Utilization , Memory , CPU
  3.2 System : OS upgrade , VMWare, Migrate
  3.3 Network Utilization : Bandwidth , Router ,Switch
  3.4 Upgrade Application

4. Replace อุปกรณ์ที่ User ใช้งาน

5. มองถึงการทำ DR& BCP กรณีเกิดเหตุฉุกเฉิน เช่นชุมนุม น้ำท่วม ระบบล่ม

แล้วนำมาจัดทำแผนงบประมาณ และ Actual plan เสนอเป็น 3- 5 ปี ความเร่งด่วนก็ต่างกัน จัด Priority ให้ดี นี้แค่ส่วนหนึ่งครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>