Thaiadmin
บุคคลทั่วไป, คุณถูกห้ามตั้งกระทู้หรือส่งข้อความส่วนตัวในฟอรั่มนี้
This ban is not set to expire.

Windows 7+ RAID+existing system

Windows 7+ RAID+existing system
« เมื่อ: 29 มกราคม 2012, 12:42:46 »
สวัสดีครับ พี่ๆ

ผมใช้เครื่องPC อยู่ HDD 320GB ลงwindows 7 ลง program ต่างๆใช้งานมานานแล้วครับ

ตอนนี้ได้ HDD 320 GB มาอีกตัว เลยอยากจะต่อ เพื่อเพิ่มประสิทธฺภาพให้กับเครื่องครับ ผมต้องต่อ RAID แบบไหนที่ได้ความเร็วสุดสุดครับ ต้องการความเร็วทำงาน graphic ครับ

ขอวิธีที่ไม่ต้อง ล้างเครื่องด้วยครับ

ผมรบกวนขอคำแนะ step-by-step ครับ

ขอบคุณมากๆครับ พี่

Re: Windows 7+ RAID+existing system
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มกราคม 2012, 12:46:22 »
ลืมบอกไปครับ

320 GB ตัวที่ใช้อยู่ปัจจุบัน แบ่ง C กับ D ครับ

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
Re: Windows 7+ RAID+existing system
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:13:03 »
เป็นไปไม่ได้ครับที่จะทำ RAID โดยที่ไม่ต้องลง Windows ใหม่
ดังนั้นถ้าจะเพิ่มประสิทธิภาพเครื่อง ผมว่าเพิ่มแรมหรือการ์ดจอหรือ CPU จะดีกว่า
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:29:07 »
คุณจะทำ raid แล้ว เครื่อง คุณ มี port hdd เหลือกี่ port ครับ raid 1 , rai5 3 ลูก อะไรประมาณนี้ หาข้อมูลตาม google ได้ครับ ว่า raid ไหนดียังไง
ในการพี่คุณ เพิ่ม Hdd ต้องดูว่า power supply ที่คุณใช้รองรับได้ไหม ส่วนที่คุณบอกว่าถ้าไม่ format เครื่อง ทำได้ไหม ผมว่า ทำได้ แต่ drive c: กับ d:
คิดว่า น่าจะทำ raid ไม่ได้ แล้ว แต่คุณสามารถใช้ raid software มาทำ raid ให้กับ hdd ที่คุณเพิ่มขึ้นมา แล้ว ให้มันเป็น drive อื่น อันนี้น่าจะได้ ครับ

แต่คุณ แน่ใจแล้วหรอว่า มันช้าที่ HDD ไม่ได้เป็นที่ VGA , RAM , CPU

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 09:33:06 »
สเป็คเครื่องของคุณคืออะไรหรอที่ว่าช้าช้าตรงไหนและตอนไหน สเป็คเครื่องขอละเอียดๆหน่อยนะครับว่าใช้ยี่ห้ออะไรขนาดเท่าไหร่ และที่ว่าช้านะ ช้าเพราะเปิดไฟล์อะไรขนาดเท่าไหร่ ถ้าเป็นพวก Photoshop มีกี่ Layer

ปล. ถ้าเครื่องคุณเป็นการ์ดจอออนบอร์ดก็ต้องหันมาใช้การ์ดจอเพิ่มครับซัก 1 GB กำลังดีเลยกับงานกราฟฟิก และจากที่ดูมาคุณใช้งานมานานแล้วแสดงว่าคอมที่คุณใช้งานอยู่น่าจะสเป็คต่ำพอสมควรนะครับแบบนี้ถ้าเป็นอย่างที่ว่ามาผมแนะนำครับว่า ซื้อเครื่องคอมใหม่ดีกว่าครับแล้วเพิ่มการ์ดจอด้วยเลย

:)
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2012, 10:37:02 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ สำหรับคำแนะนำ สงสัย ได้เวลาหาเครื่องใหม่แล้วมังครับ