Thaiadmin

การบำรุงรักษา PC ที่อยู่ตามสาขา(ตจว.)

ออฟไลน์ aonneo

• **
  • 15
  • 0
อยากทราบแนวทางการดูแล บำรุงรักษา เครื่องคอมฯที่อยู่ตามสาขา ตามต่างจังหวัด(ทั่วประเทศ)
คือตอนนี้ผมต้องดูแล ทางด้านไอทีของบริษัท ทุกอย่าง (เพราะมีอยู่คนเดียว  ??? )

ต้องดูแลเครื่องในออฟฟิตสองแห่ง 60 กว่าเครื่อง มีสาขาที่กระจายตาม ตจว อีก60 สาขา ทังซับพอร์ต, ตอบคำถาม User ,ดูแล server ,แก้ไขปัญหาให้เครื่องที่กระจายตาม ตจว

ผมรู้สึกว่าตอนนี้วุ่นวายมาก ทำไม่ทันเลยครับ ทั้งออฟฟิต  ทั้งสาขา ทั้งSERVER คืออยากถามเพื่อนๆ พี่ ว่า..
- จนท ไอที จำนวนเท่าไหร่ จึงเหมาะสมกับจำนวนเครื่องขนาดนี้
- การบำรุงรักษา เครื่องที่กระจายอยู่ตาม ตจว ควรมีรอบการบำรุงรักษา กี่เดือน/เครื่อง ครับ

:-\

ออฟไลน์ SnoopyZ

• 477
  • 1
  • TH@min Membership
Re: การบำรุงรักษา PC ที่อยู่ตามสาขา(ตจว.)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2011, 18:21:04 »
กี่คน? 2-3 คน กำลังดี

เอาเรื่อง Support สาขาก่อน
หาปัญหาก่อนว่าเกิดจากอะไร สรุปมาเป็น 3 หัวข้อ
1. Hardware
2. Operating System
3. Application

1.1. Hardware เป็นไปได้ไหมหากที Outsource ดูแล ที่เป็น Local
1.2. ใช้ Hardware ที่เหมือนกัน เช่น เครื่องรุ่นเดียวกัน เพื่อลดการวิเคราะห์ปัญหาทางโทรศัพท์
1.3. มีเครื่องไว้สำรอง (อันนี้ลองไปคำนวนดู)
2.1. ลงให้เหมือนกัน ถ้าเป็นไปได้ ใส่พวก Undo ทั้งหลายไป
2.2. ถ้า HW เหมือนกัน เรื่องการจัดการ Driver ก็จะง่ายขึ้น
3.1. ทำ List ของ App ทั้งหมด พร้อมกับเครื่องที่ต้องใช้
3.2. เก็บต้นฉบับของ App ทุกตัวที่เป็น Version ล่าสุด และ Version Stable

การบำรุงรักษา อย่างน้อย 1 ปี ทยอยทำไป
ฝั่ง Server ก็ทำเหมือนๆ กัน แต่ไม่ต้องทำ Undo แต่เพิ่ม Backup เข้าไป

• **
  • 15
  • 0
Re: การบำรุงรักษา PC ที่อยู่ตามสาขา(ตจว.)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2011, 09:11:27 »
:) ขอบคุณมากครับสำหรับ ข้อมูล และแนวทางแก้ปัญหา
เห็นภาพเลยครับ จะเอามาประยุกใช้ดูครับ...

หนักใจเรื่องคนนี่แหละครับ..ไม่รู้เมื่อไหรจะเพิ่มให้ ( ที่นีเค้าเน้นประหยัดสุด ประโยชน์สูง ) :P
เคยบอกไปแล้ว เค้าก้บอกว่า ที่ดูก็ยังทันอยู่ ยังไม่จำเป็นต้องเพิ่ม.... :-\ ไม่รู้เมื่อไหร่ถึงจำเป็น

ออฟไลน์ SnoopyZ

• 477
  • 1
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2011, 09:40:27 »
:) ขอบคุณมากครับสำหรับ ข้อมูล และแนวทางแก้ปัญหา
เห็นภาพเลยครับ จะเอามาประยุกใช้ดูครับ...

หนักใจเรื่องคนนี่แหละครับ..ไม่รู้เมื่อไหรจะเพิ่มให้ ( ที่นีเค้าเน้นประหยัดสุด ประโยชน์สูง ) :P
เคยบอกไปแล้ว เค้าก้บอกว่า ที่ดูก็ยังทันอยู่ ยังไม่จำเป็นต้องเพิ่ม.... :-\ ไม่รู้เมื่อไหร่ถึงจำเป็น

เน้นประหยัดแบบไม่มีเหตุผล ก็ไม่ดีครับ
ถ้ายังไม่เห็นแนวว่าจะเพิ่ม แนะนำอีกอย่างคือหางานใหม่

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2011, 11:08:43 »
ตอนนี้คุณมีความสำคัญกับองค์กรมาก เพราะุ้ถ้าขาดคุณไปเขาจะเดือดร้อน
และตรงนี้แหล่ะคือประเด็น มันจะทำให้คุณไม่สามารถมีธุระใด ๆ ได้
ผมมองว่าคุณเองจะเดือดร้อน หากมีธุระจำเป็น แต่ถ้าชอบเป็นคนสำคัญก็แล้วไป
ของผมมีเครื่องประมาณ 120 มี 4 คน มีทั้งหมด 4 สาขา ตอนนี้ก็สบาย ๆ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• **
  • 15
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 ธันวาคม 2011, 12:51:20 »
ตอนนี้คุณมีความสำคัญกับองค์กรมาก เพราะุ้ถ้าขาดคุณไปเขาจะเดือดร้อน
และตรงนี้แหล่ะคือประเด็น มันจะทำให้คุณไม่สามารถมีธุระใด ๆ ได้
ผมมองว่าคุณเองจะเดือดร้อน หากมีธุระจำเป็น แต่ถ้าชอบเป็นคนสำคัญก็แล้วไป
ของผมมีเครื่องประมาณ 120 มี 4 คน มีทั้งหมด 4 สาขา ตอนนี้ก็สบาย ๆ

ใช่ครับ.แต่ไปๆมาๆ จะกลายเป็นว่างานออกมาไม่ดี ..จะมีธุระส่วนตัวหรือ ไป ตจว พักผ่อน โทรศัพท์ดังตลอด ห้ามปิดโทรฯ เพื่อนๆในที่ทำงานเริ่มทัก ว่าเราหน้าตาเครียด ขี้หงุดงิดขึ้น  แฟนยังเบื่อแทน เคยแย็บๆให้เปลี่ยนงานใหม่หลายครั้ง  อยากออกไปทำงานส่วนตัวเหมือนกัน แต่ติดที่ไม่มีคนมารับช่วงต่อ..

ออฟไลน์ kiz_008

• 5
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 16:32:55 »
ของผมมี 80 เครื่องมีพนักงาน 3 คนร่วมหัวหน้าด้วยนะ สบายๆ

ออฟไลน์ gorufu

• **
  • 41
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 15:32:25 »
ในความคิดผมว่ามันเยอะเกินไป ไหมครับ 60 สาขา เกือบทุกจังหวัดเลยนะครับ เนีย สวดยอด
แค่ลองคิดครับ ว่า ถ้าฟลุ๊กๆ เครื่อง รวน ที่เดียว server 1 เครื่อ กับเครื่องพนักงาน 2 สาขา พร้อมกันไม่อยากจะคิดเลย

ตอนนี้ผมก็ ดู อยู่ 2 ที่ ที่แรก 30 เครื่อ ที่2 ตจว 40 กว่าเครื่อง วุ่นๆเหมือนกัน ยังมึนๆ เลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 15:48:21 »
ขนาดผมอยู่แค่โรงเรียนมี 50-60 เครื่อง ยังวิ่งวุ่นเลยครับ

ของคุณยังไงก็ต้องจ้างเพิ่มครับ สาขาเยอะมาก

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 07:32:15 »
สาขาต่างจังหวัด ควรจะหา outsource ในการรับหน้าที่ดูแลครับ
เพราะว่า จ้างคนมาเท่าไร ก็วิ่งไม่ทันการหรอกครับ 60 จังหวัด
กำหนด ขอบเขตงานที่ต้องทำ แล้วหา บริษัทมา ประมูล เพื่อ
ทำหน้าที่ดูแลแทน ใน ตจว.

ส่วนใน กทม นั้น น่าจะมีเพิ่มอย่างน้อย 2 คน โดยให้ประจำ แห่ง ละ คน
โดยดูแล Desktop อย่างเดียว
ส่วนคุณก็ทำงานดูแล server และ infrastructure หลักๆ รวมทั้งงาน
วางแผนต่างๆด้วยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 14:31:36 »
รับเจ้าหน้าที่เพิ่มมั้ย..ผมสนใจอยากจะไปช่วย....ตอนนี้ผมดูอยู่500 เครื่อง+อุปกรณ์ต่างๆด้วยดูกันอยู่สามคนคับ..

ออฟไลน์ rujipars

• 394
  • 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 16:27:41 »
ใช่ครับ.แต่ไปๆมาๆ จะกลายเป็นว่างานออกมาไม่ดี ..จะมีธุระส่วนตัวหรือ ไป ตจว พักผ่อน โทรศัพท์ดังตลอด ห้ามปิดโทรฯ เพื่อนๆในที่ทำงานเริ่มทัก ว่าเราหน้าตาเครียด ขี้หงุดงิดขึ้น  แฟนยังเบื่อแทน เคยแย็บๆให้เปลี่ยนงานใหม่หลายครั้ง  อยากออกไปทำงานส่วนตัวเหมือนกัน แต่ติดที่ไม่มีคนมารับช่วงต่อ..

ไม่มีคนมารับช่วงต่อ..  ไม่ใช่ปัญหาของเรา  แต่เป็นปัญหาของบริษัท  ที่บริษัทจะต้องหาทางแก้เอง  เช่น  ยอมให้มีทีมงานมาช่วยงานและเรียนรู้งานจากคุณ

ถ้าคุณมีที่ไปก็แจ้งไปว่าคุณจะลาออกภายใน... เดือน   ตามกติกาสากลก็ 1 เดือน  ถ้าคุณใจดีก็อาจจะแจ้งล่วงหน้า 2-3 เดือนก็ว่าไป    ถ้ามันจะมีปัญหามันก็เพราะว่าเขาไม่ยอมให้มีคนมาช่วยงานคุณ   ไม่ใช่ว่าคุณไปกลั่นแกล้งอะไรเขา

ถ้าเขาแคร์คุณ  เขาก็ควรจะยอมให้คุณมีคนช่วยงาน  ซึ่งอาจจะทำให้คุณรู้สึกดีกับงานมากกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน  คุณอาจจะอยู่กับเขาไปเรื่อยๆ ก็ได้  ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ coco

• *
  • 64
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 16:38:20 »
ของผมประมาณ 1000 เครื่องครับ  แยกออกเป็น สำนักงานใหญ่ประมาณ 600 เครื่องที่เป็น PC และ 400 เครื่องที่อยู่สาขา อันนี้ยังไม่รวม Server และ Infrastructure  โดย Server อีกประมาณ 70 เครื่อง  โดยมีไอทีประจำ สำนักงานใหญ่ ดู PC 4 คน ดู Server และ Infra 6 คน และจ้าง Outsource เพื่อดูงานสาขา โดยสโคปงานจะเป็น Hardware และ OS ส่วน Application จะใช้วิธี Remote ไปแก้ไข โดย SLA  ของ Outsource อยู่ที่ 4 ชม.ส่วน HW สำนักงานใหญ่ทุกชนิดทำ MA ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>