Thaiadmin

สายไปไหมถ้าจะเริ่มต้นสาย Network ตอนอายุ 34 ?

สายไปไหมถ้าจะเริ่มต้นสาย Network ตอนอายุ 34 มีโอกาสที่ บริษัทจะรับเข้าทำงานหรือไม่??
ไม่มี cert และแทบไม่มีความรู้ด้านนี้? ต้องเริ่มยังไง?

ขอบคุณมาก :-\

ออฟไลน์ [Mr. JP]

• 244
  • 0
  • [รักแท้ก็เหมือนผี รู้ว่ามีจริงแต่ไม่เคยเจอ]
    • ciscogang.blogspot.com
Re: สายไปไหมถ้าจะเริ่มต้นสาย Network ตอนอายุ 34 ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2011, 01:49:28 »
สายไปครับ ถ้าจะ ไปสมัครตาม บริษัท ต่างๆ
แต่ไม่สายถ้าเรียนรู้แล้ว เปิด บริษัท ตัวเอง

ออฟไลน์ wewelcome

• 951
  • 22
  • poweredbymoney.
Re: สายไปไหมถ้าจะเริ่มต้นสาย Network ตอนอายุ 34 ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2011, 08:03:43 »
เดิมทำอะไรอยู่ล่ะครับ นานแค่ไหนแล้ว แล้วคุณพร้อมที่จะวิ่งตามให้ทันรึเปล่า ถ้าคุณยังคงเป็นคนที่วิ่งเร็วอยู่ และพร้อมทุ่ม ผมว่ายังทันนะ แต่คุ้มมั๊ย ค่อยมาคุยกัน และคุณเก็บไปคิดอีกทีครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2011, 12:25:43 »
เอาเป็นว่าสายไม่สายไม่รู้ผมแค่ 31 ขนาดจะทำ IT Support ซักยังหาเข้ายากจนจะขาดใจตาย (ได้เหมือนกันนะหากไม่เลือกก็คือเงินเดือนไม่กี่บาท) เครือใหญ่ๆไม่ต้องหวังยิ่งหากไม่มีประสบการณ์ เช่น SCG,PTT

ออฟไลน์ avalance

• 1,441
  • 23
  • เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น
    • www.itsesa.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2011, 22:57:50 »
สายครับ

อายุขนาดนี้ เค้าสามารถหาเด็กจบใหม่ที่มีความสามารถทางด้านนี้ได้เยอะมาก

แต่ในเมื่อเรามีจุดอ่อนทางด้านวิชา เราก็ใช้จุดแข็งทางด้านอายุนี่แหล่ะเข้าไปเป็นตัวช่วย

หากคุณยอมที่จะได้ค่าตอบแทนไม่ค่อยสมน้ำสมเนื้อกับวัยนี้ แลกกับการที่จะได้เข้าไปทำงาน

คุณก็ยอมทำไปซักหน่อย แต่ละวันเก็บเกี่ยวประสบการณ์ทุกอย่างในด้านนี้ให้มากที่สุด

ใช้ช่วงเวลาในการพัฒนาตัวเองให้สั้นที่สุด เอาแบบว่าขยันกว่าตอนเรียนให้มากกว่านี้เยอะๆ เหมือนคนบ้างานไปเลย

สมมติว่าคุณใช้เวลาทั้งหมดนี้ 1 ปี

พอคุณอายุ 35 คุณก็ได้ประสบการณ์พวกนี้มากพอแล้ว

คุณก็ใช้อายุของคุณนี่แหล่ะ สมัครงานโดยใช้วุฒิภาวะเข้าไปช่วย บอกว่าคุณสามารถตัดสินใจเรื่องแบบนั้น แบบนี้ได้ ต่างจากคนอื่นตรงไหน มีความรับผิดชอบอะไรที่คุณทำได้ในวัยนี้

บวกกับประสบการณ์ทำงานมาอีก 10 กว่าปีตั้งแต่คุณเรียนจบ และได้คลุกคลีกับด้าน Network มาพอสมควร

แค่เนี้ย คุณก็สามารถใช้วัยวุฒิอัพเงินแบบก้าวกระโดดได้พอสมควรเลยครับ
 facebook.com/itsesadotcom 
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com

คอร์ส Windows Server 2016 https://www.skilllane.com/courses/windows-server-2016
คอร์ส Endian Firewall https://www.skilllane.com/courses/endian-firewall

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2011, 20:59:12 »
ขอบคุณทุกท่าน

ออฟไลน์ chaiwat_amorn

• *
  • 62
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011, 12:01:44 »
ต้องดูว่าตอนนี้คุณทำงานทางด้านไหนอยู่ครับ มีส่วนเกี่ยวข้องกับ IT พวก system (server หรือ application หรือ programming) หรือเปล่า ถ้าเกี่ยว ก็ยังมีโอกาสครับ เพราะเอามาอ้างอิง และนำความด้าน network ไปเป็นความรู้เสริม

อายุ 34 จะต้องเน้นไปทางงาน management ครับ ซึ่งถ้าประสบการณ์เดิมเป็นงานทางด้าน IT และได้ความรู้ทางด้าน network เสริม ก็ไปสมัครงานประเภท management ครับ แต่สำหรับงานแบบลุยๆ นั้น ตามที่หลายท่านกล่าว คงต้องเป็นเด็กจบใหม่ครับ

แต่ในมุมหนึ่ง ผมคิดว่าถ้าพอมีเวลา จะศึกษาไว้ก่อน มันไม่เสียหายหรอกครับ เพราะโอกาสอาจจะมาอย่างที่เราคาดไม่ถึง และเมื่อโอกาสมา เราก็คว้าได้ทันที แต่หากไม่เตรียมความพร้อมไว้ก่อน เราอาจจะเสียโอกาสนั้นไป แต่คุณต้องถามตัวเองก่อนว่า หากโอกาสไม่เข้ามาล่ะ คุณจะเสียใจไหม และจะรู้สึกว่าเสียเวลาไหมกับการศึกษา network ถ้าคุณคิดว่าจะเสียเวลา ก็ไม่แนะนำครับ แต่ถ้าคุณศึกษา network ด้วยความรู้สึกว่าชอบ และท้าทาย ก็แนะนำครับว่าลุยเลยครับ สำหรับผมแล้ว ผมคิดว่ามีความรู้ติดตัวไว้ก่อนไม่เสียหายหรอกครับ

สำหรับความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับ IP network ผมได้เขียนและแชร์ไว้ ตาม URL นี้ครับ

http://www.likecisco.bloggang.com/

แต่... แหะๆ ช่วงนี้จิตตกกับน้ำท่วม เลยยังไม่ได้เขียนต่อ แต่ยังไงผมก็เขียนไปเยอะเหมือนกันครับ ถ้าสนใจ ไปอ่านเล่นๆ ครับ แล้วถามตัวเองว่าชอบเส้นทางสายนี้จริงไหม

โก้-ชัยวัฒน์

sue sue

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2012, 23:41:53 »
ปีนี้ ผม 33 ละ เพิ่งเริ่มผลัก เริ่มดันตัวเองเข้ามาสาย Network เต็มตัว ได้ปีกว่าๆ เมื่อก่อนทำงานด้าน electronics
cer. ก็ยังไม่มีสักกะใบ แต่ชีวิตมันต้องเดินต่อไปครับ สู้ๆ ครับ ก่อน 35 ขอลุยเอา CCNP ให้ได้ล่ะครับ  O0

ออฟไลน์ edmtv

• 77
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2012, 21:32:26 »
สายไปไหมถ้าจะเริ่มต้นสาย Network ตอนอายุ 34 มีโอกาสที่ บริษัทจะรับเข้าทำงานหรือไม่??
ไม่มี cert และแทบไม่มีความรู้ด้านนี้? ต้องเริ่มยังไง?

ขอบคุณมาก :-\

เอาใจช่วยครับ ผมก็34เหมือนกัน พึ่งจะสอบ ccna ผ่านไป1เดือนครับ ใช้เวลาเตรียมตัว 3 เดือน แนะนำ
1. อ่านหนังสือ อ เอกสิทธิ์ ให้เข้าใจทฤษฏีทั้งเล่ม shortnote ไปด้วย
2. ฝึกทำแลป โหลดเอาในเน็ต เยอะแยะครับ ของ jodoi ก็มีให้โหลดครับ
3. ถ้าอยากสอบ ccna ก็โหลดข้อสอบมาเลยครับ มีทั้งแลป และ choice
4. สอบผ่านแล้ว อย่าหยุดนิ่งครับ อ่านหนังสือ หาความรู้ไปเรือยๆ
5. สมัครงานด้าน Network ไปเลย
ปล. ของผมก็เคยทำ support มาก่อนเกือบ 5 ปีแน่ะครับ ก็เลยเสี่ยง ลงทุน ที่จะเปลี่ยนตัวเอง ผลตอบแทนก็คุ้มค่าในระยะยาวนะครับ ถ้าคุณมีใจรัก
และยอมลงทุน เวลา เงินค่าสอบ ถ้าเงินเดือนได้เยอะขึ้น ระยะยาวแล้วผมว่าก็คุ้มที่จะลงทุนนะ 
คานาอัน