Thaiadmin

รบกวนขอคำแนะนเรื่อง File -Server ในองค์กร

ออฟไลน์ aui191

• 80
  • 0
รบกวนขอคำแนะนเรื่อง File -Server ในองค์กร
« เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 12:50:15 »
รบกวนขอคำแนะนเรื่อง File -Server ในองค์กรหน่อยครับ คือตอนนี้
ที่บริษัทผมใช้ File Server จาก Server Netware 5.1 อยู่ครับ แต่ Server เก่ามากแล้วครับ 5-6 ปีได้ล่ะครับ
อยากจะเปลี่ยน Server แต่ลง Netware ไม่เคยลง Netware ครับ
User จะเปิดเครื่อง แล้ว Login เข้าใช้งานเครื่องโดย Netware Client for Windows ก่อนจึงจะใช้งาน File Server ได้
พอจะมีวิธีอื่นหรือป่าวครับที่ไม่ต้องลง Netware เหมือนเดิม ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
Re: รบกวนขอคำแนะนเรื่อง File -Server ในองค์กร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 13:01:44 »
รบกวนขอคำแนะนเรื่อง File -Server ในองค์กรหน่อยครับ คือตอนนี้
ที่บริษัทผมใช้ File Server จาก Server Netware 5.1 อยู่ครับ แต่ Server เก่ามากแล้วครับ 5-6 ปีได้ล่ะครับ
อยากจะเปลี่ยน Server แต่ลง Netware ไม่เคยลง Netware ครับ
User จะเปิดเครื่อง แล้ว Login เข้าใช้งานเครื่องโดย Netware Client for Windows ก่อนจึงจะใช้งาน File Server ได้
พอจะมีวิธีอื่นหรือป่าวครับที่ไม่ต้องลง Netware เหมือนเดิม ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ก็ย้าย ข้อมูล จาก file server ตัวเก่าที่บน netware มาไว้ ที่ server เครื่อง ใหม่ ซึ่งอาจจะเป็น linux base หรือ windows ครับ
แล้วสร้าง user สำหรับเข้า share file จากนั้นก็ลองไปเรียก share fileserver  ที่เครื่อง client ก็น่าจะได้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
Re: รบกวนขอคำแนะนเรื่อง File -Server ในองค์กร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 14:36:24 »
ถ้าใช้เป็นแค่ File Sharing เพียงอย่างเดียว ลองพิจารณา Solution "Active Directory" ของ Microsoft ก็น่าจะได้นะครับ ถ้าสามารถทดแทน Netware ได้ เพราะ Netware มีคนใช้งานไม่มากครับ  :)
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 14:46:00 »
ทำได้หลายแนวทางครับ
ทั้ง linux และใช้งาน samba ก็จะดีตรงฟรี
หรือใช้เป็น workgroup แบบ windows server เฉยๆเลยก็ได้
หรือว่าใช้เป็น Domain controller เลยก็ได้ แต่ว่าก็ต้องเปลี่ยนแปลง user เยอะหน่อย
ทั้งนี้ ก็จะมีข้อดีข้อเสียแตกต่างๆกัน
ถ้าอยากรู้หลายละเอียด IM มาได้ครับ
เพราะว่ารายละเอียดการทำนั้น ขึ้นอยู่กับ งบประมาณ และความตั้งใจจะเปลี่ยนแปลง
ทีเดียวมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 17:06:25 »
ถ้ามี ad อยู่แล้ว ลองดูวิธีนี้ครับ ใช้ samba แชร์ไฟล์ โดยอิงสิทธิ์จาก ad

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=129443.0

แต่ถ้าไม่มี ad แต่อยากใช้ samba ก็ลองดูตามนี้ก็ได้ครับ

http://www.howtoforge.com/ubuntu-11.04-samba-standalone-server-with-tdbsam-backend

ออฟไลน์ neocrisis

• 652
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 08:34:25 »
จริงๆ ถ้ามี AD อยู่แล้ว ลองหา NAS สักตัวมาทำเป็น File Server โดยการใช้หลักการ Authen ผ่าน AD และการทำ Policy Map drive
สำหรับ Folder ที่มีการจัดสรรก็อ้างสิทธิ์ตามกลุ่มบน OU แค่นั้นก็เรียบร้อยแล้วครับ ลองดูๆ  O0
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 09:20:43 »
จริงๆ ถ้ามี AD อยู่แล้ว ลองหา NAS สักตัวมาทำเป็น File Server โดยการใช้หลักการ Authen ผ่าน AD และการทำ Policy Map drive
สำหรับ Folder ที่มีการจัดสรรก็อ้างสิทธิ์ตามกลุ่มบน OU แค่นั้นก็เรียบร้อยแล้วครับ ลองดูๆ  O0
ถ้าไม่เล่น nas ก็อาจจะมองพวก storage server โดยเฉพาะไปเลยก็ได้ครับ
เห็นหลาย ๆ เจ้าขายพร้อม windows storage server 2008 น่าจะเหมาะเอาไว้ทำ file sharing อย่างมาก
แลวะค่า licnese ไม่น่าจะแพงอย่างตัว 2008 ปกติ (ผู้รู้โปรดยืนยันทีครับ)