Thaiadmin

การส่ง Email เรื่องสำคัญเกี่ยวกับ IT ไปยัง Mailgroup ของ users ครับ

ออฟไลน์ Bankuryu

• 21
  • 0
เนื่องจาก หลายครั้งที่ผมต้องส่ง email ที่มีเนื้อหาใจความสำคัญ ๆ เกี่ยวกับ IT Security และร้องขอความร่วมมือจาก users ว่าให้ช่วยปฏิบัติตาม.

แต่ทว่า เมื่อ users เหล่านั้น เห็น email ที่มาจาก IT ก็เสมือนว่ามียาเบื่อมาวางตรงหน้า ซึ่งจะลบทิ้งทันทีโดยไม่ต้องพิจารณา บางคนถึงขนาดตั้ง Rule ใน Outlook ให้เป็น Junk หรือ Delete ทันที........แหม สะดวกจริง ๆ ครับ

เลยทำให้การขอความร่วมมือ และการสื่อสารเป็นไปอย่างกระท่อนกระแท่น โดยเฉพาะกลุ่ม users วัยรุ่น ๆ หัวใหม่ ที่ไม่ค่อยจะแคร์เรื่อง IT Security Awareness สักเท่าใดนัก.

ทีนี้ ผมอยากรบกวนสอบถามท่านผู้มีประสบการณ์ทั้งหลายครับ ว่ามี trick/technic อะไรหรือไม่ ที่จะทำให้ email ที่ส่งออกไปจาก IT อย่างพวกเรา ๆ ให้มัน effective และ users ได้ตระหนัก ได้อ่านบ้างก็ยังดีน่ะครับ, ต้องเลือกเวลาหรือไม่? ต้องจั่วหัวหลอกว่า Bonus is coming! หรือไม่? ฯลฯ

รบกวนด้วยครับ เหนื่อยหน่ายเหลือเกินจริง ๆ กับการรับมือ users ที่ปนกันระหว่างรุ่นเดอะเก๋าเกม และวัยรุ่นกิ๊วก๊าว  :'(

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
ถ้าเครื่องในบริษัทจอยโดนเมนไว้ ก็ทำเป็น startup ขึ้นมาเลยครับ
logon เข้าไปปุ๊บ เห็นปุ๊บ จะอ้างว่าไม่รู้ ไม่ได้แล้ว และเราก็ส่งเมล์ไปอีกรอบ
ทำ 2 ทางแบบนี้ ถ้ายังฝ่าฝืนกัน จะได้มีบทลงโทษกันได้แบบคล่อง ๆ หน่อย

ออฟไลน์ toshi

• 56
  • 0
  • TH@min Membership
ปัญหาใหญ่ของ ไอทีเลย อะ  ถ้าไม่ทำตาม หรือแกล้งไม่รู้ ก็ ปริ้น ติดตรงประตูทางเข้า ออฟฟิสเลย เอาใหญ่ๆ
จะได้เห็นกันทุกคน จะอ้างว่าไม่เห็นไม่รู้ ไม่ได้   :D :D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ INFi

• *
  • 573
  • 8
  • ._.
เวลาส่ง IT announcement  ผม CC  หัวหน้างาน+ผู้บริหารไว้ พออยุ่ในที่ประชุมหรือมีปัญหาอะไรก็ไม่เห็นมี user คนไหนบอกว่าไม่ได้รับหรือไม่ได้อ่าน mail นะครับ  :)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

เวลาส่ง IT announcement  ผม CC  หัวหน้างาน+ผู้บริหารไว้ พออยุ่ในที่ประชุมหรือมีปัญหาอะไรก็ไม่เห็นมี user คนไหนบอกว่าไม่ได้รับหรือไม่ได้อ่าน mail นะครับ  :)

เวลาผมส่งผมก็ CC ถึงหัวหน้าแผนกด้วยครับ ให้ในหัวหน้าแผนกเค้าบอกกล่าวกันด้วย

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
ทำบันทึกภายใน มีลายเซ็นคนบิ๊ก ๆ ไแปะตามแผนกด้วยครับ

ออฟไลน์ Bankuryu

• 21
  • 0
ถ้าเครื่องในบริษัทจอยโดนเมนไว้ ก็ทำเป็น startup ขึ้นมาเลยครับ
logon เข้าไปปุ๊บ เห็นปุ๊บ จะอ้างว่าไม่รู้ ไม่ได้แล้ว และเราก็ส่งเมล์ไปอีกรอบ
ทำ 2 ทางแบบนี้ ถ้ายังฝ่าฝืนกัน จะได้มีบทลงโทษกันได้แบบคล่อง ๆ หน่อย

เดี๋ยวจะลองดูอีกทีครับ เมื่อก่อนมันก็เคยมีครับ ผมยัด powerpoint ลงไปตอน logon เครื่องเลย แต่บ่นกันว่าเครื่องช้า อ้างกันต่าง ๆ นานาว่า effect กับงาน ต้องรีบทำงาน ฯลฯ ผู้ใหญ่เลยสั่งให้เอาออกครับ น่าเศร้า

ปัญหาใหญ่ของ ไอทีเลย อะ  ถ้าไม่ทำตาม หรือแกล้งไม่รู้ ก็ ปริ้น ติดตรงประตูทางเข้า ออฟฟิสเลย เอาใหญ่ๆ
จะได้เห็นกันทุกคน จะอ้างว่าไม่เห็นไม่รู้ ไม่ได้   :D :D

อันนี้ยังไม่เคยลองครับ แต่น่าสนใจ จะลองดูควบคู่กับวิธีด้านบนครับ

เวลาผมส่งผมก็ CC ถึงหัวหน้าแผนกด้วยครับ ให้ในหัวหน้าแผนกเค้าบอกกล่าวกันด้วย
ผมก็ CC ระดับ Operation Manager ที่ควบคุมคนเหล่านี้นะครับ แต่.........หัวเงียบ หางก็เลยสนุกสนานกันแบบนี้ครับ T_T

ทำบันทึกภายใน มีลายเซ็นคนบิ๊ก ๆ ไแปะตามแผนกด้วยครับ
จะลองทำวิธีนี้เพิ่มอีกด้วยครับ

ขอขอบพระคุณทุก ๆ คำแนะนำ และทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ อย่างไรแล้วถ้ามีปัญหาอื่น ๆ ผมอาจจะต้องรบกวนทุกท่านอีกนะครับ