Thaiadmin

จะสอบ ccna หมดกำลังใจครับ

ออฟไลน์ aimar31

• *
  • 142
  • 0
จะสอบ ccna หมดกำลังใจครับ
« เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 08:27:26 »
อ่านมานานเเล้ว ยังไม่ได้สอบสักที ทำข้อสอบได้บางไม่ได้บ้าง
เหนื่อยใจ ทำไมคนอื่นเขาสอบกันง่ายจัง
พี่ๆที่เคยสอบกันเเนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ InzecureOne

• 897
  • 16
  • Nibbāna
Re: จะสอบ ccna หมดกำลังใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 09:48:56 »
กำลังใจ เกิดจาก ใจ ของเราเองครับ สิ่งเดียวที่จะควบคุม ใจ เราได้ คือตัวเราเองเท่านั้นครับ จะหมดกำลังใจ หรือ จะมีกำลังใจ จะสอบผ่าน หรือ จะสอบตก จะเหนื่อยใจ หรือ จะสู้ต่อ ขี้นอยู่กับ คุณ aimar31 เท่านั้นครับ ไม่มีใครให้กำลังใจใครได้ แล้วมันจะได้ผลทั้งนั้นครับ นอกจาก ตัวเราเอง

ถ้าเราล้ม ต่อให้มีคนเป็น ร้อยคน บอกให้เรา ลุก ถ้าเราให้ลุกขึ้นยืนด้วย สองขาของเราเอง ไม่มีทางที่เราจะลุกขึ้นยืนได้หรอกครับ

ลุกขึ้นยืนด้วยสองขาของตัวเอง แล้วเดินต่อไป ครับ

ออฟไลน์ ReFeeL

• *
  • 582
  • 0
  • The Human Network
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 10:56:58 »
อ่านมานานเเล้ว ยังไม่ได้สอบสักที ทำข้อสอบได้บางไม่ได้บ้าง
เหนื่อยใจ ทำไมคนอื่นเขาสอบกันง่ายจัง
พี่ๆที่เคยสอบกันเเนะนำหน่อยครับ

Focus ให้ตรงจุดครับ เนื้อหา CCNA นั้นค่อนข้างจะกว้าง คุณไม่มีทางจำมันได้หมดทุกตัวอักษร แต่คุณต้องชี้เป้าลงไปให้ถูกจุด แน่นอนว่าถ้าคุณไม่อยากท่องข้อสอบเข้าไปทำ

คุณก็ต้องเข้าใจหลักการ อ่านแล้วพยายามสรุปเป็นหัวข้อๆออกมา เพราะการท่องเข้าไปยังไงคุณก็ผ่าน 100% แต่ถามว่าคุณสามารถนำความรู้ที่คุณมีไปใช้งานได้แค่ไหน

แต่ถ้าคุณต้องการจะสอบโดยไม่อ่านแนวข้อสอบเลย คุณคงต้องใช้เวลาและความเข้าใจที่ค่อนข้างสูงพอสมควร ผมถึงบอกว่าถ้าคุณต้องการสอบผ่านด้วย และได้ความรู้ด้วย

คุณต้องทำมันควบคู่กันไปครับ โดยการอ่านทฤษฎีก่อน พยายามอ่านให้เข้าใจ แต่อาจจะไม่ต้องลึก เน้นจับประเด็นให้ได้ และลองทำข้อสอบดู ข้อไหนทำไม่ได้หรือตอบไม่ถูก

ให้เปิดกลับไปอ่านทฤษฎีว่าทำไมข้อนี้ถึงตอบแบบนี้ และถ้าไม่เข้าใจจริงๆ ให้เอาคำถามมาโพสถามใน Thaiadmin ผมรับรองว่ามีคนช่วยคุณตอบแน่นอนครับ

แต่อย่างน้อยๆ คุณต้องให้กำลังใจตัวเองและใช้ความพยายามซักนิดนึง ถ้าคุณจับประเด็นตามผมบอก ผมมั่นใจว่าการทำเช่นนี้จะทำให้คุณเข้าใจได้ไม่ยากและสามารถผ่านไปได้ด้วยดี

O0

=ความพยายามครั้งที่ร้อย ดีกว่าท้อถอยตั้งแต่ยังไม่เริ่ม=
We Are The Human Network

ออฟไลน์ chaiwat_amorn

• *
  • 62
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 12:23:22 »

จากที่ทุกท่านแนะนำนั้น ถือว่าเป็นประโยชน์มากครับ ผมขอเสริมอีกนิดนึงนะครับ ข้อสอบ Cisco ไม่ว่าจะเป็นวิชาไหน บางครั้งคำถาม และคำตอบที่เฉลย ก็ดูแปลกๆ บ้าง เพราะฉนั้น ขอแนะนำครับว่า พยายามอ่านเนื้อหาให้มากสุดเท่าที่จะทำได้ พยายามทำความเข้าใจกับคำถามและคำตอบของข้อสอบให้มากที่สุด โดยนำข้อสอบย้อนไปหาทฤษฎี เพื่อให้เข้าใจว่าทำไมจึงตอบข้อนี้ แต่บางข้อมันแปลกๆ ไม่สามารถหาทฤษฎีมาอ้างอิงได้จริงๆ ก็ลอง Post ถามใน Web นี้ดูครับ แต่ถ้าไม่มีใครตอบจริงๆ ก็จำเป็นที่จะต้องจำเอา แต่ไม่แนะนำให้จำทุกข้อครับ เพราะท้ายสุดคุณต้องทำงานได้ แต่เชื่อเถอะครับ ในชีวิตการทำงานได้ใช้ทุกหัวข้อ แต่จะมีบางเรื่องที่คุณต้องเจอประจำ เช่น เรื่อง VLAN และเรื่อง Routing

การอ่านเอง ต้องตกผลึกความคิด อาจจะต้องใช้เวลา หาำกพอมีเงินทุนอยู่บ้างลองหาที่เรียน เพื่อช่วยให้อ่านง่ายขึ้นและลดทอนเวลาในการอ่านครับ

ขอให้โชคดีครับ อย่าทิ้งฝันนะครับ ถ้าคุณทิ้งฝัน คุณจะไปได้ไม่ไกลนะครับ และอีกอย่างครับ การสอบ CCNA จริงอยู่ต้องใช้เงินในการสอบ แต่การสอบตก ไม่ได้หมายถึงชีวิตจะล้มเหลวนะครับ อย่ากลัวที่จะสอบครับ สู้ๆ ครับ

• *
  • 142
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 13:32:12 »
ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำทุกท่านนะครับ
มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 22:06:58 »
ตรงไหนงง  ถามมาได้ครับ
แต่ตอบได้หรือเปล่า ไม่รู้นะ

ถ้าหลักการพอได้   รายละเอียดคงลืมไปบ้างผ่านมาหลายปีแล้ว

ฮิฮิ

• *
  • 142
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 08:55:01 »
ตรงไหนงง  ถามมาได้ครับ
แต่ตอบได้หรือเปล่า ไม่รู้นะ

ถ้าหลักการพอได้   รายละเอียดคงลืมไปบ้างผ่านมาหลายปีแล้ว

ฮิฮิ
ถ้าเรามี voucher มันจะลดราคาสอบกี่ % ครับ
เเล้วถ้ามี voucher จะต้องทำไงบ้างครับ รบกวนผู้รู้เเนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ rujipars

• 394
  • 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 09:04:11 »
การอ่านตัวอย่างข้อสอบก็ช่วยได้เยอะครับ   เพราะบางครั้งความรู้มีพอที่จะผ่านได้  แต่เจอความวกวนของภาษาแล้วตอบผิดก็เป็นไปได้

แต่ก็ขอสนับสนุนคำแนะนำของหลายๆ ท่านในที่นี้อีก 1 เสียงว่า  การอ่านให้ได้ความรู้ที่แท้จริงนั้นสำคัญที่สุด

อาธร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กันยายน 2011, 19:15:35 »
19:14 16/9/54
เล่าเรื่องเตรียมสอบ CCNA ด้วยตัวเอง (ปีนึง...)
1. ผมอายุเกิน 30 แล้วครับ ลาออกจากงาน ตั้งใจจะเปลี่ยนสายมาด้าน IT-Network จริงจัง
2. ผมเริ่มอ่านตั้งแต่ สิงหา 53 ถึงตอนนี้ จะ ตุลา 54 แล้ว
3. อ่าน เอกสิทธิ์ 2 รอบ, Boson 1, Actual Test 1, Todd Lammle 1, Packet Tracer 1
4. อ่านแล้วลืม... ที่เคยเข้าใจก็ลืมว่าเข้าใจอะไร...
5. การสอบ อย่างไรก็ต้องสรุป-ขมวด-เก็ง ล่ะครับ
6. ไม่คุ้มเลย น่าจะไปเรียนซะ เสียตังแค่ไม่กี่หมื่น ดันมาเสียเวลา เสียค่ากินอยู่ปีนึง แบบไม่ได้ทำงาน แล้วเรื่อยๆ เอื่อยๆ ไม่แนะนำเลย
7. ป๋าเต๊กบอกว่า "ทำในสิ่งที่เรารัก ต่อให้มันจะยังล้มเหลว เราก็ล้มกลางลงกลางสิ่งที่เรารัก"
8. ผมจะสอบก่อนสิ้นเดือนนี้ละครับ

ออฟไลน์ Aunny

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 13:25:20 »
19:14 16/9/54
เล่าเรื่องเตรียมสอบ CCNA ด้วยตัวเอง (ปีนึง...)
1. ผมอายุเกิน 30 แล้วครับ ลาออกจากงาน ตั้งใจจะเปลี่ยนสายมาด้าน IT-Network จริงจัง
2. ผมเริ่มอ่านตั้งแต่ สิงหา 53 ถึงตอนนี้ จะ ตุลา 54 แล้ว
3. อ่าน เอกสิทธิ์ 2 รอบ, Boson 1, Actual Test 1, Todd Lammle 1, Packet Tracer 1
4. อ่านแล้วลืม... ที่เคยเข้าใจก็ลืมว่าเข้าใจอะไร...
5. การสอบ อย่างไรก็ต้องสรุป-ขมวด-เก็ง ล่ะครับ
6. ไม่คุ้มเลย น่าจะไปเรียนซะ เสียตังแค่ไม่กี่หมื่น ดันมาเสียเวลา เสียค่ากินอยู่ปีนึง แบบไม่ได้ทำงาน แล้วเรื่อยๆ เอื่อยๆ ไม่แนะนำเลย
7. ป๋าเต๊กบอกว่า "ทำในสิ่งที่เรารัก ต่อให้มันจะยังล้มเหลว เราก็ล้มกลางลงกลางสิ่งที่เรารัก"
8. ผมจะสอบก่อนสิ้นเดือนนี้ละครับ
การสอบเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ loki

• *
  • 14
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 20:33:53 »
รอฟังครับบบ   ;)

ออฟไลน์ Quas

• *
  • 2
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 12:32:09 »
เอาใจช่วยครับผม  :)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 16:22:10 »
มาเป็นกำลังใจด้วยอีกคน ผมก็เกือบหมดกำลังใจไปแล้วเหมือน แต่พอมานั่งนึกๆ ว่า ไม่มีสิ่งใดที่คนไทยอย่างเราๆทำไม่ได้ หากตั้งใจ เลยนึกฮึดสู้ขึ้นมาอีกครั้ง ผมก็กะว่าจะสอบเร็วนี้ครับ สู้ๆครับผม    ;D O0
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ lnontakorn

• *
  • 846
  • 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 15:47:04 »
การอ่านตัวอย่างข้อสอบก็ช่วยได้เยอะครับ   เพราะบางครั้งความรู้มีพอที่จะผ่านได้  แต่เจอความวกวนของภาษาแล้วตอบผิดก็เป็นไปได้

แต่ก็ขอสนับสนุนคำแนะนำของหลายๆ ท่านในที่นี้อีก 1 เสียงว่า  การอ่านให้ได้ความรู้ที่แท้จริงนั้นสำคัญที่สุด

พอจะมีตัวอบย่างข้อสอบไหมครับ พี่ๆครับ
ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด