Thaiadmin

ปลดล็อค USB Flash Drive ทำไงครับ

ปลดล็อค USB Flash Drive ทำไงครับ
« เมื่อ: 1 กันยายน 2011, 18:27:09 »
สามารถเปิดเข้าไปดูข้อมูลและก๊อบออกมาได้ แต่ถ้าจะเอาข้อมูลใส่ลงใน flash drive มันจะขึ้นว่า

Cannot copy command: The disk is write-protected.

Remove the write-protection or use another disk.

ซึ่งไม่ได้เกิดจากการใช้ programs ของ flash drive ล็อค แต่ทางเจ้าของบอกว่า ใช้ windows 7 เป็นตัวล๊อค และก้อลืมวิธีการทำไปแล้วด้วย

ไม่ทราบว่าผมจะทำอย่างไรถึงจะใช้งาน flash drive นี้ได้ครับ

ปล. format ก็ถูก protect ไว้เหมือนกัน ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
Re: ปลดล็อค USB Flash Drive ทำไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 กันยายน 2011, 23:18:00 »
สามารถเปิดเข้าไปดูข้อมูลและก๊อบออกมาได้ แต่ถ้าจะเอาข้อมูลใส่ลงใน flash drive มันจะขึ้นว่า

Cannot copy command: The disk is write-protected.

Remove the write-protection or use another disk.

ซึ่งไม่ได้เกิดจากการใช้ programs ของ flash drive ล็อค แต่ทางเจ้าของบอกว่า ใช้ windows 7 เป็นตัวล๊อค และก้อลืมวิธีการทำไปแล้วด้วย

ไม่ทราบว่าผมจะทำอย่างไรถึงจะใช้งาน flash drive นี้ได้ครับ

ปล. format ก็ถูก protect ไว้เหมือนกัน ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้เลยครับ

มันทำได้ ด้วยหรอครับ win 7  เท่าที่ทราบมันทำ encrypt ข้อมูลด้วย bit locker ได้ครับ

ออฟไลน์ CyberIT

• 530
  • 1
Re: ปลดล็อค USB Flash Drive ทำไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 กันยายน 2011, 08:26:52 »
ลองเข้าไปแก้ Register ตามนี้ครับ

1. เข้า  HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\USBSTOR

2. กำหนดค่า Start ให้เป็น 3     "Start"=dword:00000003

3. Restart เครื่อง แล้วลองดูครับว่าหายหรือเปล่า
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 กันยายน 2011, 09:46:52 »

ลองแก้ไขตามนี้ดูนะครับ

http://www.helpwithwindows.com/WindowsXP/tune-28.html 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 กันยายน 2011, 12:56:23 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำ ขอลองดูก่อนคร้าบ+

ออฟไลน์ Kr0PraN

• 119
  • 1
  • Crazy Full
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 14:26:38 »

แต่ผมต้องการแบบนี้ แบบที่คุณ luffykung ว่าไว้
คือ สามารถเปิดเข้าไปดูข้อมูลและก๊อบออกมาได้ แต่ถ้าจะเอาข้อมูลใส่ลงใน flash drive หรือเมมเมอรี่กล้อง
ไม่อยากให้มันก็อบปี้ลงได้ครับ ทั้งนี้เพื่อป้องกันการก็อบปี้ข้อมูลออกจากบริษัทฯ ครับ (อย่างน้อยในระดับหนึ่ง)
อ่อ...OS ผมเป็น Mint 10 นะครับ besd มันน่าจะเป็น Ubuntu 10.10 (ไม่แน่ใจเท่าไหร่)
ใครพอจะมีวิธีมั๊ยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

MAGNUM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 14:35:23 »
ไปโหลดเอา USB Repair_v2.9.1.8A  มาก่อนครับ

เสียบแฮนดี้ไดร์ฟ เอาไว้เลย แล้วเปิดโปรแกรมรัน Format เลยครับ ถ้าโชคดีก็ได้เลยครับ

ถ้าถึงขั้นนี้แน่นอนว่าข้อมูลหายแน่ อาจก็อบปี้ข้อมูลไว้ก่อนก็ได้ครับแต่ว่าไวรัสก็ไปด้วยนะ...555

หากขึ้น Format Fail  ลองสังเกตุดูว่าชื่อของแฮนดีไดรฟเปลี่ยนรึป่าว ถ้าไม่เปลี่ยนเริ่มต้นใหม่ครับ

ถ้าเปลี่ยน ให้ Eject USB ตรงมุมขวาล่างก่อนแล้วค่อยถอดแฮนดี้ไดร์ฟออก 

หลังจากนั้นค่อยเสียบใหม่ แล้ว Format ในวินโดวส์ดูครับ

หรือว่าจะใช้  USB Repair_v2.9.1.8A อีกครั้งก็ได้ครับ

โชคดีครับขอให้แก้ได้ครับ

อีกอย่างนึง  ถ้า Propperty ของ USB นั้น Capacity =  0 Kb  ละก็

จบตั้งแต่ต้นค้าบๆๆๆๆๆๆ

;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 14:39:10 »
ผมก็เป็นครับแต่ดูที่พวกคุณอธิบายแล้ว ผมก็ยังไม่เข้าใจอะครับ บอกอย่างละเอียดหน่อยครับ ของผมwin 7