Thaiadmin

จะรัน switch ซักตัวต้องทำยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Snarky

• *
  • 37
  • 0
6. จากจุด portal นี้ ถ้าเป็น Expert Lab ก็ให้ใช้ Vspehere client บน desktop ที่เตรียมไว้บ้าง connect ไปที่ 192.168.1.2

มาถึงข้อนี้แล้วครับอะครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงต่อ งงอะครับ

ออฟไลน์ smartsoft

• 3,249
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
Re: จะรัน switch ซักตัวต้องทำยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2011, 01:58:54 »
เมื่อทำ vSphere เข้าไปและทำการ login ผ่าน เรียบร้อยแล้ว
ก็จะสามารถทำการ create guest os ต่างๆ เพื่อทำการสร้าง lab Test ที่ต้องการได้เลย ครับ ส่วน file image ISO จะอยู่ที่ datastore ที่ชื่อว่า Share_Data ไรซักอย่างเนี่ยแหล่ะครับ

สำหรับ Lab ที่ให้ฝึกทำการ Configure นัั้น ตอนนี้ ทางทีมงาน กำลังช่วยกันทำอยู่น่ะครับ อาจจะช้าซักหน่อย เพราะต้องทำ Manual ให้ด้วยหน่ะครับ อีกอย่าง ช่วงนี้
เจ้าหน้าที่แต่ละท่าน ก็ติดงานส่วนตัวน่ะครับ
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
Re: จะรัน switch ซักตัวต้องทำยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2011, 07:29:44 »
ช่วงนี้อาจจะยังไม่ค่อยมี Lab สำเร็จรูปให้เล่น อาจจะลองเล่น VMWare ไปก่อนนะ หรือจะสร้าง Lab เล่นเองใน VMWare ได้เลยครับ เพราะ OS เตรียมไว้ให้พอสมควรครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• *
  • 37
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2011, 18:51:07 »
ยังงงๆอยู่เลยครับ คือผมก้อเข้าไปสร้าง VM ตามปกติ ตอนเลือกก็เลือก other -> 32 bit ไป แล้วก็เลือกให้ cd มันบูตจากไฟล์ Cisco IOS.iso (ถ้าจำชื่อไม่ผิด) เครื่องมันบอกว่าบูตไม่ขึ้น

ซึ่งคิดว่าผมน่าจะมาผิดทาง และ Cisco IOS.iso ไม่ใช่แผ่นติดตั้งเหมือน os ตัวอื่น แต่ภายในบรรจุ ios ที่เป็น .bin ไว้หลายตัว

ใครก็ได้ช่วยแถลงไขทีครับ งงไปหมดแล้ว ไม่เคยทำมาก่อน แล้วถ้าจะเอา switch สองตัวมาต่อกันต้องทำไงบ้างอะครับ :-\

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2011, 20:07:02 »
ยังงงๆอยู่เลยครับ คือผมก้อเข้าไปสร้าง VM ตามปกติ ตอนเลือกก็เลือก other -> 32 bit ไป แล้วก็เลือกให้ cd มันบูตจากไฟล์ Cisco IOS.iso (ถ้าจำชื่อไม่ผิด) เครื่องมันบอกว่าบูตไม่ขึ้น

ซึ่งคิดว่าผมน่าจะมาผิดทาง และ Cisco IOS.iso ไม่ใช่แผ่นติดตั้งเหมือน os ตัวอื่น แต่ภายในบรรจุ ios ที่เป็น .bin ไว้หลายตัว

ใครก็ได้ช่วยแถลงไขทีครับ งงไปหมดแล้ว ไม่เคยทำมาก่อน แล้วถ้าจะเอา switch สองตัวมาต่อกันต้องทำไงบ้างอะครับ :-\

ถ้าต้องการเล่น Cisco IOS จะตองใช้ GNS3 ด้วยครับ

คือให้สร้าง VM มาเครื่องหนึ่งก่อน จะเป็น XP ก็ได้
จากนั้นให้ download GNS3 มาติดตั้ง
จากนั้นก็ไปหา download switch IOS มา แล้วให้ใช้ GNS3 ติดตั้งครับ หรือถ้าอย่างเล่น router ด้วยก็ต้องไปหา download rouer ios มา install โดย GNS3 ครับ ประมาณนี้

สำหรับเรื่องการใช้งาน GNS3 อาจจะลองหาข้อมูลใน รnternet ดูนะครับ น่าจะมีคนทำ คู่มืออยู่พอสมควรครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• *
  • 37
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2011, 00:18:05 »
ถ้าต้องการเล่น Cisco IOS จะตองใช้ GNS3 ด้วยครับ

คือให้สร้าง VM มาเครื่องหนึ่งก่อน จะเป็น XP ก็ได้
จากนั้นให้ download GNS3 มาติดตั้ง
จากนั้นก็ไปหา download switch IOS มา แล้วให้ใช้ GNS3 ติดตั้งครับ หรือถ้าอย่างเล่น router ด้วยก็ต้องไปหา download rouer ios มา install โดย GNS3 ครับ ประมาณนี้

สำหรับเรื่องการใช้งาน GNS3 อาจจะลองหาข้อมูลใน รnternet ดูนะครับ น่าจะมีคนทำ คู่มืออยู่พอสมควรครับ
อ้อก็งงอยู่ตั้งนานนึกว่า vm ตัวนี้จะจำลอง switch ให้เลย ขอบคุณมากครับที่ช่วยไขข้อข้องใจ