Thaiadmin

[ประกาศ] โครงการพัฒนาความรู้ OpenSource Community

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
โครงการพัฒนาความรู้ OpenSource Community

โครงการความร่วมมือระหว่าง Thaiadmin, MFEC และ CSLOXINFO
Ref : http://www.thaiadmin.org
      : http://www.mfec.co.th
      : http://www.csloxinfo.com

ด้วยความคิดริเริ่มจากสมาชิกไทยแอดมิน โดยคุณ InZecureOne ในการพัฒนาความรู้ทางด้าน Open Source ให้กับสมาชิกไทยแอดมิน
จึงได้มีโครงการพัฒนาความรู้ OpenSource Community เกิดขึ้นและด้วยการสนับสนุนสถานที่จาก CS Loxinfo และทีมผู้ช่วยสอนจาก MFEC โดยมีรายละเอียดดังต่อไปนี้

ผู้สอน : คุณ InzecureOne
เนื้อหาหลัก : Basic Linux Knowledge
ผู้ช่วยสอน : ทีม System Engineer จาก MFEC
สถานที่ : ตึก CyberWorld Tower ชั้น 4 (IDC CSLOXINFO) (ตรงข้าม โรบินสันรัชดา) แผนที่ตามไฟล์แนบ
เวลาเรียน : 8:30 - 16:30
วันที่เรียน : 20 - 21 สิงหาคม 2554 (เสาร์-อาทิตย์)
ค่าใช้จ่าย : 1,500 บาทต่อคน

คอร์สนี้รับได้ 50 คน

* หมายเหตุ :
                   สำหรับผู้เรียน ต้องนำ Notebook ที่มี RAM อย่างน้อย 2 GB มี พื้นที่ว่าง 10 GB มี Port Ethernet (สำหรับ LAN Access) มาใช้เรียนด้วย

เนื้อหา
1. File Editor
2. Install / Update / Remove Packages
3. Manage User and Group
4. Manage File
5. File Access Control
6. Manage Physical Storage
7. Manage SWAP
8. Logical Volume Management (LVM)

วิธีชำระเงินให้โอน เงินมาที่
          บัญชี ออมทรัพย์ 352-239738-9
          ชื่อนายวาริน เล้าสกุล
          ธนาคารไทย พาณิชย์ SCB สาขาบางบัวทอง
**** รบกวนช่วยโอนเป็นเศษสตางค์มาด้วย และขอเวลาที่ทำ Transaction โอนเงินนะครับ จะได้แยกแยะได้ง่ายว่าเป็นยอดของใครครับ*****
จากนั้นให้แจ้งยืนยันการโอนเงินโดยให้ email มาที่ trainingnews@thaiadmin.org ข้อมูลที่ต้องส่งให้ใน email คือ
ชื่อ ไทย นามสกุล
ชื่อ name surname
email
เบอร์มือถือ

หากต้องการใบเสร็จ
   ขอรายละเอียด ชื่อ และที่อยู่ที่ต้องการให้ออกใบเสร็จด้วย และเนื่องจาก Thaiadmin ไม่ได้เป็นองค์กรตามกฏหมาย
จึงไม่สามารถออกใบเสร็จหรือใบกำกับภาษีสำหรับบริษัทให้นะครับ แต่จะออกเอกสารรับเงินให้ในนามบุคคลธรรมดา ซึ่งบริษัทสามารถนำไปหักภาษี ณ ที่จ่ายได้
*** ทั้งนี้ขอเฉพาะกรณีจำเป็นจริงๆ เพราะใบเสร็จจะออกโดยคุณหญิง ถ้ามีมากเกินไป จะไปทำให้คุณหญิงต้องเสียภาษีมากขึ้น

รายได้หลังหักค่าใช้จ่าย จะนำเข้าสมทบเงินกองกลางของไทยแอดมิน เพื่อใช้ในกิจกรรมกลางของไทยแอดมินต่อไป

ทางทีมงาน Thaiadmin ขอขอบคุณ ทีมงานและเจ้าหน้าที่ทุกท่านจากทาง MFEC ที่มาช่วนสอน  (ซึ่งไม่มีการคิดค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น)
และ CSLOXINFO ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ และอุปกรณ์ต่างๆ สำหรับใช้ในการสอนในครั้งนี้

Fordot
Training Project Leader

ป.ล. อ่านกระทู้ริเริ่มได้ ที่นี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 สิงหาคม 2011, 00:50:59 โดย ColVIpTeCh »
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 519
  • 106
Re: [ประกาศ] โครงการพัฒนาความรู้ OpenSource Community
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 13:08:59 »
ที่นั่งเต็มแล้วนะครับ

รายชื่อยืนยันที่นั่ง
  1. Mr.Prakit   >> Confirmed seat >> 1,500.00
  2. Mr.Chinitsara  >> Confirmed seat >> 3000.05
  3. Mr.Sarun  >> Confirmed seat >> 3000.05
  4. Mr.Poonsak >> Confirmed seat >> 1,500.06
  5. Mr.Viirawat >> Confirmed seat >> 1,500.85
  6. Mr.Phusit >> Confirmed seat >> 1,500.07
  7. Mr.Sirichai >> Confirmed seat >> 1,500.17
  8. Ms.Kanyarat  >> Confirmed seat >> 1,500.13
  9. Mr.Visoot  >> Confirmed seat >> 1,500.25
10. Mr.Ishark >> Confirmed seat >> 1,501.00
11. Mr.Tanyatorn >> Confirmed seat >> 1,500.30
12. Mr.Uthai >> Confirmed seat >> 1,500.01
13. Mr.Chaiwat  >> Confirmed seat >> 1,500.09
14. Mr.Phattarachai >> Confirmed seat >> 1,500.00
15. Mr.Theerasak >> Confirmed seat >> 1,500.15
16. Mr.Piyanut >> Confirmed seat >> 1,500.14
17. Mr.Wirun >> Confirmed seat >> 3,000.88
18. Mr.Suraphart >> Confirmed seat >> 3,000.88
19. Mr.Sirisak >> Confirmed seat >> 1,500.01
20. Mr.Ratsakan >> Confirmed seat >> 1,500.98
21. Mr.Chalong >> Confirmed seat >> 1,500.18
22. Mr.Kanitchoke  >> Confirmed seat >> 1,500.99
23. Mr.Pronsak >> Confirmed seat >> 1,500.19
24. Mr.Pichet >> Confirmed seat >> 1,500.40
25. Mr.Chatchai >> Confirmed seat >> 1,500.09
26. Mr.Dusit >> Confirmed seat >> 1,500.93
27. Ms.Jitthamas >> Confirmed seat >> 1,500.00
28. Mr.Raksapon >> Confirmed seat >> 1,500.00
29. Mr.Teradech >> Confirmed seat >> 3,000.29
30. Mr.Nattawat >> Confirmed seat >> 3,000.29
31. Mr.Pattarrapoom >> Confirmed seat >> 1,500.00
32. Mr.Siam >> Confirmed seat >> 3,000.72
33. Mr.Eaknarin >> Confirmed seat >> 3,000.72
34. Mr.Thawatchai  >> Confirmed seat >> 1,500.14
35. Mr.Jaturong >> Confirmed seat >> 1,500.48
36. Mr.Chatchai >> Confirmed seat >> 1,500.10
37. Mr.Kantawit >> Confirmed seat >> 1,500.01
38. Mr.Tawan  >> Confirmed seat >> 3.001.00
39. Mr.Tawan  >> Confirmed seat >> 3.001.00
40. Mr. Lerpong >> Confirmed seat >> 1,500.88
41. Mr.Sathid >> Confirmed seat >> 1,500.50
42. Mr.Jirapipat >> Confirmed seat >> 1,500.11
43. Mr.Atthaphol >> Confirmed seat >> 1,500.08
44. Mr.Sarawut >> Confirmed seat >> 1,500.00
45. Mr.Witaya  >> Confirmed seat >> 1,502.00
46. Mr.Thongrob >> Confirmed seat >> 1,500.00
47. Mr.Prasert >> Confirmed seat >> 1,500.00
48. Mr.Opas    >> Confirmed seat >> 1,500.75
49. Mr.Kobpong  >> Confirmed seat >> 1,500.00
50. Mr.Atthasit  >> Confirmed seat >> 1,500.16

Waiting list
  1. นาย ธงรบ  กาญจนลักษณ์
  3. นายณัฐภัทร สุรพันธ์วรเวช
  5. พรศักดิ์ 1
  7. Mr.Thawatchai
  8. Kobpong Leknoi
  9. Athit Charoenkun
10. Paitoon Sae-Tang

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2011, 13:06:10 โดย fordot »
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ denla

• 391
  • 0
  • สะสมประสบการณ์
Re: [ประกาศ] โครงการพัฒนาความรู้ OpenSource Community
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 13:33:50 »
ส่งไปที่อีเมล์แล้วนะครับ

ชื่อ นายวินัย สุคนธโรจน์
Mr.vinai sukontraroj

โอนไป 1500.88 นะครับ เวลา 13.26 Date 040811 ขอบคุณครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ enchin

• 8
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 15:16:08 »
โอนเรียบร้อยแล้วครับ สองคนครับ

ออฟไลน์ momaydopod

• 764
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 15:33:27 »
จอง 1 ที่ครับ 

นาย ธงรบ  กาญจนลักษณ์  momaymm[a]hotmail.com

โอนวันจันทร์ ที่ 8 สิงหาคมครับ O0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 15:40:28 »
ต้องมีความรู้ระดับไหน ถึงจะไปเรียนได้ครับ
แบบไม่มีความรู้เลยด้าน unix
แต่มีความรู้รู้เรื่อง windows ครับ แต่อย่างเปลี่ยนมากินกับทาง unix ครับ ไม่รู้จะเริ่มยังไง

โน๊ตบุ๊คที่นำไปเรียนด้วย ผมลง windows 7 ไว้ สามารถใช้ได้ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ smartsoft

• 3,249
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 16:02:11 »
ต้องมีความรู้ระดับไหน ถึงจะไปเรียนได้ครับ
แบบไม่มีความรู้เลยด้าน unix
แต่มีความรู้รู้เรื่อง windows ครับ แต่อย่างเปลี่ยนมากินกับทาง unix ครับ ไม่รู้จะเริ่มยังไง

โน๊ตบุ๊คที่นำไปเรียนด้วย ผมลง windows 7 ไว้ สามารถใช้ได้ใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ผู้เริ่มต้นที่ไม่มี ทักษะ ทางด้าน linux สามารถ มาเรียนรู้ได้ครับ
ส่วนการเรียนครั้งนี้ จะเป็นการเรียนผ่าน VMware Workstation หรือ VirtaulBox น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 สิงหาคม 2011, 19:04:40 โดย smartsoft »
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

ออฟไลน์ hardxman

• *
  • 862
  • 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 16:06:27 »
ใช้ Linux ตัวไหนครับ
อันตัวข้า เล็กน้อย ด้อยปัญญา
จึงหวังพึ่ง วิชา จากพวกท่าน
อันความรู้ ข้าน้อย ช่างต่ำตัน
จึงปรึกษา พวกท่าน เพิ่มปัญญา

• 3,249
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 16:19:49 »
ใช้ Linux ตัวไหนครับ

ที่จะสอน คงเป็น CentOS 5.6/6 ไม่ก็ RHEL5.6 /6

ครับ
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 17:06:46 »
ถ้าเป็น CentOS 6 สนใจจอง 1 ที่ครับ

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 20:12:17 »
ถ้าเป็น CentOS 6 สนใจจอง 1 ที่ครับ
การจอง ก็ตามรายละเอียด ในกระทู้ข้างบน นะครับ

อ้างถึง
วิธีชำระเงินให้โอน เงินมาที่
          บัญชี ออมทรัพย์ 352-239738-9
          ชื่อนายวาริน เล้าสกุล
          ธนาคารไทย พาณิชย์ SCB สาขาบางบัวทอง
**** รบกวนช่วยโอนเป็นเศษสตางค์มาด้วย และขอเวลาที่ทำ Transaction โอนเงินนะครับ จะได้แยกแยะได้ง่ายว่าเป็นยอดของใครครับ*****
จากนั้นให้แจ้งยืนยันการโอนเงินโดยให้ email มาที่ trainingnews@thaiadmin.org ข้อมูลที่ต้องส่งให้ใน email คือ
ชื่อ ไทย นามสกุล
ชื่อ name surname
email
เบอร์มือถือ
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 21:09:41 »
ผมไม่มีพื้นฐาน linux เรียนได้ไหมครับ

• 3,249
  • 26
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 21:12:29 »
ผมไม่มีพื้นฐาน linux เรียนได้ไหมครับ

สามารถมาเรียนได้ครับ เพราะ Course นี้ เป็น Linux Basic ครับ สอนตั้งแต่พื้นฐาน กันเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ <LM>

• *
  • 268
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 21:45:06 »
ขอจองไว้ก่อน 1 ที่ครับ เดียวพรุ่งนี้มาให้คำตอบครับ  :D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 23:12:10 »
ขอจอง 1 ที่ครับโอนเงินวันจันทร์ที่ 8 สิงหาครับ นายณัฐภัทร สุรพันธ์วรเวช

ออฟไลน์ TriMaz

• 11
  • 1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 08:16:47 »
จอง 1 ที่ครับ

ออฟไลน์ vuddy

• **
  • 100
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 10:00:21 »
ขอ 1 ที่ครับ

โอนเงินแล้ว วันที่ 5-08-54 เวลา 9:57 ครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 10:10:17 »
โครงการดีมากๆเลยครับ  O0
น่าเสียดาย week นั้นไม่อยู่เมืองไทยพอดี  :'(

เอาใจช่วยให้มีคอร์สถัดไปอีกนะครับ  ;) จะตามไปร่วมกิจกรรมด้วยครับ  ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 10:31:39 »
น่าสนใจค่ะ อิอิ แอบจองด้วยคนค่ะ ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 10:43:37 »
 ;) จอง 3 ทีคัฟ จากระยอง แต่ยังไม่ได้โอน เงิน พอดี กำลังคุยกะทางบัญชี เรื่องใบกำกับภาษี ถ้าออกให้ได้กะแจ่ว เลย แต่กำลังคุยกันอยุ่ว่ามีวิธีไหนมั้ง...   คงไม่เต็มรอบก่อนนะคัฟ ...

kanaoh

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 10:59:36 »
โอนเงินไปแล้วนะคะ 1500.13 ^^

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 11:41:42 »
เนื่องจากมีการจองทางกระทู้แล้วผมตามเก็บรายชื่อได้ไม่ครบถ้วน ดังนั้นใครที่จะขอจองโดยยังไม่จ่ายเงิน ผมจะใส่ชื่อใน waiting list ให้นะครับ โดยwaiting list จะมีผลในตอนที่ ที่นั่งเต็มแล้ว และมีคนสละสิทธิ์ คนที่อยู่ใน waiting list ถึงจะได้สิทธิ์ตามลำดับนะครับ ดังนั้นใครที่ต้องการจอง ก็ให้ส่งทาง email แทนนะครับ

ออฟไลน์ ar

• *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 12:19:21 »
ถามตรงเลยนะครับ ใช้เป็นแค่วินโด อย่างอื่นไม่เป็นอะไรเลยแม้คำว่า  "จะเป็นการเรียนผ่าน VMware Workstation"

ผมยังไม่เข้าใจเลย แต่ผมมีความสนใจที่จะหาความรู้เพิ่มเติม จะพอไหวหรือไม่ครับกลัวจะไปเรียนแล้วคุยกันไม่รู้เรื่อง

แล้วกลายเป็นตัวถ่วงนะครับ

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 12:22:17 »
ถามตรงเลยนะครับ ใช้เป็นแค่วินโด อย่างอื่นไม่เป็นอะไรเลยแม้คำว่า  "จะเป็นการเรียนผ่าน VMware Workstation"

ผมยังไม่เข้าใจเลย แต่ผมมีความสนใจที่จะหาความรู้เพิ่มเติม จะพอไหวหรือไม่ครับกลัวจะไปเรียนแล้วคุยกันไม่รู้เรื่อง

แล้วกลายเป็นตัวถ่วงนะครับ

ไม่มีปัญหาหรอก ครับ เดี๋ยวเพื่อนๆ ที่ไปอบรม หรือ staff ช่วยเหลือคุุณเองนั่นละ ครับ แต่ระหว่างวันอบรมก็ ลองเรียนรู้ พวก virtual box หรือ vmware workstation ก่อนก็ได้ครับ ถ้ามีปัญหาตรงไหน ก็ ถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ใน thaiadmin นั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ InzecureOne

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 13:04:25 »
ผมชี้แจ้งหลายประเด็นที่สงสัยนะครับ

1. เนื่องจากผมไม่แน่ใจประเด็นด้าน License ผมเลือกใช้ CentOS 6.0 ในการอบรม ซึ่งรับรองได้ว่า ผู้ที่ผ่านการอบรมสามารถนำไปใช้ประยุกต์งานได้กับ CentOS 6.x และ RHEL 6.x ได้อย่างสมบูรณ์

2. เนื่องจากติดประเด็นเรื่องอุปกรณ์ในการอบรม รูปแบบการฝึกอบรมจึงอยู่ในรูปแบบว่า ใช้ OS ที่ทุกท่านใช้อยู่เดิม และให้ติดตั้ง VirtualBox version 4.1 เนื่องจากว่า ถ้าเลือกใช้ VMWare Workstation จะติดประเด็นเรื่อง License เช่นกันครับ

http://www.virtualbox.org/

3. อีกประเด็นคือข้อตกลงความคาดหวัง หลักสูตรนี้ สำหรับ "คนที่มีความรู้เรื่อง Linux น้อยมากมาก หรือถึงขั้นที่เรียกว่า ไม่เป็นเลย" เหมาะสำหรับผู้ที่เริ่มต้นจะเรียนรู้ Linux ผู้ผ่านการอบรม จะได้ความรู้เบื้องต้นที่จะอยู่กับ Linux ได้

เนื่องจากว่า ในหลักสูตรถัดไป ต้องอาศัยพื้นฐานความรู้จากหลักสูตรนี้ ผมจะเปิดหลักสูตรเรื่องการติดตั้ง CentOS / RHEL อย่างละเอียด ได้เรียนรู้ ทุกขั้นตอน ในการติดตั้ง และ ทุกรูปแบบในการติดตั้ง ทั้งการติดตั้งจาก DVD ที่คุ้นเคยกัน การติดตั้งผ่าน Network การสร้าง Installation Server  การติดตั้งโดยใช้ Kickstart ซึ่งทำให้ทุกเครื่องที่ติดตั้ง เหมือนกันหมด โดยการกดปุ่มไม่กี่ปุ่ม

ออฟไลน์ DevilCat

• 32
  • 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 13:35:11 »
เน้นใช้คำสั่งหรือ GUI ครับ

• 3,249
  • 26
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 13:37:18 »
เน้นใช้คำสั่งหรือ GUI ครับ

เท่าที่ดูจาก course outline นั้น

น่าจะเป็น command line ล้วนๆ น่ะครับ
เพราะการทำงานกับ linux server ส่วนใหญ่ จะเป็นการทำงานผ่าน mode CLI (command line) ครับ

ออฟไลน์ noipwa

• 169
  • 0
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 13:57:33 »
โอนแล้วนะครับ
1500.01 วันที่ 5 ส.ค. 51 เวลา 13.46.03  :)

ออฟไลน์ DevilCat

• 32
  • 0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 14:00:47 »
มีเนื้่อหาเกี่ยวกับ KVM ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 14:39:53 »
เซ็งสิครับ 20-21 ไปกาญฯอ่ะ อดตามเคย