Thaiadmin

UPS ที่เหมาะสำหรับระดับองค์กรหรือบริษัทที่กระแสไฟมักมีปัญหาบ่อยๆ ??

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
รบกวนด้วยครับ ท่านที่ใช้ Emerson Liebert ตอนนี้เจ้าประจำผมไม่ไ่ด้เอามาขายแล้ว
ท่านใดมีตัวแทนจำหน่ายเจ้าอื่น ขอชื่อร้านด้วยครับ ว่าจะสั่งเพิ่มมาให้ในออฟฟิศครับ

ออฟไลน์ pridsadee.lo

• 127
  • 0
  • Network & Security
ถ้ามีงบประมาณจำนวนมาก ผมแนะนำว่าลองปรึกษากับทีมวิศวกรรมไฟฟ้าที่ดูแลระบบไฟฟ้าให้บริษัทดูนะครับ ลองปรึกษาดูว่าพอจะแยกไลน์ไฟฟ้าทั่วไปและระบบแสงสว่าง กับคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ไอที  ออกจากกันได้ไหม ถ้าได้ก็จัด UPS True on line ตัวใหญ่ๆไปเลยครับ สำรองไฟให้คอมพิวเตอร์ได้ทั้งบริษัทเพียง UPS จุดเดียว และที่สำคัญไม่ต้องคอยมา M/A UPS แต่ละตัวๆ ให้ปวดหัวครับ เผลอๆกำลังไฟฟ้าจะพอให้กับแสงสว่างยามไฟดับได้อีกด้วย ควรที่จะแยก UPS สำหรับห้อง Server ต่างหากด้วยนะครับ และถ้างบเหลืออย่าลืมเสนอติดตั้ง Gen ด้วยนะครับ เผื่อไฟดับยาวหรือช่วงกลางคืน Gen จะได้ปั่นไฟเลี้ยง Server ให้ทำงานได้ตลอด โดยที่เราไม่ต้องกังวลครับ Admin นอนหลับกันอย่างสบายใจ
เกิดมาเป็นคนทั้งที ทำความดีให้แก่สังคม เข้าไว้...!!!

ออฟไลน์ pridsadee.lo

• 127
  • 0
  • Network & Security
รบกวนด้วยครับ ท่านที่ใช้ Emerson Liebert ตอนนี้เจ้าประจำผมไม่ไ่ด้เอามาขายแล้ว
ท่านใดมีตัวแทนจำหน่ายเจ้าอื่น ขอชื่อร้านด้วยครับ ว่าจะสั่งเพิ่มมาให้ในออฟฟิศครับ

เอ....ผมไม่ทราบว่าเจ้านี้เขายังเอามาขายหรือเปล่านะครับ หรือเป็นเจ้าเดียวกับที่คุณใช้อยู่หรือเปล่า
แบบว่าเห็น แปะแนะนำ UPS ไว้กับ Server อ่ะครับเจ้านี้เลยครับ quickserv
เกิดมาเป็นคนทั้งที ทำความดีให้แก่สังคม เข้าไว้...!!!

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
เอ....ผมไม่ทราบว่าเจ้านี้เขายังเอามาขายหรือเปล่านะครับ หรือเป็นเจ้าเดียวกับที่คุณใช้อยู่หรือเปล่า
แบบว่าเห็น แปะแนะนำ UPS ไว้กับ Server อ่ะครับเจ้านี้เลยครับ quickserv

ได้แล้วครับ ตอนนี้ซื้อกับทาง EP&IT เจ้านี้ขาย Dell ด้วย ราคาดีเลยล่ะ

ถ้ามีงบประมาณจำนวนมาก ผมแนะนำว่าลองปรึกษากับทีมวิศวกรรมไฟฟ้าที่ดูแลระบบไฟฟ้าให้บริษัทดูนะครับ ลองปรึกษาดูว่าพอจะแยกไลน์ไฟฟ้าทั่วไปและระบบแสงสว่าง กับคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ไอที  ออกจากกันได้ไหม ถ้าได้ก็จัด UPS True on line ตัวใหญ่ๆไปเลยครับ สำรองไฟให้คอมพิวเตอร์ได้ทั้งบริษัทเพียง UPS จุดเดียว และที่สำคัญไม่ต้องคอยมา M/A UPS แต่ละตัวๆ ให้ปวดหัวครับ เผลอๆกำลังไฟฟ้าจะพอให้กับแสงสว่างยามไฟดับได้อีกด้วย ควรที่จะแยก UPS สำหรับห้อง Server ต่างหากด้วยนะครับ และถ้างบเหลืออย่าลืมเสนอติดตั้ง Gen ด้วยนะครับ เผื่อไฟดับยาวหรือช่วงกลางคืน Gen จะได้ปั่นไฟเลี้ยง Server ให้ทำงานได้ตลอด โดยที่เราไม่ต้องกังวลครับ Admin นอนหลับกันอย่างสบายใจ
UPS แบบ Trueonline ยี่ห้อดังๆ เห็นมีแต่ขนาดเขียนเป็น VA แต่ไม่มีกำลังเป็นวัตต์ไว้ อยากทราบว่าคำนวนอย่างไรครับ

chai543

UPS แบบ Trueonline ยี่ห้อดังๆ เห็นมีแต่ขนาดเขียนเป็น VA แต่ไม่มีกำลังเป็นวัตต์ไว้ อยากทราบว่าคำนวนอย่างไรครับ

VA=Watt x 1.4 (สมการ)
หรือ
watt = VA/1.4

ที่มา : http://www.leonics.co.th/html/th/aboutpower/ups_selector.php

ถ้างบมีจัดตัวใหญ่เลยครับ สบายๆ 10k รับได้ถึง 30เครื่อง แบต 60 ลูก สำรองได้ 90นาที ผมใช้มาหกปีแล้วครับ เพิ่งเปลี่ยนแบตไปต้นปี เพราะตามอายุของแบต นอกนั้นไม่มีปัญหาครับ ลงทุนทีเดียวคุ้มครับ

อยากจะถามทุกท่าน ปกติเวลาซื้อ UPS ให้กับบริษัทหรือองค์กรที่กระแสไฟไม่นิ่ง ทั้งเจอปัญหาไฟตก , ไฟดับ , ไฟกระชากบ่อยๆ จะซื้อ UPS ที่ระดับไหนราคาเท่าไหร่กันอ่ะสำหรับใช้กับ PC และจะใช้เหตุผลอะไรในการจัดซื้อดีครับ เพื่อที่จะให้ได้ UPS ที่ใช้งานได้เหมาะสมและรองรับกระแสไฟตกได้ดี แนะนำมาได้ทั้งหมดทุกยี่ห้อทุกระดับราคาเลยครับ ขอเป็นแบบมีรายละเอียดยิ่งเยอะเท่าไหร่ยิ่งดี
เพราะค่อนข้างจะเซ็งๆ นิดนึงกับการที่จะเอา UPS ที่ระดับ Home ซึ่งเหมาะกับกระแสไฟที่นิ่งมากกว่าราคาจะถูกกว่าแต่เหมาะสมที่จะเอามาใช้ในองค์กรที่กระแสไฟไม่นิ่งกันแล้วต้องมาเจอปัญหาการเคลม UPS บ่อยๆครับ

ปล. UPS ที่ใช้อยู่ยี่ห้อ Nubos ที่ขายโดย Leonics ขนาด 800 VA ตอนแรกซื้อมาไม่เท่าไหร่นะยังเก็บสำรองไฟได้ทัน แต่พอเจอประเภทว่าไฟตกแป๊บนึงนี่ก็ไม่รอดและบางเครื่องใช้ยังไม่ถึง 1 ปี เท่าที่เจอมาปัญหาแบบนี้ก็ 4 เครื่องแล้วจากทั้งหมดที่ซื้อมานับสิบกว่าเครื่องที่พอเจอปัญหาไฟตกบ่อยๆ ก็พังไปซะก่อนละตอนนี้โรงงานก็เน้นแต่ Nubos มาล้วนๆ

ปล2. สมัยตอนที่ใช้ Leonics OA Extra มาไม่เคยมีปัญหานี้จะมีก็แต่หลังมันหมดประกันไปแล้ว เท่านั้นแหละประเภทว่ารับสภาพไฟของโรงงานไม่ไหวเมนบอร์ดของ UPS เน่าซ่อมไม่คุ้มกับซื้อใหม่ไปเลยก็มี

โพสต์มาได้เรื่อยๆนะครับยินดีรับฟังหมดทุกความเห็นรวมไปถึงปัญหาต่างๆด้วยครับจะได้เป็นทางเลือกนึงสำหรับการเลือกซื้อ UPS ให้เหมาะสมกับสภาพของสถานที่กันครับ

:(