Thaiadmin

UPS ที่เหมาะสำหรับระดับองค์กรหรือบริษัทที่กระแสไฟมักมีปัญหาบ่อยๆ ??

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
อยากจะถามทุกท่าน ปกติเวลาซื้อ UPS ให้กับบริษัทหรือองค์กรที่กระแสไฟไม่นิ่ง ทั้งเจอปัญหาไฟตก , ไฟดับ , ไฟกระชากบ่อยๆ จะซื้อ UPS ที่ระดับไหนราคาเท่าไหร่กันอ่ะสำหรับใช้กับ PC และจะใช้เหตุผลอะไรในการจัดซื้อดีครับ เพื่อที่จะให้ได้ UPS ที่ใช้งานได้เหมาะสมและรองรับกระแสไฟตกได้ดี แนะนำมาได้ทั้งหมดทุกยี่ห้อทุกระดับราคาเลยครับ ขอเป็นแบบมีรายละเอียดยิ่งเยอะเท่าไหร่ยิ่งดี
เพราะค่อนข้างจะเซ็งๆ นิดนึงกับการที่จะเอา UPS ที่ระดับ Home ซึ่งเหมาะกับกระแสไฟที่นิ่งมากกว่าราคาจะถูกกว่าแต่เหมาะสมที่จะเอามาใช้ในองค์กรที่กระแสไฟไม่นิ่งกันแล้วต้องมาเจอปัญหาการเคลม UPS บ่อยๆครับ

ปล. UPS ที่ใช้อยู่ยี่ห้อ Nubos ที่ขายโดย Leonics ขนาด 800 VA ตอนแรกซื้อมาไม่เท่าไหร่นะยังเก็บสำรองไฟได้ทัน แต่พอเจอประเภทว่าไฟตกแป๊บนึงนี่ก็ไม่รอดและบางเครื่องใช้ยังไม่ถึง 1 ปี เท่าที่เจอมาปัญหาแบบนี้ก็ 4 เครื่องแล้วจากทั้งหมดที่ซื้อมานับสิบกว่าเครื่องที่พอเจอปัญหาไฟตกบ่อยๆ ก็พังไปซะก่อนละตอนนี้โรงงานก็เน้นแต่ Nubos มาล้วนๆ

ปล2. สมัยตอนที่ใช้ Leonics OA Extra มาไม่เคยมีปัญหานี้จะมีก็แต่หลังมันหมดประกันไปแล้ว เท่านั้นแหละประเภทว่ารับสภาพไฟของโรงงานไม่ไหวเมนบอร์ดของ UPS เน่าซ่อมไม่คุ้มกับซื้อใหม่ไปเลยก็มี

โพสต์มาได้เรื่อยๆนะครับยินดีรับฟังหมดทุกความเห็นรวมไปถึงปัญหาต่างๆด้วยครับจะได้เป็นทางเลือกนึงสำหรับการเลือกซื้อ UPS ให้เหมาะสมกับสภาพของสถานที่กันครับ

:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กรกฎาคม 2011, 11:29:13 โดย wason555 »
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ joelamtan

• 53
  • 0
APC 500 ราคา 2000 หรือ 3000 กว่าบาทนี้แหละ สำรองไฟได้ราวๆ 20-30 นาที มีไว้กัน HDD พัง เล่นใส่ 4 ลูก
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ HOWHIGH@

• 543
  • 11
http://www.powermatic.co.th/product.php
ผมใช้ตัวนี้อยู่ ไม่ค่อยมีปัญหา
 ไม่มีส่วนได้เสียนะครับ ยกประกอบการพิจารณา
 ;D ;D ;D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

YeSNoOk

ถ้างบพอ มอง TRUE ON LINE UPS เหอะครับ

มีเกือบทุกยี้ห้อแหละ  แต่ที่นอกเหนือจากราคา UPS แล้วก็คือค่าเดินสาย กับโหลดเซ็นเตอร์

chaiyahhhh

ถ้างบพอ มอง TRUE ON LINE UPS เหอะครับ
มีเกือบทุกยี้ห้อแหละ  แต่ที่นอกเหนือจากราคา UPS แล้วก็คือค่าเดินสาย กับโหลดเซ็นเตอร์
เล่น TRUE ON LINE UPS เลย รวยนะเนี่ย ;D ;D (ผมใช้เฉพาะห้อง Server เท่านั้น)
ที่ใช้กับ Workstation/Client จะเป็น UPS แบบธรรมดา ยี่ห้อ Leonics เจอปัญหาเหมือนกันแหละแบ็ตเสียเร็ว หรือเครื่องเสียเร็ว
คุยกับวิศกรของเขา แก้ไขปรับปรุง Firmware ให้มีแรงดันอยู่ในช่วงของพฤติกรรมของโรงงานเรา เช่นเมื่อก่อน 220+/-10%
เขาดูข้อมูลแรงดันแล้ว เขาอาจปรับเป็น 220 +5% -15% เป็นต้น (ก่อนปรับเมื่อก่อน UPS ดังบ๊อกแบ๊กสลับกับเสียงตี๊ดๆ จนรำคราญ เป็นบ่อยๆ สุดท้ายแบ็ตหมด)
หลังจากปรับ ไม่มีปัญหาการใช้งานไม่เสีย ไม่พัง ยกเว้นแบ็ตครบอายุก็เปลี่ยน
ปัจจุบันนี้โรงงานได้ปรับค่า Power Factor ทำให้แรงดันนิ่ง จะไม่ปรับได้ไง DC มอเตอร์ขนาด 400-500 กิโลวัตต์เกือบ 200 ลูก หากทุกสายการผลิต
เดินเครื่องพร้อมกันเนี่ยดึงกระแส ทำให้แรงดันตกไปด้วย...ค่าไฟแต่ละเดือนซื้อรถเบ็นซ์ได้เป็นสิบคัน
ยิ่งบริษัทในเครือ เป็นโรงหลอมอาร์คด้วยไฟฟ้า ต้องเดินสายไฟตรงมาจากการไฟฟ้าฝ่ายผลิตไว้ใช้คนเดียว...(ห้ามไปใช้ร่วมกับคนอื่นเขา)
ค่าไฟต่อเดือนนี้ไม่ต้องถามครับ...(เพราะไม่รู้  ;D ;D :D) แพงมากกกก
***เมื่ออาทิตย์ที่แล้วคุยกับเซลล์ของ Syndom เขาบอกเหมือนกันว่าปรับ Spec ตามความต้องการของเราได้เลย (เหมือนกับ Leonics)
***ทั้งนี้ทั้งนั้นลองโทรไปคุยกับวิศวกรเองเน้อ...

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
เมื่อก่อนใช้ powermatic ครับ แต่ไฟตกที เดี้ยงกัน 2-3 ตัวพร้อมกัน เลยเลิกใช้
ตอนนี้หันมาใช้ emerson ครับ ของเขาดีจริง ไม่แพงอย่าง apc แต่คุณภาพดี

ออฟไลน์ DisableAccount

• 3,690
  • 53
  • อยู่ด้วยความพอดี
    • my twitter
Desktop/Network switch ผมใช้ Liebert ITON  ก็ใช้ได้ดีระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
มันมีส่วนรายละเอียดที่ UPS ดี ๆ (ส่วนใหญ่จะเป็นพวก True Online) จะช่วยหลายอย่าง ... เพราะมันจะรักษาแรงดันให้คงที่เสมอ และ correct power factor ไปให้ในตัว

ถ้ามีตังก็ใช้ True On-Line ไปเลย แพงหน่อย

ออฟไลน์ ptd

• **
  • 202
  • 0
ของผมใช้  APC เท่านั้น เคยใช้ยี่ห้ออื่น แล้วไม่ประทับใจครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ bypct

• 286
  • 0
ก่อนอื่นดูงบก่อน แล้วค่อยมาเลือกรุ่นกันทีหลัง ส่วนยี่ห้อ ก็ APC ครับ ค่อนข้างนิ่ง ไม่มีปัญหา ถ้าเลือกรุ่น ตรงกับความต้องการ
สำหรับ สเปคก็ ถ้ามีงบแบบเหลือเยอะๆ ก็ เลือกเป็นแบบที่ตู้ๆ เลยครับ ใช้ทีทั้งห้อง หรือทั้งชั้น
ถ้างบน้อยลงมาหน่อยก็เลือกเป็น true online แบบ RT Series ตัวนี้จ่ายไฟเรียบ ไม่สะดุด
ถ้างบน้อยลงมาอีก ก็เลือก line interactive แบบ  SUA Series รับโหลดได้เยอะ ไม่ค่อยจุกจิก
ถ้าน้อยกว่านี้ ก็เป็นพวก BK Series ถือว่ายังอยู่ในระดับใช้ได้
แต่ถ้าตังเหลือไม่เยอะ รุ่น BT Series ก็ไม่มีอะไรพิเศษจาก ups ทั่วๆ ไปแบบที่ใช้อยู่ครับ เพียงแต่อาจจะดีกว่านิดนึงเท่านั้น
Where are you going today ?

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
ถ้าไฟฟ้าไม่คงที่ น่าซื้อ stabilizer ที่จะทำการปรับไฟฟ้าให้นิ่ง เพื่อจะได้ไม่ก่อให้เิกิดปัญหาเรื่อง UPS เสียหายบ่อยๆ

• 1,056
  • 5
APC เป็นของชไนเดอร์ อิเลคทริคครับ จึงไม่แปลกใจเลย ว่าทั้งทนและดี

ออฟไลน์ noipwa

• 169
  • 0
ที่ทำงานส่วนมากใช้ Syndome  ก็ใช้ได้ดีในระดับนึงนะครับ ส่วนมากจะแค่ปัญหาแบตเสื่อม เมื่อใช้ไปซักระยะ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
แบตมันเสื่อมต้องเปลี่ยนทุก 2-3 ปีอยู่แล้ว ทุกยี่ห้อแหละ ... (แต่แบตยี่ห้อดี ก็ทนกว่าหน่อย และเปลียนทีแพงกว่าเช่นกัน)

ออฟไลน์ wewelcome

• 951
  • 22
  • poweredbymoney.
คุณมองหา UPS สำหรับ PC หรือ Server ล่ะครับเนี่ย

ถ้า Server และมีงบถึง ใช้ True OnLine มันก็จบปัญหาทุกอย่าง (ยกเว้นฟ้าผ่า)

ของ APC มันก็ดีมาตั้งแต่ก่อนถูกชไนเดอร์ take over ไปแล้วนะ แต่ราคามันก็แพงไปหน่อย ไม่ใช่ว่ายี่ห้ออื่นไม่ดีนะ แต่ให้ข้อคิดไว้ว่า ups ถูกมากๆ จะมาหวังอะไรกับมันมากนักก็ไม่ได้หรอก เหมือนกับ power supply แหละ ถูกมากๆ เค้าจะเอาที่ไหนไปลดล่ะ นอกจากถอด หรือลด grade ให้มันถูกลง สุดท้ายก็มีปัญหาเรื่องความทนทานหรือเวลาเจออะไรแรงๆ

ผมไม่ได้เชียร์ของแพงแล้วดีนะ ก็ต้องดูด้วยว่าแพงเพราะวัสดุวิธีการ เทคนิค หรือ brand

ออฟไลน์ MightyX

• 42
  • 0
  • การมีเซ็กส์ทำให้เราเป็นคนดี!....เพราะได้ขึ้นสวรรค์
    • Rayong Racing Club
เข้ามา Vote ให้ APC ครับ
Rayong Club Powered  By Rayong Club Dot NET
RayongClub.

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
iton ซื้อมา 5 เพื่อใช้เลี้ยง switch hp procurve เคลมไป 3 แบบติด ๆ ชนิดเดือนเว้นเดือน
เลยคุยกับศูนย์ขอเปลี่ยนยกเซ็ตเพราะของน่าจะมีปัญหา ศูนย์ก็โอเคเปลี่ยนที่เหลือให้ทั้งหมด O0
เปลี่ยนล๊อตใหม่มา นิ่งมาก ยังไม่เจอปัญหาอะไร

apc ซื้อมา 3 เคลมไป 1 สำหรับระบบควบคุมผ่าน network ถ้าจำไม่ผิดรู้สึก lan card จะมีปัญหา
ตอนนี้ยังนิ่งครับ

ออฟไลน์ พี่บี

• 935
  • 1
ในกรณีของ server นะครับ ถ้าโจทย์คือกระแสไฟฟ้ามีปัญหา ผมว่าเล่นของใหญ่แบบนี้ดีกว่าครับ
http://www.apc.com/products/resource/include/techspec_index.cfm?base_sku=SURTD3000RMXLI&total_watts=3000

และใช้ 2 ตัวโดยใช้ประโยชน์จาก server ที่มีระบบ redundant power supply

แต่ถ้าเป็น Desktop ก็อาจจะไม่ต้องลงทุนขนาดนั้น แต่คงจะต้องใช้เทคโนโลยีล่าสุด อย่าง
http://www.9final.com/computer/apc-br550gi-back-ups-rs550-550va-330-watts-avr-techlcd-230v-black-color-p-14357.html

ถามว่าแพงไปรึเปล่า งั้นผมถามกลับว่า ท่านตีราคาพนักงานหน้างอที่พร้อมจะเหวี่ยงท่านเวลาที่ปัญหา ไว้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ maxgamon

• 26
  • 0
APC "BK500EI" Back-UPS CS Series 500VA 300W ไม่ค่อยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ bigvote

• 718
  • 1
ขอแจมนิดหนึง มีใครพอรู้ราคา ups 2 รุ่นนี้ไหม

1. syndome PT 30

2. Leonics NB 3031

อยากทราบว่าราคาขายเท่าไหร่อยากเอามาเปรียบเทียบกันครับ

ที่ทำงานผมใช้
1. syndome 1500 va ทั้งหมด 5 ตัว กับ server แท้ 5 เครื่อง จะ 3 ปีหละยังไม่เคย
2. apc 1500 va ใช้กับ server แท้ 1 เครื่อง 1 ปี ยังไม่ งอแง
3  apc 525 va ทั้งหมด 10 ตัว กับ server ประกอบ 5 เครื่อง และอุปกรณ์ network  ไม่ถึงปี เครมไป 6 ตัวแล้ว

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
APC รุ่นเล็กๆ ที่ใช้สำรองให้ Client ผมว่ามันค่อนข้างปัญญาอ่อนมากเลยอ่ะคับ พอครบ 2 ปี ประกันหมด แบตฯ เสื่อม พอส่งกลับเข้าศูนย์ เปลี่ยน แบตฯ บางทีก็ใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เสียเงินเสียเวลา เฮ้อ

ถ้ารุ่นแพงๆ ก็โอเค แต่รุ่นเล็กๆ เหมือนทำมาให้มีอายุแค่ 2 ปีอ่ะคับ

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
UPS ส่วนใหญ่ที่ไม่ค่อยเก็บไฟ ก็อยู่ที่ แบตเตอรี่ ล่ะครับ
อย่างของ APC ใช้ไป 2 ปี เปิดดูแบตเตอรี่ เริ่มบวม ก็เปลี่ยนใหม่ดีกว่า แต่ก็ต้องเลิกแบตเตอรี่ดีๆ น่ะครับ
แต่ผมก็ใช้ APC น่ะ O0
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

• 1,056
  • 5
พวกตัวเล็ก ๆ ถ้าแบตเน่า ลองถอตแบตแล้วไปเทียบตามบ้านหม้อ อมรก็ได้ครับ ไม่แพง
เพราะส่วนมาก ups จะเจ๊งที่แบตครับ แต่ถ้ารุ่นใหญ่ ๆ แนะนำเปลี่ยนกับศูนย์ดีกว่า

• 1,056
  • 5
ล่าสุดเพิ่งสั่ง Emerson Liebert 500VA มา 4 ตัวรวด O0
เดี๋ยวจะหาว่าเป็นหน้าม้า สั่งมาใช้จริง ๆ ครับ ของเขาดีจริง
แต่หาตัวแทนจำหน่ายยากหน่อย เท่าที่ทราบคือ it solution
หรือไม่ก็ ricoh business system ครับ ท่านใดทราบราคา
เจ้าอื่น แนะนำด้วยนะครับ จะเอาไว้เทียบกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2012, 15:50:30 โดย Narin Nil »

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
สำหรับผม Emerson กับ APC เท่านั้นครับ ยี่ห้ออื่นไม่เคยมองและไม่เคยเอามาใช้ครับ  ;)
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ออฟไลน์ Qwerty

• 138
  • 0
 Liebert หาไม่อยากหรอกครับ ถามคนขายว่าสั่งของจากsisหรือเปล่า sisก็เอาเข้ามาครับ ผม สั่งเรื่อยๆแล้วแต่งบลูกค้า
apc  Liebert คุณภาพพอๆกันครับ แต่  Liebert ถูกกว่า apc พอควรจากที่ผมสั่งจากsis นะครับ  (หมายถึง รุ่นใกล้ๆกัน vaพอกันนะ)

ออฟไลน์ Lifetime IDC

• *
  • 563
  • 3
ถ้าเกิดไม่อยากให้มันดับตลอด หรือนานๆไปแบตเสื่อมแล้วไม่อยากดับเครื่อง
ก็หา ups รุ่นที่มี hotswap สามารถถอดแบตแล้วเปลี่ยนได้เลยครับ

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
ถ้าเกิดไม่อยากให้มันดับตลอด หรือนานๆไปแบตเสื่อมแล้วไม่อยากดับเครื่อง
ก็หา ups รุ่นที่มี hotswap สามารถถอดแบตแล้วเปลี่ยนได้เลยครับ

ก็ต้องดูด้วยครับว่า งบเท่าไร เพราะเครื่องที่ hot swap battery ได้เท่าที่ผมเห็นจะมีที่เป็นพวก Online ทั้งนั้น
พวก Line Interactive จะไม่สามารถทำได้ (บางรุ่นทำได้ก็มี) เช่น APC จะมีการเซ็ตให้ By Pass ได้ เป็นต้น
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

• 1,056
  • 5
รบกวนด้วยครับ ท่านที่ใช้ Emerson Liebert ตอนนี้เจ้าประจำผมไม่ไ่ด้เอามาขายแล้ว
ท่านใดมีตัวแทนจำหน่ายเจ้าอื่น ขอชื่อร้านด้วยครับ ว่าจะสั่งเพิ่มมาให้ในออฟฟิศครับ

ออฟไลน์ pridsadee.lo

• 127
  • 0
  • Network & Security
ถ้ามีงบประมาณจำนวนมาก ผมแนะนำว่าลองปรึกษากับทีมวิศวกรรมไฟฟ้าที่ดูแลระบบไฟฟ้าให้บริษัทดูนะครับ ลองปรึกษาดูว่าพอจะแยกไลน์ไฟฟ้าทั่วไปและระบบแสงสว่าง กับคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ไอที  ออกจากกันได้ไหม ถ้าได้ก็จัด UPS True on line ตัวใหญ่ๆไปเลยครับ สำรองไฟให้คอมพิวเตอร์ได้ทั้งบริษัทเพียง UPS จุดเดียว และที่สำคัญไม่ต้องคอยมา M/A UPS แต่ละตัวๆ ให้ปวดหัวครับ เผลอๆกำลังไฟฟ้าจะพอให้กับแสงสว่างยามไฟดับได้อีกด้วย ควรที่จะแยก UPS สำหรับห้อง Server ต่างหากด้วยนะครับ และถ้างบเหลืออย่าลืมเสนอติดตั้ง Gen ด้วยนะครับ เผื่อไฟดับยาวหรือช่วงกลางคืน Gen จะได้ปั่นไฟเลี้ยง Server ให้ทำงานได้ตลอด โดยที่เราไม่ต้องกังวลครับ Admin นอนหลับกันอย่างสบายใจ
เกิดมาเป็นคนทั้งที ทำความดีให้แก่สังคม เข้าไว้...!!!

ออฟไลน์ pridsadee.lo

• 127
  • 0
  • Network & Security
รบกวนด้วยครับ ท่านที่ใช้ Emerson Liebert ตอนนี้เจ้าประจำผมไม่ไ่ด้เอามาขายแล้ว
ท่านใดมีตัวแทนจำหน่ายเจ้าอื่น ขอชื่อร้านด้วยครับ ว่าจะสั่งเพิ่มมาให้ในออฟฟิศครับ

เอ....ผมไม่ทราบว่าเจ้านี้เขายังเอามาขายหรือเปล่านะครับ หรือเป็นเจ้าเดียวกับที่คุณใช้อยู่หรือเปล่า
แบบว่าเห็น แปะแนะนำ UPS ไว้กับ Server อ่ะครับเจ้านี้เลยครับ quickserv
เกิดมาเป็นคนทั้งที ทำความดีให้แก่สังคม เข้าไว้...!!!

• 1,056
  • 5
เอ....ผมไม่ทราบว่าเจ้านี้เขายังเอามาขายหรือเปล่านะครับ หรือเป็นเจ้าเดียวกับที่คุณใช้อยู่หรือเปล่า
แบบว่าเห็น แปะแนะนำ UPS ไว้กับ Server อ่ะครับเจ้านี้เลยครับ quickserv

ได้แล้วครับ ตอนนี้ซื้อกับทาง EP&IT เจ้านี้ขาย Dell ด้วย ราคาดีเลยล่ะ

ถ้ามีงบประมาณจำนวนมาก ผมแนะนำว่าลองปรึกษากับทีมวิศวกรรมไฟฟ้าที่ดูแลระบบไฟฟ้าให้บริษัทดูนะครับ ลองปรึกษาดูว่าพอจะแยกไลน์ไฟฟ้าทั่วไปและระบบแสงสว่าง กับคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ไอที  ออกจากกันได้ไหม ถ้าได้ก็จัด UPS True on line ตัวใหญ่ๆไปเลยครับ สำรองไฟให้คอมพิวเตอร์ได้ทั้งบริษัทเพียง UPS จุดเดียว และที่สำคัญไม่ต้องคอยมา M/A UPS แต่ละตัวๆ ให้ปวดหัวครับ เผลอๆกำลังไฟฟ้าจะพอให้กับแสงสว่างยามไฟดับได้อีกด้วย ควรที่จะแยก UPS สำหรับห้อง Server ต่างหากด้วยนะครับ และถ้างบเหลืออย่าลืมเสนอติดตั้ง Gen ด้วยนะครับ เผื่อไฟดับยาวหรือช่วงกลางคืน Gen จะได้ปั่นไฟเลี้ยง Server ให้ทำงานได้ตลอด โดยที่เราไม่ต้องกังวลครับ Admin นอนหลับกันอย่างสบายใจ
UPS แบบ Trueonline ยี่ห้อดังๆ เห็นมีแต่ขนาดเขียนเป็น VA แต่ไม่มีกำลังเป็นวัตต์ไว้ อยากทราบว่าคำนวนอย่างไรครับ

chai543

UPS แบบ Trueonline ยี่ห้อดังๆ เห็นมีแต่ขนาดเขียนเป็น VA แต่ไม่มีกำลังเป็นวัตต์ไว้ อยากทราบว่าคำนวนอย่างไรครับ

VA=Watt x 1.4 (สมการ)
หรือ
watt = VA/1.4

ที่มา : http://www.leonics.co.th/html/th/aboutpower/ups_selector.php

ถ้างบมีจัดตัวใหญ่เลยครับ สบายๆ 10k รับได้ถึง 30เครื่อง แบต 60 ลูก สำรองได้ 90นาที ผมใช้มาหกปีแล้วครับ เพิ่งเปลี่ยนแบตไปต้นปี เพราะตามอายุของแบต นอกนั้นไม่มีปัญหาครับ ลงทุนทีเดียวคุ้มครับ

อยากจะถามทุกท่าน ปกติเวลาซื้อ UPS ให้กับบริษัทหรือองค์กรที่กระแสไฟไม่นิ่ง ทั้งเจอปัญหาไฟตก , ไฟดับ , ไฟกระชากบ่อยๆ จะซื้อ UPS ที่ระดับไหนราคาเท่าไหร่กันอ่ะสำหรับใช้กับ PC และจะใช้เหตุผลอะไรในการจัดซื้อดีครับ เพื่อที่จะให้ได้ UPS ที่ใช้งานได้เหมาะสมและรองรับกระแสไฟตกได้ดี แนะนำมาได้ทั้งหมดทุกยี่ห้อทุกระดับราคาเลยครับ ขอเป็นแบบมีรายละเอียดยิ่งเยอะเท่าไหร่ยิ่งดี
เพราะค่อนข้างจะเซ็งๆ นิดนึงกับการที่จะเอา UPS ที่ระดับ Home ซึ่งเหมาะกับกระแสไฟที่นิ่งมากกว่าราคาจะถูกกว่าแต่เหมาะสมที่จะเอามาใช้ในองค์กรที่กระแสไฟไม่นิ่งกันแล้วต้องมาเจอปัญหาการเคลม UPS บ่อยๆครับ

ปล. UPS ที่ใช้อยู่ยี่ห้อ Nubos ที่ขายโดย Leonics ขนาด 800 VA ตอนแรกซื้อมาไม่เท่าไหร่นะยังเก็บสำรองไฟได้ทัน แต่พอเจอประเภทว่าไฟตกแป๊บนึงนี่ก็ไม่รอดและบางเครื่องใช้ยังไม่ถึง 1 ปี เท่าที่เจอมาปัญหาแบบนี้ก็ 4 เครื่องแล้วจากทั้งหมดที่ซื้อมานับสิบกว่าเครื่องที่พอเจอปัญหาไฟตกบ่อยๆ ก็พังไปซะก่อนละตอนนี้โรงงานก็เน้นแต่ Nubos มาล้วนๆ

ปล2. สมัยตอนที่ใช้ Leonics OA Extra มาไม่เคยมีปัญหานี้จะมีก็แต่หลังมันหมดประกันไปแล้ว เท่านั้นแหละประเภทว่ารับสภาพไฟของโรงงานไม่ไหวเมนบอร์ดของ UPS เน่าซ่อมไม่คุ้มกับซื้อใหม่ไปเลยก็มี

โพสต์มาได้เรื่อยๆนะครับยินดีรับฟังหมดทุกความเห็นรวมไปถึงปัญหาต่างๆด้วยครับจะได้เป็นทางเลือกนึงสำหรับการเลือกซื้อ UPS ให้เหมาะสมกับสภาพของสถานที่กันครับ

:(