Thaiadmin

ขอ เอกสาร แผนฉุกเฉินแผนก IT หน่อยครับ

ขอ เอกสาร แผนฉุกเฉินแผนก IT หน่อยครับ
« เมื่อ: 16 มิถุนายน 2011, 13:48:00 »
ใครมีเอกสารแผนฉุกเฉินแผนก IT บ้างครับ รบกวนแบ่งปันผมด้วยครับ T_T

Re: ขอ เอกสาร แผนฉุกเฉินแผนก IT หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 15:42:04 »
ขอบคุณมากนะคะ

ออฟไลน์ IT_HBC

• *
  • 2
  • 0
Re: ขอ เอกสาร แผนฉุกเฉินแผนก IT หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 13:34:16 »
ใครมีเอกสารแผนฉุกเฉินแผนก IT บ้างครับ รบกวนแบ่งปันผมด้วยครับ T_T

ขอด้วยคนได้มั้ยครับพอดีเจอปัญหานี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012, 08:26:56 »
หากมี ISO มันต้องมีเอกสาร Quality Procedure เเต่ละองกรณ์มีไม่เหมือนกัน 
ง่ายๆ ก้อคือ คุณใช้โปรเเกรมหรือ System อะไรเเล้วทำการจำลองสถานะการการพัง  เเล้วก้อทำการเเก้ใข เเล้วก้อถ่ายรูปหรือทำเอกสารการเเก้ใขเป็นขั้นเป็นตอน ครับ 

ออฟไลน์ Jakuku

• *
  • 362
  • 1
  • อพาร์ทเมนท์ TTP แมนชั่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 เมษายน 2012, 00:18:43 »
ถูกต้องแล้วครับ  แต่ละองค์กร ใช้รูปแบบไม่เหมือนกันครับ  แต่ที่เดิมผมจะจำลองData Sever ล่มเสียมากกว่า แล้วใช้เวลากู้ข้อมูลกลับมาให้เร็วที่สุดเพื่อให้ผู้ใช้งานใช้ได้ปกติครับ หรือไม่ก็เรื่องE-Mail 
***ตอบไปเรื่อย  ส่วนมากก็หามาจาก Google นั่นแหล่ะครับ***

Imcopack / Sukishi / TGSG / Asiametal / PC Product / ...

Line ID :  ......

FB ID :  ......

ออฟไลน์ assip

• **
  • 18
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 15:31:15 »
ขอบคุณมากนะคะ

That is interested topic
Give me please

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ somsakc

• *
  • 10
  • 0
  • อู้ด ระยอง คนแก่แต่ใจยังเด็กจ้า
    • SomsakC Multiply
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 10:07:42 »
ของบริษัทที่ผมทำงานอยู่จะมีเอกสารอยู่ 2 ส่วนคือ

1. Business Continuity Plan (BCP)  ซี่งเป็นแผนรวมของทั้งบริษัท
2. Disaster Recovery Plan (DRP) โดยทั่วไป DRP จะหมายถึง IT-DRP ซึ่งก็คือ แผนการกู้ระบบ IT ขององค์กรเมื่่อมีเหตุการณ์ที่ทำให้การทำงานขององค์กรหยุดชะงักลง (disaster) ในแผนการนี้ต้องมีขั้นตอนการทำงานโดยละเอียดของการกู้ระบบ รวมถึง บุคคลากร และ สิ่งที่ต้องทำก่อนหลัง

ทั้ง 2 ตัวคล้ายกันแต่ไม่เหมือนกัน ตัว DRP เป็นส่วนหนึ่งของ BCP ที่คุณขอน่าจะเป็น IT Disaster Recovery Plan (DRP) แต่บริษัทควรที่จะมี BCP ด้วยเพราะเกิดเหตุจริงๆไม่รู้ใครตัดสินใจให้เปิดระบบ DRP ขึ้นใช้ เพราะเมื่อสั้งให้ใช้แผนแล้วจะเกิดขั้นตอนการกู้คืนที่ซับซ้อนและเสียเวลาพนักงานทั้งองค์กรและค่าใช้จ่ายด้วย

เอกสารพวกนี้ต้องทำเองให้เข้ากับของแต่ละองคกร์ ผมว่าลองศึกษาจากตรงนี้ดูครับเป็น "แผนกู้คืนระบบเทคโนโลยีสารสนเทศ" แก้ขัดเป็น Development Guide ได้

http://www.ictc.doae.go.th/network/recovery_procedure.pdf
และ
http://www.msit.mut.ac.th/newweb/phpfile/Thesis/Thesis_2554/069%20แผนกู้คืนระบบเทคโนโลยีสารสนเทศ%20กรณีศึกษา%20บริษัท%20โมเดอร์นเทคนิคล็อค%20จํากัด.pdf
และ
http://www.msit.mut.ac.th/newweb/phpfile/Thesis/Thesis_2553/MSIT/B/104%20แผนกู้คืนระบบเทคโนโลยีสารสนเทศกรณีศึกษา%20บริษัท%20สยามไดกิ้นเซลส์%20จำกัด.pdf

อู้ด ระยอง
อู้ด ระยอง  คนแก่แต่ใจยังเด็กจ้า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2015, 10:04:40 »
ขอด้วยคนครับ