Thaiadmin

ขอความช่วยเหลือ เรื่อ การ share ไฟล์ครับกับระบบป้องกันครับ

ออฟไลน์ BaS*

• **
  • 18
  • 0

คือว่าตอนนี้  ผู้จัดการต้องการให้นำข้อมูลทั้งหมดของ office มาเก็บไว้ที่เครื่อง Server (ซึ่งใช้คอมพิวเตอร์ W XP ธรรมดา )

ดังนั้นจึงใช้วิธีสร้างการ Share ไฟล์ ครับ
แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า   ข้อมูลบางอย่างเป็นความลับ ซึ่งต้องให้แผนกตัวเองดูได้เท่านั้น หรือ บางโฟลเดอร์ ก็ใช้งานร่วมกันได้  จึงต้องมีการกำหนดสิทธ์การเข้าถึง folder ครับ

พอจะมีในการกำหนดสิทการเข้าใช้งานไม่ครับ   หรือโปรแกรมจำพวกนี้ครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ denla

• 391
  • 0
  • สะสมประสบการณ์
แนะนำให้ลองแบ่งเป็นแผนก แล้วกำหนด security ให้แต่ละแผนกเข้าได้ไม่ได้ครับ ส่วน folder ก็เซตให้ read write ตามแต่คุณเลยครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
คือว่าตอนนี้  ผู้จัดการต้องการให้นำข้อมูลทั้งหมดของ office มาเก็บไว้ที่เครื่อง Server (ซึ่งใช้คอมพิวเตอร์ W XP ธรรมดา )

ดังนั้นจึงใช้วิธีสร้างการ Share ไฟล์ ครับ
แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า   ข้อมูลบางอย่างเป็นความลับ ซึ่งต้องให้แผนกตัวเองดูได้เท่านั้น หรือ บางโฟลเดอร์ ก็ใช้งานร่วมกันได้  จึงต้องมีการกำหนดสิทธ์การเข้าถึง folder ครับ

พอจะมีในการกำหนดสิทการเข้าใช้งานไม่ครับ   หรือโปรแกรมจำพวกนี้ครับ

ถ้าใช้ xp เป็น server share คุณอาจจะต้อง disable guest user ก่อนนะครับ แล้วใน folder option ไป เอาเครื่องหมาย ติ๊กถูก หน้า
simple sharing ออกครับ

Promote AD แล้วใช้ DFS

แต่ต้องเสียเงินซื้อไลเซนต์ Window Server หน่อยนะ

ออฟไลน์ PaPaAuto

• 53
  • 0
ถ้าเอาเท่าที่ทรัพยากรของระบบมีอยู่ก็ทำได้ประมาณนี้ครับ

1. share โดยใส่ $ ไว้ท้าย share name จะทำให้เครื่องใน network ทั้งหมดมองไม่เห็น share นี้
2. กำหนดสิทธิ์การเข้าถึง share folder
3. limit user ที่เข้าใช้งานได้
4. map drive ให้กับ user ที่ใช้งาน

แต่ถ้าให้ดีกว่านี้ และมีเครื่อง client จำนวนมาก แนะนำให้เสนอซื้อ windows server และ ใช้ DFS แบบที่ท่านข้างบนแนะนำครับ

ขอบคุณครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ นิค ณ ระยอง

• 1,539
  • 19
  • นิค ณ ระยอง
    • My Facebook
Linux ก้อ สามารถ ทำได้ เช่นกัน ครับ Free ด้วย

ถ้าคุณ มี PC Spec ดีๆ สักตัว เสียหละไปให้มันได้เลย Work
ราคา = ฟรี
Windows Server = จ่าย
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5

ออฟไลน์ BaS*

• **
  • 18
  • 0

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ

ตอนนี้ยังคงหาและเลือกวิธีที่ดีที่สุดอยู่ ครับ

และยังคงใช้ XP เหมือนเดิมนะครับ   องค์กรไม่ใหญ่มาก ผู้ใช้งานไม่กี่คน

หามีวิธีอื่น หรือโปรแกรมสำเร็จรูป  ยังคงแนะนำเข้ามาได้อยู่นะครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ นิค ณ ระยอง

• 1,539
  • 19
  • นิค ณ ระยอง
    • My Facebook
ถ้าต้องการ share file ด้วย permission
ลักษระ การทำงาน เรื่อง share file จำเป็นต้องสร้าง account สำหรับทำการ Authenticated User ในการเข้ามาใช้ resource บน windows
เหมือนๆ กับการกำหนด NFS บน Windows Server ตามปกติ แต่ จะไม่สามรรถ กำหนด เรื่อง Group Policy ได้

สิ่งที่ต้องกำหนด คือ
สร้าง Directory หลัก สำหรับ การจัดเก็บ ข้อมูล
และ ภายใน สามารถ sub folder ลงไปได้  ยกตัวอย่าง

D:\PUB<--- จัดเก็บข้อมูล Share files
\Account
\Marketing
\Engineering
\ICT
\ECT

-------------
#หมายเหตุ \แผนก คือ folder ที่เราจะแชร์
------------

ต่อไป เราทำการ กำหนด user ที่ต้องการ ใช้งาน
สำหรับการสร้าง user ผมขอ Link ไปยังบทความจาก http://thaiwinadmin.blogspot.com
การสร้าง ก็ สร้าง เป็น ชื่อ แผนก ไปครับ เช่น Account , Marketing, ict ... อื่นๆ
อ่อ อย่าลืม ใส่รหัสผ่านด้วยนะครับ

User จะอยู่ใน Group Administrator หรือ Power user ก็ได้

#หมายเหตุ.....

ต่อไป เรื่องของ  Security, Permisison Tap อันนี้ จะเหมือน กับ Windows Server ครับ ให้ทำการ ลบ และ สร้าง ขึ้นมาใหม่

http://www.microsoft.com/resources/documentation/windows/xp/all/proddocs/en-us/acl_inherit_permissions.mspx?mfr=true

#หมายเหตุ ....

ต่อไป เป็นการ กำหนดเรื่องไฟล์แชร์ ... Sharing & Seurity จำเป็น ต้อง เป็น Advance mode ครับ ท่านด้านบนได้บอกวิธีปิด easy sharing ไปแล้ว

ที่ Folder Option ทำการปิด ตามภาพ ทุกเครื่อง ใน lan
อ่อ ถ้าเครื่องใดๆ ที่ได้ทำการแชร์ไฟล์อยู่ก่อนหน้านี้ ต้องทำการปิดแชร์ ก่อน แล้ว ค่อยทำ นะครับ เคยเจอมาแล้ว

สำหรับการแชร์ ... ก็ยึด Permission ตาม แผนก และ user ที่สร้างไว้ ให้คล้องจองกัน

#หมายเหตุ ....

สุดท้าย การเข้า drive Share จากเครื่องลูกข่าย
ก็ให้เข้าใช้งาน โดย \\IP\Sharing หรือ \\ชื่อเครื่อง\Sharing    ที่ได้ตั้งไว้
ระบบ ก็จะถามการยืนยัน บุคคล ก็ให้ใส่ user ที่กำหนด ที่สร้างกันไว้เมื่อต้นทางครับ

----------------------
การสร้าง พวกนี้ จะเหมือน permission บน windows server ครับ
เพียงจะมีข้อแตกต่างเยอะแยะมากมาย

ที่สำคัญสุด
Windows XP รองรับ Session ได้ 10 session  

ถ้า มากกว่า 10 user ก้อ ต้อง ให้คนที่เปิดข้างไว้ปิด ถ้าไม่ปิด คองต้อง ชี้หน้าวีน  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2011, 16:21:27 โดย นิค ณ ระยอง »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
ลอง ศึกษา เรื่อง samba ดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
ก่อนอื่นสร้างโครงขึ้นมาก่อนครับ เชน ไดเรกตอรี่ ของ แผนก ครับ
เสร็จแล้วก็ share ให้แต่ละคน แล้วก็ทำ securtiy อีกทีครับ จะยุ่งยาก
ท่าเป็น XP แต่ถ้าเป็น server จะทำอะไรง่ายกว่านี้