Thaiadmin

ขอคำแนะนำเรื่อง Server ระหว่าง CentOS กับ Ubantu Server

ออฟไลน์ boy415

• 189
  • 0
หวัดดีครับ  คือผมเป็นมือใหม่เรื่องเซฟเวอร์ครับ อยากจะสอบถามพี่ ๆ ถ้าจะเลือก OS  ระหว่าง Ubantu Server กับ CentOS  มาทำเซฟเวอร์ในโรงเรียน เช่น ทำพวกFileShare , Web Server , Intranet , จัดการพวก Internet   
ไม่ทราบ OS สองตัวนี้ ไม่ทราบตัวไหนหน้าจะเหมาะกับงานประเภทนี้ครับ และให้ง่ายต่อมือใหม่ด้วยอ่ะครับ

ออฟไลน์ jpenguin

• *
  • 199
  • 0
    • All-Final
Re: ขอคำแนะนำเรื่อง Server ระหว่าง CentOS กับ Ubantu Server
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 20:34:18 »
มีประสบการณ์แต่กับ centos ครับ ตัวนี้เสถียร อดทน แทบไม่เคยต้อง restart เลยนอกจากเวลาอัพเดตนานๆ ที การติดตั้ง เซตติ้ง ต่างๆ ถ้าเทียบกับ windows ก็เรียกว่ายากล่ะครับ หลายๆ อย่างก็ต้อง command line ต้องมีเส้นผมเผื่อไว้ดึงทึ้งเยอะๆๆ แก้ปัญหาที google กระจุยเลยครับ

ubuntu ไม่เคยใช้นะครับแต่มันค่อนข้างดังว่าใช้ง่าย friendly กว่า

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
Re: ขอคำแนะนำเรื่อง Server ระหว่าง CentOS กับ Ubantu Server
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 20:53:23 »
ทั้งสองอันเหมือนกันครับ ถ้าคุณคิดจะทำเร็ว เสร็จ ไว และดูแลรักษาง่าย ก็จ้างเขาทำและดูแลรักษาครับ
แต่ถ้าจะศึกษาบอกได้ว่า Linux นั้นต้องลงมือทำครับ ค่ายไหนๆก็เหมือนกัน
แต่ถ้าจะใช้แบบ GUI setting นั้น ไม่คุ้มจะศึกษาและลงมือทำเองหรอกครับ

ออฟไลน์ Nostalgia

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 21:33:46 »
มือใหม่เริ่มใช้ Linux
http://thaiadmin.org/board/index.php?topic=64918.0

ลองอ่านดูนะครับ

ถ้าเทียบระดับข้อมูลแล้วกันนะครับ

ubuntu หาข้อมูลง่ายกว่า CentOS เนื่องจากมีผู้ใช้งานเยอะ แหล่งค้นหาข้อมูลเยอะ

ส่วนเรื่องความง่ายของตัวโปรแกรม ก็ลองใช้งานดูดีกว่ามั้ยครับ ว่าตัวไหนเราถนัดกว่ากัน

CentOS หน้าตาการติดตั้งจะคล้ายๆ กับ Fedora ติดตั้ง config คอนข้างง่ายกว่า เนื่องจากหน้าตาของตัว OS

รูปแบบการจัดการ ติดตั้ง ทั้งสองค่าย ค่อนข้างจะแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง

ลองลงมือทำดูครับ

แต่ถ้าจะให้เชียร์ ส่วนตัชอบ Ubuntu มากกว่า CentOS

ให้ฉันดูแลเธอ รักเธอได้ไหม

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 08:56:35 »
อยู่ที่เราถนัดนะครับ CentOS , Gentoo , Ubuntu , AS , ES ไม่ว่าจะ distrotion ไหนอยู่ที่เราชอบเลยครับ และเน้นการใช้งานตัวนั้นไปเลยครับ มันจะได้ต่อเนื่องครับ  ;)
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ออฟไลน์ boy415

• 189
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 15:14:49 »
ขอบคุณพี่ๆมากคน่ะครับ ที่ให้ความข้อคิดและคำชี้แนะ ดีๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ izeak

• **
  • 603
  • 12
  • ที่บอกว่ายากไม่ได้หมายความว่าทำไม่ได้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 15:28:21 »
ถ้าผมจำไม่ผิด

centOS = linux

Ubuntu = unix

คำสั่งบางตัวจะไม่เหมือนกัน ลองดูว่าถนัดแบบใหนมากกว่ากัน

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Keigo

• 1,845
  • 29
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 15:38:40 »
จำผิดแล้วครับ ทั้งสองตัวเป็น linux เหมือนกัน ต่างกันที่มันมาจากคนละ family

CentOS -> Redhat-related
Ubuntu  -> Debian-related

จะเลือกใช้อะไรอยู่ที่ตัว SA ครับ ถนัดตัวไหนใช้ตัวนั้น เพราะจะต้องอยู่กับมันไปอีกนาน
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>