Thaiadmin

Remote Lab online

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
Remote Lab online
« เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2011, 18:07:16 »
วันนี้เอา server เข้าตู้ พร้อม Online และ Trial

ขออาสาสมัคร มาช่วย สร้าง Lab หน่อยครับ ตอนนี้เรื่อง OS, software ต่างๆ มีโหลดไว้ในเครื่องเรียบร้อย เหลือแต่เริ่ม สร้าง Lab เป็น scenarios ต่างๆครับ

ถ้าใครสนใจอยากช่วย รบกวนส่ง email หาผมได้ที่ trainingnews@thaiadmin.org นะครับ แล้วผมจะได้ให้ account access เข้ามาใช้ครับ ตอนนี้เราจะเปิด Phase trail setup ก่อน ราวๆ 2 สัปดาห์ จากนั้น ก็จะ off line เพื่อนำเครื่องไปใช้สอนคอร์ส VMware  จากนั้น ก็จะนำกลับมา online ต่อครับ

ใครสนใจช่วยเหลือสังคมไทยแอดมินให้เก่งๆขึ้น มาช่วยกันสร้าง Lab เยอะๆนะครับ

Fordot
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ momaydopod

• 764
  • 1
Re: Remote Lab online
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2011, 21:50:43 »
เอาแบบเป็นแนวๆไหนอ่ะครับ พี่ดอท   ???

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2011, 08:56:03 »
เอาแบบเป็นแนวๆไหนอ่ะครับ พี่ดอท   ???

สร้าง Lab อะไรก็ได้ครับ
หลักๆคือ
1. ตั้งโจทย์ พร้อมเป้าหมายที่ต้องการจะบรรลุ
2. วาด Diagram ของ network ว่ามี Server อะไร กี่ตัว มี client อะไรยังไงบ้าง แต่ตอนนี้มีข้อจำกัดว่า  จะให้อยู่ใน Subnet เดียวกันก่อนครับ
3. จากนั้น ให้ สร้าง Server และ Client ตาม diagram lab ที่คิดเอาไว้ โดยให้สร้างบน VMware ครับ แล้วจะได้เอามาโหลดลงในเครื่องหลักได้เลย
4. จากนั้น ลองเล่น Lab เองดูก่อนครับว่า สามารถทำได้ทำ Lab mี่ต้องการหรือไม่

หมายเหตุ
   การสร้าง Lab จะให้ user/password access เข้าไปในเครื่อง จากนั้นก็ใช้ resource software ต่างๆ ที่มีอยู่(ค่อนข้างเยอะ) ในการสร้าง Lab นะครับ จะไม่ใช่เป็นการสร้างจากที่บ้าน แล้วมาcopy ลงเครื่อง ทั้งนี้ เพราะสถานที่เครื่องไปอยู่ เป็นของฟรี เลยมีข้อจำกัดเรื่อง bandwidth ครับ ก็เลยต้องใช้วิธีสร้างบน เครื่องหลักเลย
  แต่คนสร้าง Lab lามารถสร้าง Lab บนเครื่อง Local ตัวเองที่บ้านเพื่อทดสอบ idea ของ Lab ก่อน จากนั้น เมื่อสำเร็จแล้ว ค่อย access เข้ามาสร้างใหม่ทีเดียวบนเครื่องหลักก็ได้นะครับจะได้มีเวลาคิดสร้างแลบได้ ตลอด โดยไม่ต้องonline เข้าเครื่องหลักครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ นายปืน

• *
  • 35
  • 0
ย้าย Server เข้าตู้เป็นไปด้วยดีมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2011, 14:58:55 »
สอบถามข่าวคราวครับ  ;)
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ PassKing

• *
  • 10
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2011, 20:42:43 »
ผม ชื่อ บอส ครับ Boss 
ผมเคยทำ server asterisk อะครับแต่ไม่รู้ว่าจาช่วยยังไง
เอางี้นะครับถ้ามีอะไรให้ผมช่วยก็บอกละกันนะครับ
อันไหนได้ก็ช่วยไม่ได้ก็อย่างว่าอะนะครับ

อย่ากเป็นส่วนหนึ่งของ thai admin  ครับ

• *
  • 35
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 07:24:21 »
ผม ชื่อ บอส ครับ Boss 
ผมเคยทำ server asterisk อะครับแต่ไม่รู้ว่าจาช่วยยังไง
เอางี้นะครับถ้ามีอะไรให้ผมช่วยก็บอกละกันนะครับ
อันไหนได้ก็ช่วยไม่ได้ก็อย่างว่าอะนะครับ

อย่ากเป็นส่วนหนึ่งของ thai admin  ครับ

สวัสดีครับ คุณบอส

ลองตั้ง Senario ประมาณว่า ถ้าจะตั้ง VOIP สำหรับ 2Site หรือ nSite จะต้องทำอย่างไรบ้างพร้อมวิธีทำ และ ใช้อะไรบ้าง มีวิธีทดสอบความถูกต้องยังไง ประมาณนี้น่ะครับ แล้วส่งให้พี่ dot ลองดู
ผมว่ามีหลายคนอยากทราบเรื่องนี้นะครับ

ขอบคุณมากครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ smartsoft

• 3,249
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 23:48:01 »
เอาหน้าตา คร่าวๆในการเข้าใช้งาน ครั้งแรกมาให้ชม ครับ
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 17:46:09 »
อยากรู้อยากเห็นแต่ไม่ค่อยรู้เรื่อง สนใจอยากลอง อยากเล่นจะได้มีความรู้เพิ่มขึ้นบ้าง คัยพอจะแนะนำอะไรให้ผมได้บ้างอ่ะครับ

ออฟไลน์ packhuso

• *
  • 61
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 23:10:35 »
อยากลอง test ระบบ Domain Controller ของ Samba อ่ะครับ. T_T" มันจะทำได้ไหมอ่ะ
รับวางระบบอินเตอร์เน็ตหอพัก ร้านเกมส์ ในระแวก ฉะเชิงเทรา ชลบุรี รับจดทะเบียน Domain .com .net ให้เช่าพื้นที่วางเว๊บไซต์ http://www.hostinit.com/ โทร: 083-0825623

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 13:52:22 »
Update 13 Jun 2011

วันนี้ เปิดให้บริการ Remote Lab แล้วนะครับ
ถ้าหากใครต้องการเข้ามาใช้งาน จะต้องทำการสมัครเพื่อรับ account
เข้าใช้งาน โดยเรานำระบบ Ncafe แบบเดียวกับที่ร้าน Net cafe
มาประยุกต์ใช้ ดังนั้นในช่วงทดลองนี้ใครสมัครมาใช้งาน จะได้รับแต้มฟรี
500 แต้ม เทียบเท่ากับ 500 บาท เพื่อเข้าใช้งาน โดยหากใช้หมดแล้ว
และยังอยู่ในช่วงทดลอง ก็สามารถขอแต้มเพิ่มใหม่ได้เรื่อยๆครับ

Lab เราจะแบ่งออกเป็น 2 ส่วนก่อนคือ Normal Lab ที่มีคนช่วยทำ Lab
สำเร็จรูปไว้ให้เราได้ลองเล่น (ตอนนี้มีแค่ 1 Lab) กับอีกแบบคือเป็น ESXi
(8CPU 8G) ที่คนที่เข้ามาเล่น สามารถสร้าง network แบบไหนก็ได้เตรียม
ISO, image ของ OS, application ต่างๆไว้ให้ โดยเราสามารถ install
software เหล่านั้นมาเล่นเองได้เลย ซึ่งรวมถึง การเล่นและสร้างเป็น Lab
สำเร็จรูปไว้ให้คนอื่นได้ทดลองทำด้วย และถ้าใครสร้าง Lab ขึ้นมาเป็น Lab
สำเร็จรูป เราก็จะมีโบนัสให้ 500 แต้มต่อ Lab
เพื่อเป็นการขอบคุณสำหรับการแบ่งปันสร้าง Lab ให้ทุกคนได้เล่นกันนะครับ

กติกา การสมัคร ให้ scan สำเนาบัตรประชาชนส่งมาที่
trainingnews@thaiadmin.org เพื่อขอรับ account
สาเหตุที่ต้องขอบัตรประชาชน เพื่อกันเอาไว้ในกรณีจะเอาเครื่องเราไป hack
คนอื่น (internet) โดยเราจะเก็บ Log ตาม พรบ ไว้ด้วยครับ

หากมี comment หรือข้อสงสัยใดๆสามารถสอบถามได้ที่นี่เลยนะครับ

Fordot
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2011, 09:05:19 โดย fordot »

ออฟไลน์ zenze

• *
  • 61
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 15:22:48 »
ต้องขอโทดด้วยนะคัฟ ช่วงนี้งานเข้าจิง ๆ ไม่ได้ไปช่วยเลยครัฟ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 15:24:31 »
ตอนนี้เริ่มมีคนทยอยสมัครเข้ามาแล้วนะครับ ถ้าใครสนใจ สมัครมาได้เลยครับ
รบกวนแจ้งชื่อ นามสกุล ภาษาอังกฤษมาด้วยนะครับ

• *
  • 35
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 15:49:13 »
สมัครไปแล้วครับ พี่ดอท

รบกวนด้วยนะครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 19:28:58 »
Register ให้แล้ว สามารถเข้าเล่นได้เลยนะครับ

หากติดปัญหาอะไร สามารถโพสได้ที่บอร์ดนี้เลยนะครับ

ออฟไลน์ ไพลิน

• 119
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 20:14:43 »
พี่ดอทครับแล้วพื้นที่ฮาร์ดดิสที่ผมใช้ในการทำอิมเมจ OS อะ ต้องลบมั้ยครับ หรือว่าปิดเครื่องไว้เฉยๆครับ

• 3,249
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 20:25:20 »
พี่ดอทครับแล้วพื้นที่ฮาร์ดดิสที่ผมใช้ในการทำอิมเมจ OS อะ ต้องลบมั้ยครับ หรือว่าปิดเครื่องไว้เฉยๆครับ

เวลาสร้าง Guest OS ให้สร้างไว้ที่ datastore ที่ชื่อว่า Disk1 ครับ
ส่วนไฟล์ Image ISO จะอยู่ที่ datastore ที่ชื่อว่า Share_File ครับ

ส่วน Guest OS ที่คุณสร้างไว้ หากทำเป็น Lab ให้คนอื่นได้เล่นหรือใช้งาน เด๋วทางเจ้าหน้าที่จะทำการ Clone เก็บ ไว้เป็น Template Master ครับ และก็จะได้รับ point ด้วยครับ
ถือเป็นสินน้ำใจที่ช่วยสร้าง Lab ไว้ให้คนอื่นๆ มาเล่น ครับ
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

• 119
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 20:51:13 »
เวลาสร้าง Guest OS ให้สร้างไว้ที่ datastore ที่ชื่อว่า Disk1 ครับ
ส่วนไฟล์ Image ISO จะอยู่ที่ datastore ที่ชื่อว่า Share_File ครับ

ส่วน Guest OS ที่คุณสร้างไว้ หากทำเป็น Lab ให้คนอื่นได้เล่นหรือใช้งาน เด๋วทางเจ้าหน้าที่จะทำการ Clone เก็บ ไว้เป็น Template Master ครับ และก็จะได้รับ point ด้วยครับ
ถือเป็นสินน้ำใจที่ช่วยสร้าง Lab ไว้ให้คนอื่นๆ มาเล่น ครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมแค่เข้าไปทดสอบ ขั้นตอนการเข้า และการออกจาก lab อย่างถูกต้องตามที่พี่ๆแนะนำครับ
ตอนนี้ง่วงแล้วไปนอนก่อนไว้มาเล่นพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณมากนะครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 21:09:40 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมแค่เข้าไปทดสอบ ขั้นตอนการเข้า และการออกจาก lab อย่างถูกต้องตามที่พี่ๆแนะนำครับ
ตอนนี้ง่วงแล้วไปนอนก่อนไว้มาเล่นพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณมากนะครับ

เวลาเล่น Lab เราก็สามารถ save สิ่งที่เราทำเอาไว้ที่ Disk 1 ได้นะครับ เวลาเข้ามาอีกรอบก็จะได้ดหลดของเดิมมาเล่นต่อได้ครับ
ส่วนเรื่องพื้นที่ เราก็จะคอย Monitor ดูว่า ถ้าใครไม่ได้ใช้งานนานเกิน 1 เดือน เราก็จะลบทิ้งออกนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 22:04:37 »
มีโจทย์ให้หรือเปล่าครับ ผมมือใหม่อยากจะลองบ้าง  :)

ออฟไลน์ Zmile

• 9
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 22:10:56 »
สมัครไปแล้วครับ  :)

ปิยชาติ

ออฟไลน์ momaydopod

• 764
  • 1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 22:19:45 »
พึ่งได้ไปอบรม เกี่ยว VMware มาครับ

ได้ความรู้เกี่ยวกับ

Vmotion
Vstorge motion
DRS

น่าจะเอามาแชร์ทำ Lab กันได้

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 23:30:26 »
มีโจทย์ให้หรือเปล่าครับ ผมมือใหม่อยากจะลองบ้าง  :)

ตอนนี้มี 1 Normal lab (ตั้งชื่อสำหรับ Lab สำเร็จรูป) เดี่ยวจะเอาขึ้นให้เล่นนะครับ
ส่วน Noraml lab 2 เป็นเรื่อง mail กำลังทำอยู่ครับ 1-2 วันน่าจะพร้อมให้ลองเล่น ครับ

ช่วงแรกนี้อาจจะยังติดๆขัดๆอยู่บ้างนะครับ ผมรบกวนทุกท่าน ช่วย feed back ด้วยนะครับ ว่าเจออะไร หรือติดเรื่องอะไร อยากให้มีอะไรให้ดขึ้นบ้าง หรือถ้าจะดีมากเลย คือเสนอว่าจะช่วยทำ lab อะไรบ้างครับ ช่วยกันเยอะๆ จะได้เป็น Lab ของพวกเรามาเล่นกันได้เยอะๆครับ

ออฟไลน์ teerapatee

• **
  • 19
  • 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 10:36:27 »
สมัครไปแล้วครับ  :D

Teerapat

ออฟไลน์ wHyRuKtEr

• 31
  • 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 14:21:05 »
คือว่าตอนนี้ผมได้ลองเข้าไปเล่นดู แต่ยังติดอยู่ว่า
1. พอ Remote Desktop เข้าไปแล้วไม่เจอหน้าจอ Login ของ Netcafe
2. สร้าง Guest Windows Server 2008R2 64bit ไม่สามารถลงได้ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 14:25:40 »
คือว่าตอนนี้ผมได้ลองเข้าไปเล่นดู แต่ยังติดอยู่ว่า
1. พอ Remote Desktop เข้าไปแล้วไม่เจอหน้าจอ Login ของ Netcafe
2. สร้าง Guest Windows Server 2008R2 64bit ไม่สามารถลงได้ครับ

ช่วงก่อนหน้านี้ Ncafe ,ีปัญหาครับ แต่ตอนนี้แก้แล้วน่าจะกลับมาปรกติล่ะครับ

ส่วนเรื่อง App 64 bit เนื่องจากเรารัน ESXi over ESXi อีกที เพื่อให้คนสามารถเล่น Lab ESXi ได้ โดยไม่ไปกระทฐตัว ESXi ตัวแม่ ทำให้เกิดข้อจำกัดของ ESXi เองที่จะไม่สามารถรัน app 64 bit ได้ครับ

แต่ถ้าหากต้องการเล่น App 64 bit เราสามารถจัด environemnt ให้ได้ครับ แต่ต้องกำหนดมาว่าอยากได้ OS ตัวไหน จากนั้นเจ้าหน้าที่จะสร้าง guest os จาก ESXi ตัวแม่ ให้เล่นครับ แต่ถ้าอยากเล่น ESXi เอง ก็คงต้องมีข้อจำกัดเรื่อง 64 bit ครับ

ถ้าหาก VMware สามารถแก้ปัญหาเรื่องนี้ได้ เราก็จะ Upgrade ตามครับ แต่ตอนนี้คงได้แค่นี้ไปก่อน

• 119
  • 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 20:05:10 »

55555555
ติดปัญหาเหมือนผมเด๊ะๆๆๆๆๆๆๆๆเลยครับ
ขอบคุณพี่ดอทที่ชี้แจงครับ

ออฟไลน์ Zmile

• 9
  • 0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 00:44:40 »
สอบถามครับ
ไม่ทราบว่าเราจะเช็คได้อย่างไร ว่าตัวเราใช้งานเป็นเวลาเท่าไรแล้วครับ
ขอบคุณครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 14:25:44 »
สอบถามครับ
ไม่ทราบว่าเราจะเช็คได้อย่างไร ว่าตัวเราใช้งานเป็นเวลาเท่าไรแล้วครับ
ขอบคุณครับ

ให้คลิ๊กขวาที่ icon Ncafe ที่มุมขวาล่างหน้าจอ แล้วเลือก ตรวจสอบเวลาครับ จะเห็นยอดคงเหลือครับ

ออฟไลน์ Aunny

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2011, 16:33:50 »
อยากลองเล่นดูมั่ง

เข้ายังไงอ่ะครับ

รีโมตไปยังไงครับ
เครื่องเราต้องลงอะไรก่อนไหมครับ

แล้วพอเข้าไปแล้วก็เป็นเครื่องVM เลยใช่ไหมครับ...
(ใครเป็นสอนหน่อยคร้าบบบ)

• 3,249
  • 26
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2011, 17:12:21 »
Step 1: ขอ Account สำหรับ VPN และ Account สำหรับ login
Step 2: ทำการ VPN
Step 3: จากนั้นก็ทำการ remote ไปยังเครื่อง Gateway
Step 4: จากเครื่อง Gateway ให้ทำ vSphere Login เข้าไปยัง ESXi ครับ จากนั้น จะเล่นไรก็ลุยโล้ด ครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2011, 17:50:39 »
ขั้นตอนการขอ account ครับ

กติกา การสมัคร ให้ scan สำเนาบัตรประชาชนส่งมาที่
trainingnews@thaiadmin.org เพื่อขอรับ account
สาเหตุที่ต้องขอบัตรประชาชน เพื่อกันเอาไว้ในกรณีจะเอาเครื่องเราไป hack
คนอื่น (internet) โดยเราจะเก็บ Log ตาม พรบ ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Jooubachi

• 21
  • 0
  • ู^_^ Network กลิ้งๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2011, 16:48:52 »
 :) ส่งเอกสารไปแล้วนะคะ่

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2011, 16:48:30 »
Connect ได้แล้วนะครับ แต่ไม่รุ้ว่าจะเข้าไปยังไงต่อครับ ช่วยด้วยครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011, 13:17:58 »
Connect ได้แล้วนะครับ แต่ไม่รุ้ว่าจะเข้าไปยังไงต่อครับ ช่วยด้วยครับ

หลังจาก Connect VPN ได้แล้ว ก็ให้ทำตามขั้นตอนนี้ได้เลยครับ

2. เปิด browser ไปที่ 192.168.6.254
3. เลือก power on เครื่องที่เป็นสีแดง (เครื่องสีเขียวคือมีคนเล่นอยู่)
4. รอสักครู่ เมื่อเครื่อง on เป็นสีเขียวแล้วให้ remote destop เข้าไปที่ Ip ของเครื่อง portal นั้น
   windows account: user
   password: Pass1234
5. จะเจอหน้า login ของ Netcafe ให้ใส่ account และ password ของตัวเองที่ได้รับตอนที่ register ไว้
6. จากจุด portal นี้ ถ้าเป็น Expert Lab ก็ให้ใช้ Vspehere client บน desktop ที่เตรียมไว้บ้าง connect ไปที่ 192.168.1.2

account: root
password: Pass1234

จากนั้นก็เล่น Lab ได้ตามสะดวก

Note:
 - ใน ESX Lab จะอนุญาติให้สร้างOS ได้บน Disk 1 เท่านั้นนะครับ ถ้าทำที่อื่นจะติด Permission

ออฟไลน์ Aunny

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 07:51:08 »

เข้าห้อง 5 ไม่ได้อ่ะครับ เช้านี้

• 3,249
  • 26
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 08:24:24 »

เข้าห้อง 5 ไม่ได้อ่ะครับ เช้านี้

ทาง เจ้าหน้าที่ดำเนินการแก้ไขให้เรียบร้อยแล้วครับ

ขอบคุณครับที่แจ้งปัญหา

ออฟไลน์ denla

• 391
  • 0
  • สะสมประสบการณ์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011, 14:14:59 »
ส่งเอกสารไปแล้วนะครับ Mr.vinai sukontraroj
เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011, 14:31:22
" ใน ESX Lab จะอนุญาติให้สร้างOS ได้บน Disk 1 เท่านั้นนะครับ ถ้าทำที่อื่นจะติด Permission " ผมเข้าไป storge adapters แล้วมันเห็น disk แค่ vmhba1  Type SCSI ไม่ทราบว่าใช่ Disk 1 หรือเปล่าครับ แล้วถ้าใช่ ผมไม่สามารถ create Data storge เพื่อ add storage ได้ครับ มันฟ้องว่า "The selected disk already has a VMFS datastorge. Select another disk." รบกวนชี้แนะทีครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ ETS

• **
  • 15
  • 0
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 5 กันยายน 2011, 18:23:37 »
" ใน ESX Lab จะอนุญาติให้สร้างOS ได้บน Disk 1 เท่านั้นนะครับ ถ้าทำที่อื่นจะติด Permission " ผมเข้าไป storge adapters แล้วมันเห็น disk แค่ vmhba1  Type SCSI ไม่ทราบว่าใช่ Disk 1 หรือเปล่าครับ แล้วถ้าใช่ ผมไม่สามารถ create Data storge เพื่อ add storage ได้ครับ มันฟ้องว่า "The selected disk already has a VMFS datastorge. Select another disk." รบกวนชี้แนะทีครับ

ต้องการจะทำอะไรครับ Create ESXi บน ESXi อีกทีรึครับ เห็นจะ Add DataStore ด้วย

ออฟไลน์ lnontakorn

• *
  • 846
  • 2
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 18 มกราคม 2014, 15:32:17 »
ขอวิธีการ สมัครด้วยครับ
ผิดเป็นครู ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด