Thaiadmin

จะเตรียมตัวสอบ certificate ซักใบ เริ่มจาก mcitp ก่อน ดีใหม่ครับ

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
จะเตรียมตัวสอบ certificate ซักใบ เริ่มจาก mcitp ก่อน ดีใหม่ครับ

คืือผมทำงานไปด้วยเเละเรียนไปด้วยครับ ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับ helpdesk  เเละ onside service ติดตั้งพวกserver เเละ network เเก่ลูกค้าหน่วยงานต่างๆอยู่ รายละเอียดเเละ detail งานต่างก็ จับฉ่ายครับ เเล้วเเต่ ลูกค้าจะร้องขอมาให้ทำ ซึ่งผมไม่ได้เรียนมาเเล้วก็ศึกษาเอาจากอากู๋เเละอ่านจากหนังสือต่างๆ เอาเป็นงานๆไปครับ  เเละ ผมเรียนที่ มสธ ครับ อีก 2 ปีจะจบเเล้ว ก็ว่าจบเเล้วจะไปหางานที่ กทม เเล้วก็อยากได้ certificate  ซักใบสองใบเพื่อเป็นใบเบิกทาง

1.จึงอย่างถามว่าเริ่มจาก mcitp ก่อนดีใหมครับ  ตอนนี้ผมอ่าน 70-640 อยู่เเล้วดีหรือเปล่าครับ  หรือต้องเริ่มจากตัวอื่นก่อนครับ หากผมสอบ 70-640 เเล้ว ผมจะได้ cer เลยหรือเปล่าครับเเละเค้าเรียก cer นี้เต็มๆว่าใงครับ  เเล้ว ผมจะต้องสอบตัวใหนเเละอ่านวิชาใหนเพิ่มอีกครับหากสอบวิชาเเรกผ่านเเล้ว

2.สอบที่ เจ้าใหนดีที่สุดครับ เเละมี ศุนย์สอบที่เชียงใหม่  เเละมีส่วนลดเยอะๆ อะครับ (เเฮะๆพอดีเงินเดือนน้อยนะครับไม่ค่อยมีตังค์) หรือที่คนเค้าไปสอบกันเยอะๆน๊ะครับ
 ผมลองค้นหาดู เเต่ล่ะคนก็บอกไม่เหมื่อนกันครับ

3.ทำไม ผมดูเว็บที่เค้าสมัครงาน บ.ต่างๆ ที่รับสมัครงานสายงาน it  คุณสมบัติ จะต้อง มีความรู้ด้าน it ดังนี้ถึงจะรับพิจารณา  เเล้ว it บ.ใหญ่ ๆ ทำเป็นทุกอย่างเลยหรือครับ
  ผมเห็น จนท. it หลายๆ โรงงานที่ผมไป service บางคนลง วินโดว์เองไม่เป็นเลยด้วยซ้ำ บางที่เครื่องโดนไวรัสออกเนทไม่ใด้เเก้เองยังไม่เป็นเลย ต้องเเจ้งช่างข้องนอกมา serviceเเต่เงินเดือนมากกว่าผมเท่าตัว เเล้วเค้ามี  หลักการรับสมัครงาน จนท.พวกนี้ยังใงครับ  หรือต้องมีคุณสมบัตดังนี้ทุกประการครับ
   1.เขียนโปรเเกรม Vb, c++, .net,
   2.DB,SQL,oracle .mailserv . asp.net
   3.รู้ระบบ เนทเวิร์ค wan,lan,vpn ,FW
   4.สามาร บริหารจัดการ ระบบ DC,ad ,webserv,ftp serv
   5.เขียน webside เช่น php,cs3 ได้เป็นต้น

ประมาณนี้ครับ จึงอยากรู้ว่าหากทำได้ทุกอย่างขนาดนีจะมีใครที่มีคุณสมบัติเยอะขนาดนี้ใหมครับ เเล้วเงินเดือนประมาณเท่าใหร่ครับ

---ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
สอบ 1 ตัว ก็ได้แค่ MCP หรือ MCTS  แต่ถ้าต้องการ MCITP ก็ต้องสอบประมาณ 3 หรือ 5 ตัว เพื่อให้ได้ตามต้องการว่าจะเป็น MCITP Server Administrator หรือ Enterprise Administrator

ถ้าต้องการส่วนลดอย่างไร ก็ลองศึกษาจาก Link นะครับ http://www.microsoft.com/learning/en/us/certification/mcitp.aspx#tab2
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

ออฟไลน์ ไพลิน

• 119
  • 0
มันอยู่ที่เป้าหมายของคุณครับว่าจะสอบ Certificate ไปทำอะไร สอบเพื่อให้มี หรืออยากมีเพราะอยากสอบ หรือเหตุผลอื่นๆที่ดีกว่านี้

แล้วต้องตอบตัวเองให้ได้ว่า จะสอบทำไม

ส่วนสายงานเหล่านั้น ที่ IT ทำเป็นทุกอย่าง
เพราะว่า HR ต้องการให้คนมาสมัครเยอะๆ
และเจ้าของต้องการคนที่ทำ IT ได้เก่งๆหลายๆด้าน จะได้ประหยัด เขาถึงต้องจ้างแบบนั้น
แต่คุณสมบัติที่พิมพ์มา มันคนละสายเลยนะครับ แยกกันโดยสิ้นเชิงระหว่าง IT Pro กับ Developer ซึ่งบริษัทที่รับสมัครงานประเภทนี้ บางครั้งก็ไม่ได้ดู JD ของบริษัทตัวเองเลยด้วยซ้ำ ก็คืออาจจะแค่ก๊อบๆคุณสมบัติมาวางเท่านั้นเอง ถือว่าเป็นบริษัทที่มอง Career Path ของงาน IT ไม่เป็นครับ
ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะส่งใบสมัครไหม

ส่วนเงินเดือน ตอบง่ายๆว่า คนที่แก้ปัญหาได้มาก ก็จะได้เงินเดือนมากแค่เนี้ยแหละครับ

ออฟไลน์ ibluesba

• 1,039
  • 6
  • ถามจัง!!! ตรูจะเป็นได้ใงฟร๊ะ ถ้าไม่เคยทำมาก่อน
ถ้าหากผมสอบ 70-640 ก่อนก็จะได้ MCP เลยใช่ใหมครับ  เเต่หากวันข้างหน้าผมค่อยทยอยๆไปสอบ  70-642,70-646  เพิ่มผมจะได้ MCITP: Server Administrator หรอเปล่า เค้าจะอัพเดทไห้เลยหรือเปล่าครับ

หรือว่ามันทยอย ไปสอบไม่ได้ต้องไปสอบทีเดียวทั้งสามวิชาเลยถึงจะได้ MCITP: Server Administrator ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
ถ้าหากผมสอบ 70-640 ก่อนก็จะได้ MCP เลยใช่ใหมครับ  เเต่หากวันข้างหน้าผมค่อยทยอยๆไปสอบ  70-642,70-646  เพิ่มผมจะได้ MCITP: Server Administrator หรอเปล่า เค้าจะอัพเดทไห้เลยหรือเปล่าครับ

หรือว่ามันทยอย ไปสอบไม่ได้ต้องไปสอบทีเดียวทั้งสามวิชาเลยถึงจะได้ MCITP: Server Administrator ครับ

ขอบคุณครับ
สอบ 1 วิชา ก็ได้ MCP แล้วครับ เมื่อครบ 3 วิชา ก็ได้ MCITP ครับ โดยเราสามารถทะยอยไปสอบก็ได้ครับ เอาเมื่อพร้อมแล้วค่อยไปก็ได้ครับ
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^