Thaiadmin

เกี่ยวกับการตั้งคำถาม

ออฟไลน์ M.a.k.u.b.e.x

• Global Project Leader
  • 3,790
  • 88
  • Are you alone in the Dark?
    • IT Solutions Consultant and Services Co., Ltd.
เกี่ยวกับการตั้งคำถาม
« เมื่อ: 24 ธันวาคม 2004, 16:20:04 »
จากการที่ประชุมกันกับ staff บางท่านครับ เห็นว่า

หลังจากที่สิงสถิต อยู่ในนี้ มาเกื่อบ ปี ปัญหาที่เจอบ่อย ๆๆ คือ กระทู้ที่ตั้งคำถามส่วนให้ให้ข้อมูลไม่ครบหรือไม่ ก็ ถามวกวนจนคน
ตอบ อ่านแล้วงง ซึ่ง ผู้ตอบบางท่านมีความรู้มาก แต่พออ่านคำถามบางข้อแล้วงง จับจุด ไม่ได้ว่า ผุ้ถามต้องการคำตอบแบบใหน
หรือไม่ก็มีข้อมูลไม่พอ ไม่สามารถที่จะวิเคร์าะปัยหาได้ทำให้ ต้องตั้งกระทู้เพิ่มเพื่อ ขอข้อมูลเพิ่ม ซึ่งทำให้ทั้ง ผู้ตั้งคำถาม เองก็แก้ปัญหาได้ช้า   ผู้ตอบเองก็เสียเวลา มาดูใหม่ บอร์ดเองก็เสียพื้นที่การเก็บข้อมูลอันมีประโยช์น ไปท่านทั้งหลายจะตั้งคำถามควร จะ

1. จัดเรียงหัวข้อคำถามให้ กระชับ อ่านง่าย ไม่วกวน จนอ่านแล้วงง จับจุดได้ถูก
2.ข้อมูลคร่าว ๆๆ ของปัญหา เช่น windows เสีย บอกสักนิดว่า windows อะไร 2000 xp me 95 98 ก่อนหน้านั้น ทำอะไรบ้าง
3.ก่อน   จะตั้งกระทู้ก็ วิว ดุหน่อยก็ดีครับ ลองอ่านเอง จะได้เรียบเรียงได้ถูก
4. รบกวน search เรื่องที่ต้องการจะถามก่อนนะครับ เพราะบางครั้งมีอยู่แล้ว ถ้ามาตั้งซ้ำจะทำไห้เปลืองเนื้อที่และงง เปล่าๆ ครับ

บอกกล่าวเฉย ๆๆ ครับ  ไม่ได้ว่าใครทั้งสิ้น เพื่อบอร์ด ครับเพื่อตัวท่านเอง Cool
(เอามาจากของคุณ YIM)

ดวยความปราถนาดี
Thai@dmin Staff  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2009, 23:19:26 โดย sf_alpha »

เอ.หมอเถื่อน

Re: เกี่ยวกับการตั้งคำถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2004, 16:47:28 »
เสริมหน่อย
ช่วยอ่านอีกครั้งก่อน กด submit  นะครับ  :'(  ผิด ๆ ถูก ๆ อ่านยาก ถ้าตัวเองอ่านแล้วงงง  ส่งให้คนอื่นอ่านก็งงง เหมือนกันครับ
ถามก็ไม่เสียเงิน ตอบก็ไม่เสียเงิน
แล้วก็ขอบคุณเค๊าหน่อยหรือ บอกคนตอบหน่อยว่าได้หรือไม่ได้ คนอื่นมาดูจะได้รู้ว่าคราวหน้าต้องแก้ยังไง
ถ้าไม่ถูกจะได้หาทางใหม่

ออฟไลน์ GooSab

• 300
  • 4
  • ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะ มานี ปิติ ชูใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2004, 17:22:19 »
ผมว่าก็ยากเหมือนกันน้า เพราะว่า พื้นฐานแต่ละคนไม่เท่ากัน ดังนั้นการให้ข้อมูล ก็เกิดจากการวิเคราะห์ของคนถาม บางอย่างเค้าอาจจะไม่คิดว่าสิ่งที่ไม่ได้บอกมีความสำคัญ จึงไม่ได้บอก

ผมว่านะ ถ้าหากคำถามไหนสำคัญๆ แล้วมีการตอบจนสามารถแก้ปัญหาได้ อาจจะนำมาเรียบเรียงลงหมวดกระทู้อันใหม่ (ครายจะมีเวลาขนานนั้น) พอมีคนเข้ามาถามในลักษณะเดียวกัน ก็อาจจะตอบเค้าไปทาง e-mail ว่าให้ไปดูที่ลิ้งค์นี้ จากนั้นก็ลบกระทู้นั้นทิ้งเสีย น่าจะเป็นทางออกทีดี (หรือเปล่าหว่า :P)

ผมเสนอเฉยๆนะครับ :P   (ข้อความผมอ่านแล้วงงป่าวหว่า ;D)
งานมากกูเบื่อ งานเหลือกูเกลียด งานละเอียดกูงง บอกตรงๆกูขี้เกียจ

ออฟไลน์ yim

• 1,463
  • 50
  • กลัวเมีย แล้วจะทำมัย
    • https://www.facebook.com/ynarak
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2004, 17:26:49 »
หรือจาทำส่วนเอกสารขึ้นมาเลย ตั้งกลุ่มทำมาเลย ทำเสร็จก็ทำส่วนค้นหาให้ง่ายเข้าเวลาค้นหาก้หาเฉพาะส่วนเอกสาร
คิดว่างัย เพราะปัจุบันค้นหาที ทั้งที่รู้ว่ามีแต่ค้นหามะยักเจอ ก็มี

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• 961
  • 39
  • The Friendship for You can Touch
    • ทัชชี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2004, 19:01:42 »
อย่าลืม ตั้งคำถามให้ถูกห้องด้วย  :D

baby

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2004, 08:22:13 »
ดุจัง >:( มีลูกขอสักตัวสิ (อิอิ ล้อเล่นนา...)  ;D

จริงๆก็เข้าใจ staff นะ แต่ก็ต้องเข้าใจว่าแต่ละคนพื้นฐานไม่เหมือนกัน แล้วการค้นหาบางครั้งก็เป็นอย่างที่คุณ yim บอกรู้ว่ามีก็ยังหาไม่เจอ

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2004, 10:59:05 »
ทำ หัวข้อ  FAQ สักหัวข้อก็ดีนะครับ พวกคำถามที่ถามบ่อยๆ ก็จับยัดเข้าไปเลย  :-\
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ HackPro

• Public Relations
  • 3,938
  • 84
  • ผมไม่มีตัวตนในโลกไซเบอร์
    • Thaiadmin Alliance Mail
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2004, 11:04:21 »
ทำ หัวข้อ� FAQ

เป็นความคิดที่ดีเหมือนกันนะครับ
หนุ่ม SA พเนจร