Thaiadmin

มือใหม่ ขอเรื่องการทำ mail server ครับ

ออฟไลน์ BaS*

• **
  • 18
  • 0
มือใหม่ ขอเรื่องการทำ mail server ครับ
« เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 10:20:03 »
ตอนนี้เพิ่งได้งานเข้าทำงานใน office

ซึ่ง office ยังใหม่อยู่ครับ  พนักงานใน office ประมาณ  9-10 คน

งานแรกที่ผมได้รับคือ  การทำให้พนักงานมี Email ใช้ภายใน office  ครับ

สิ่งที่ผลนึกถึงคือ mail server ครับ

เลยขอคำแนะนำ ว่า  มีโปรแกรมใดที่สามารถทำเป็น mail server ได้บ้างครับ
ขอแบบง่ายๆ โปรแกรมสำเร็จรูปเลยก็ดีนะครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
Re: มือใหม่ ขอเรื่องการทำ mail server ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 10:39:29 »
เมล์ภายใน หรือว่า ใช้ติดต่อภายนอกด้วยครับ
ถ้าเมล์ติดต่อภายนอก แล้วคนใช้งานไม่เยอะ
ผมแนะนำใช้บริการ google mail ครับ
สนใจติดต่อได้ครับ

ออฟไลน์ BaS*

• **
  • 18
  • 0
Re: มือใหม่ ขอเรื่องการทำ mail server ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 13:17:30 »
ขอบคุณครับ 

งั้นคงใช้ gmail แล้ว sync ทาง outlook ครับ

ออฟไลน์ smartsoft

• 3,249
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 17:06:08 »
ตั้ง Mail Server เองเลยครับ
เป็น Linux ก็ได้ครับ จะได้ save budget ขององค์กร ไปได้ส่วนหนึ่งครับ
จะใช้เป็น postfix + sqiurrelmail หรือ postfix + roundcube ก็ได้ครับ ไม่หนักเครื่องมากนัก
แต่ถ้าต้องการ จัดหนัก แบบเต็มสูบก็
Zimbra เลย ครับ
มีให้ใช้งานครบ เลยครับ
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

ออฟไลน์ supats

• 22
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 14:47:21 »
Linuxจะประหยัดมากครับ
องค์กรผมก็ใช้ แต่ไม่ได้ทำเอง ให้ทาง INE ดูแลครับ
สบาย IT ครับ

ออฟไลน์ Debian CM

• *
  • 194
  • 0
  • รับทำระบบ Network ทุกรูปแบบ (iLog)
    • iLog  Website
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 15:32:37 »
ถ้า เอาง่ายเป็นกิน ก็ Zimbar เลยครับ

แต่เท่าที่อ่านๆดู แนะนำไปใช้ Google App จะดีกว่าครับ เพราะประหยัดค่าระบบ ถ้าทำ Mail Server  จะมีค่าใช้จ่ายตามมาเพียบเลย ไหน ค่า Server  เช่า  จิปาฐะ เยอะครับ ไม่คุ้มกับ จำนวนคน

หรือ อีกทางนึง ก็เช่า Hosting แล้ว ทำเมล์ก็ ได้เหมือนกันครับ อันนี้ อยู่ที่ ความต้องการของ คุณมากกว่า
ชีวิตต้องสู้  -> จงอย่ากลัวในสิ่งที่ทำ และจงศรัทธาในสิ่งที่ทำอยู่

ออฟไลน์ Penguinz Master

• 294
  • 0
  • May the Penguin wisdom be with you.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 21:39:32 »
ถ้าบริษัทใหม่ มีพนักงาน 10 คน

ผมเสนอ 2 ทางเลือก ครับ

1. ใช้ service  ของ google app ประหยัด ง่าย ไม่ต้องตั้ง server เอง

2. ใช้ hmailserver เป็น free mail system เล็กๆ install บน windows configure ง่าย ใช้ resource น้อย feature มาก  เอาไป run ไว้ใน PC เครื่องไหนสักเครื่อง ฝากไว้ในเครื่องพนักงานสักคนก็ได้

ไม่สนับสนุนให้ใช้ zimbra หรือ ตั้ง linux mail server เอง เพราะต้องเป็น server ขึ้นมา ต้องมีค่าไฟฟ้า ค่าบำรุงรักษา ค่าเครื่องเฉพาะอีก โอยๆๆๆ

แต่พนักงาน 10 คน รายได้เท่าไหร่ พนักงาน 10 คน รายได้ 10 ล้านต่อเดือน ตั้ง server hi-so ได้นะ
"หากวิถีของเจไดเป็นเรื่องง่าย,คงมีพวกที่เหมือนเราเป็นพันล้านแทนที่จะมีแค่ไม่กี่โหล" ลุค สกายวอล์คเกอร์