Thaiadmin

ถามความเห็นครับ RHCE เป็นการลงทุนที่โอเคไหมครับ

ออฟไลน์ ไพลิน

• 119
  • 0
ถามความเห็นนะครับ (ย้ำนะครับความเห็น ไม่ใช่ความถูกต้อง)

แนะนำทีครับว่า
RHCE ถ้าลงทุนไป จะโอเคไหมเพื่อ cert ตัวนี้ (ไม่ว่าจะเป็นเทรนแล้วสอบ หรือสอบอย่างเดียว)
ถามเพื่อตัวผมเองนี่แหละครับ ปัจจุบันอายุ 25 ปีครับ ถ้าสมมุติผมทำได้ตอน 25 นี่โอเคไหมครับ

ส่วน career path ในใจก็มีนะครับ แต่อยากถามความเห็นพี่ๆดูก่อน

คิดเห็นอย่างไร แนะนำกันได้ตรงๆเลยนะครับ :)

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
ถ้าถามว่าคุ้มมั้ย ถือว่าคุ้มถ้าต้องการเติบโตในสาย System Admin ครับ เพราะ Cert RHCE เป็น Cert ที่ได้รับการยอมรับมาก เนื่องจากเป็น Cert LAB ทั้งหมด ซึ่งการท่องไปสอบ (เหมือน Cert อื่นๆ) ไม่สามารถทำได้ครับ

แต่จะไม่คุ้ม ถ้าสอบไปแล้ว ทำงานไม่ได้เกี่ยวข้องกับ Redhat Linux ครับ

ปล. บน Enterprise Network ใหญ่ๆ มีการใช้งาน Redhat Linux อยู่จำนวนนึงเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็น Redhat + Oracle, Redhat + JBOSS เป็นต้น ซึ่งถ้าไป scale นี้ อาจจะต้องรู้เรื่อง Sun Solaris เอาไว้บ้างครับ เพราะว่า Enterprise Network มีระบบพวกนี้อยู่ใน Network ครับ  :)
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

ออฟไลน์ InzecureOne

• 897
  • 16
  • Nibbāna
ผมสอบ RHCE มา 8 ปีแล้วนะ หน้าที่การงาน รายได้ ตอนนี้ก็ โอเค นะครับ

ออฟไลน์ Keigo

• 1,845
  • 29
  • TH@min Membership
ถ้าไม่ได้ใช้งาน ก็ได้เป็นความรู้ติดตัวครับ  O0
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

ออฟไลน์ TANYOM

• 311
  • 2
  • ก้าวข้ามผ่านพ้นขีดจำกัด
มาสนับสนุนด้วยคนครับ
Indy ตามยถากรรม

ออฟไลน์ gunshift

• 239
  • 2
    • eth0-eth0.blogspot.com
คุ้มครับ แต่ตัวใหม่ต้องผ่านด่าน RHCSA มาก่อนเลย
<a href>http://eth0-eth0.blogspot.com/</a><br /><br />คำถามที่ผมตอบไม่ได้ มันทำให้ผมเก่งขึ้น

ออฟไลน์ Penguinz Master

• 294
  • 0
  • May the Penguin wisdom be with you.
Re: ถามความเห็นครับ RHCE เป็นการลงทุนที่โอเคไหมครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2011, 23:29:16 »
ผมสอบ RHCE มา 7 ปีแล้วนะ หน้าที่การงาน รายได้ ตอนนี้ก็ โอเค นะครับ

อิอิ ลอกคำตอบพี่ข้างบนมา  :D
"หากวิถีของเจไดเป็นเรื่องง่าย,คงมีพวกที่เหมือนเราเป็นพันล้านแทนที่จะมีแค่ไม่กี่โหล" ลุค สกายวอล์คเกอร์

ออฟไลน์ InzecureOne

• 897
  • 16
  • Nibbāna
Re: ถามความเห็นครับ RHCE เป็นการลงทุนที่โอเคไหมครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2011, 03:10:03 »
สงสัยน้า เพนกวิน มาสเตอร์ จะเครียด อ่านหนังสือไม่ทันแน่เลย

ออฟไลน์ TonnarakNET

• 23
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2011, 21:43:51 »
ผมอายุ 26 บอกเลยว่าคุ้มครับ ขอมายืนยันทีนยันเลย อิอิ
ผมสอบ RHCE มาเกือบ 1 ปีแล้วนะ หน้าที่การงาน รายได้ ตอนนี้ก็ โอเค นะครับ

อิอิ ลอกคำตอบพี่ข้างบนมา   :D
MCSE:S, MCITP:EA (Server & Messaging), MCT, JNCIA-EX, CCNP, RHCE, VCP4

ออฟไลน์ avalance

• 1,441
  • 23
  • เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น
    • www.itsesa.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2011, 22:18:56 »
สอบ RHCT มา 2 เดือน

หน้าที่ การงาน รายได้ ตอนนี้ ก็

ไม่ตรงกับที่สอบมาเลยค๊าบบบบ

:'(
 facebook.com/itsesadotcom 
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com
บทความ Joomla www.pcnott.com
AD+EFW2.4+Syslog-ng+phpsyslogviewer
EFW2.4 Block MSN WLM BitTorrent
รับแก้เว็บไซต์ติดไวรัส ติดต่อหลังไมค์
MCSA+S | MCITP | CCNA | RHCSA

ออฟไลน์ Penguinz Master

• 294
  • 0
  • May the Penguin wisdom be with you.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2011, 08:59:35 »
สอบ RHCT มา 2 เดือน

หน้าที่ การงาน รายได้ ตอนนี้ ก็

ไม่ตรงกับที่สอบมาเลยค๊าบบบบ

:'(

แนะนำให้ใช้เป็น บันได เส้นทางที่เค้าต้องการยืนยันถ้ารู้จริงใน Red Hat Linux แล้วขอค่าตอบแทนเพิ่มครับ ผมว่า ทำได้ไม่ยาก อย่างน้อยเจ้านายผม คนนึงละ ที่เห็นค่าของ Red Hat Certified และเห็นค่าของผม

ถ้าเราอยู่แบบทนอยู่ โดยไม่ได้เห็นคุณค่าในสิ่งที่เรามี หรือสิ่งที่เรามี ไม่ได้มีคุณค่าตรงกับที่องค์กรต้องการ เราต้องเอาคุณค่าของเราไปให้กับองค์กรที่ต้องการครับ ผมเชื่อว่า อีกหลายๆองค์กร ยังต้องการอยู่

องค์กรธุรกิจ เน้นลดความเสี่ยงเท่าที่ทำได้ ถ้าค่าใช้จ่ายนั้น น้อยกว่าค่าเสียหายที่จะเกิด ประเด็นคือ ถ้าเอาผู้ดูแล ที่มีความรู้ไม่พอ มาเดาสุ่ม กับคนที่มีความรู้ผ่านมาตรฐาน อะไรคือความั่นใจ อะไร คือความเสี่ยง องค์กรฉลาดๆเค้าตอบได้ครับ
"หากวิถีของเจไดเป็นเรื่องง่าย,คงมีพวกที่เหมือนเราเป็นพันล้านแทนที่จะมีแค่ไม่กี่โหล" ลุค สกายวอล์คเกอร์