Thaiadmin

โครงการ remote lab

Re: โครงการ remote lab
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 13:19:13 »
โห สุดยอดเลยครับ  ปฏิวัติวงการแอดมินไทย

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 20:43:20 »
โห สุดยอดเลยครับ  ปฏิวัติวงการแอดมินไทย

เวลานั้นใกล้มาถึงแล้วครับ ตอนนี้ทีมงานทำงานทุกเสาร์-อาทิตย์ ตั้งแต่เช้าเลิกดึกเลยครับ แต่คืบหน้ากว่า 50% แล้วครับ อีกไม่นาน ได้เล่นแน่นอนครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ mean

• 76
  • 0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 22:51:46 »
ขอบคุณมากสำหรับความรู้และสิ่งดีๆให้สมาชิก
[

ออฟไลน์ =:barbarian:=

• 1,005
  • 0
  • Extremes of life...
    • 。◕ parprew.info ◕。
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 22:54:25 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ ทั้งทีมงาน ทั้ง ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง
ทุกท่าน ที่ทำให้ก่อ เกิดสิ่งที่ มีค่า อย่างนี้ ครับ  :)
<you/> [you/]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 5 เมษายน 2011, 12:10:10 »
น่าสนใจมากครับ ผู้เริ่มต้นอย่างผมจะได้เข้ามาหาความรู้ด้วย
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Aunny

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 6 เมษายน 2011, 17:36:26 »
เป็นอะไรที่สุดลิ่มทิ่มประตูมากครับ

แล้วพี่ fordot ต้องสอนเล่นด้วยไหมเนี่ยพวกlab เนี่ย

ย้ายบ้านใหม่....
ยังไม่มีเน็ตอ่ะครับ

เซงเลย

โอนเงินไปก่อนได้ไหมซัก 500 --- เล่นได้กี่ ชม.เนี่ย

ประกาศราคาเร็วๆนะครับ.. --- มันใจว่าถูกสุดค้มย่งกว่า โรลแบ็ค แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 เมษายน 2011, 11:45:46 โดย anue »

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:45:11 »
เป็นอะไรที่สุดลิ่มทิ่มประตูมากครับ

แล้วพี่ fordot ต้องสอนเล่นด้วยไหมเนี่ยพวกlab เนี่ย

ย้ายบ้านใหม่....
ยังไม่มีเน็ตอ่ะครับ

เซงเลย

โอนเงินไปก่อนได้ไหมซัก 500 --- เล่นได้กี่ ชม.เนี่ย

ประกาศราคาเร็วๆนะครับ.. --- มันใจว่าถูกสุดค้มย่งกว่า โรลแบ็ค แน่นอน

ราคาที่ตั้งไว้้มี 3 ราคาครับ ขึ้นกับ ปริมาณ Resource ของเครื่องที่ใช้งานคือ
10 บาท / ชม. >> 80% ของ Lab จะอยู่ที่ราคานี้
20 บาท / ชม. >> 20% ของ Lab จะอยู่ที่ราคานี้ครับ ส่วนใหญ่เป็น Lab แบบ free style
30 บาท / ชม.>> CCIE Lab ราคานี้ทำสถิติกินเนสบุ๊คถูกที่สุดในโลกได้เลย ;D

เงินใช้ระบบ Prepaid โดยขั้นต่ำที่จะให้โอนมาคงเป็น 500 บาท สาเหตุที่ตั้งเป็น 500 มีเหตุผลง่ายๆว่า เป็นขั้นต่ำที่ธนาคารจะส่ง SMS มาแจ้งมือถือผมเท่านั้นเอง 5555 ฟังดูไม่ค่อยจะเป็นเหตุผลเอามาเป็นเกณฑ์ตั้งเลยนะ แต่ก็เพื่อให้ผมทำงานง่ายขึ้นแค่นั้นเอง ส่วน รายได้ที่เกิดจากค่า Lab ก็คิดไว้อยู่แล้วว่าคงไม่ได้เป็นกอบเป็นกำอะไร น่าจะขาดทุนด้วยซ้ำไปถ้าคิดจะทำเป็นธุรกิจ รายได้ส่วนนี้ก็จะเก็บรวบรวมไว้ใช้กรณีฉุกเฉิน เช่น Hardware เสีย ต้องเปลี่ยน หรือ Upgrade เครื่อง หรือสุดท้าย โดนไล่ที่ทำให้ต้องมีค่าใช้จ่าย colocate ประจำเดือน (ตอนนี้ขอใช้ของฟรีไปก่อน)

ตอนนี้เครื่อง setup ไปได้ 70% แล้ว ตอนแรกคาดว่าจะขึ้น Rack ให้ Trial กันก่อนสงกรานต์ แต่ดูแล้วไม่ทัน เพราะมีปัญหาเรื่อง design หลายอย่างที่ต้องปรับแก้กัน แล้วก็เลยตัดสินใจว่า ตอนจะทำคอร์ส advance troubleshooting จะเอาเครื่องไปตั้งที่ห้องเรียน เผื่อกรณีฉุกเฉิน คอร์สเรียนจะได้ไม่ล่มไปซะก่อน ดังนั้นก็เลยคาดว่า เครื่องจะขึ้น Rack พร้อมให้ Trial กัน ช่วงต้นเดือน May ครับ

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 09:08:00 »
ขอขอบคุณทีมงานที่ร่วมกันทำจริงๆเลยครับ  O0 งานนี้ผมไม่ได้ช่วยอะไรเลย ขอเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกัน  ;>D

ออฟไลน์ Debian CM

• *
  • 194
  • 0
  • รับทำระบบ Network ทุกรูปแบบ (iLog)
    • iLog  Website
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 15:51:09 »
แจ่มมากครับ พี่ฟอร์ด  อยากช่วยครับ แต่ติดอยู่ไกล

แล้วถ้า นักศึกษา ลง นี้ มีลดหรือป่าวครับ เพื่อไว้ทำ แนวการสอนเพิ่มเติม ครับ
ชีวิตต้องสู้  -> จงอย่ากลัวในสิ่งที่ทำ และจงศรัทธาในสิ่งที่ทำอยู่

ออฟไลน์ ไพลิน

• 119
  • 0
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 19:05:40 »
สุดยอดมากครับ Server หล่อมากๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ @JiNi&JiNa&JiJi@

• 1,016
  • 13
  • แก้วตาและดวงใจ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 19:48:01 »
อยากเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยเหลือ แต่ว่า อยู่ไกลเหลือเกิน 5555 แต่ถ้ามีอะไรพอช่วยได้บอกได้น่ะครับ  ;>D ;>D ตอนนี้ขอติดตามใกล้ๆล่ะกัน
จำหน่าย+สั่งประกอบ Dell Server, Optiplex, Vostro, Storage www.pp-computer.com
จำหน่ายโปรแกรมเขียนแบบ ZWCAD ทดแทน Auto CAD ราคาถูก 26,000บาท/Lic http://www.zwcad.org/download_list.php (Download Demo)
Tel.085-023-8355 เรียก นพรัตน์
รับสั่ง Download OS Linux ทุกชนิดราคาย่อมไม่แพง
Firewall : Endian , ClearOS
Mail : Postfix, Zimbra
Document : Alfresco

ออฟไลน์ momaydopod

• 764
  • 1
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 01:56:24 »
เตรียม โอนตังค์เลย  อยากลง  ESX  กับ  ESXi    O0

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 21:43:54 »
ตอนเปิดช่วงแรก จะเป็น trial ให้ใช้ฟรีก่อนครับ โดยจะเติมเงินให้ก่อนเลย คนละ 500 บาท แล้วก็จะลอง Trial ไป ปรับปรุงระบบหลังบ้านไปด้วยครับ คาดว่าจะ Trial กันซัก 1 เดือนก่อนขึ้นจริงครับ

ออฟไลน์ Pumpith

• 31
  • 0
    • www.vmware.in.th
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 04:55:45 »
เป็นไอเดียที่ดีมาก ๆ เลยครับ มีอะไรให้ช่วยก็ยินดีนะครับ ผมพอจะทำ VMware + Storage ได้บ้างครับ
" I AM INNOVATION " |  Freelance Implementer Microsoft, Linux System and Virtualization Technology. - http://www.vmware.in.th

ออฟไลน์ prague

• 22
  • 0
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 08:18:29 »
สงสัย Lab Network Set Lab ยังไงครับ
คือสร้าง Guest บน Esx แล้วลง Dynamip เพือทำ lab ใช่ไหมครับ

-------------------
กรณี Networking Lab เราจะใช้ GNS3 มารัน IOS จริง บน Guest OS ครับ โดย guest os จะถูก assign resource ให้อย่างเพียงพอ ประมาณว่าจะรัน Router ซัก 20-30 ตัวก็ยังได้ครับ

Fordot
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 พฤษภาคม 2011, 08:21:00 โดย fordot »

ออฟไลน์ ReFeeL

• *
  • 582
  • 0
  • The Human Network
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2011, 22:26:19 »
สุดยอดโครงการที่น่าสนับสนุน และ น่าสนใจมากเลยครับ  O0

ผมจะคอยติดตามและเก็บประสบการณ์ความรู้ เพื่อหวังซักวันจะไปยืนที่จุดที่พี่ๆยืนกันบ้าง ครับ  :D
We Are The Human Network

ออฟไลน์ DisableAccount

• 3,690
  • 53
  • อยู่ด้วยความพอดี
    • my twitter
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2011, 22:48:55 »
ลองหาระบบ Cloud computing management มาจัดการดูครับ
เช่น Eucalyptus, OpenNebula

---------------------
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหามาเล่นดูครับ ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ
Fordot
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 พฤษภาคม 2011, 08:19:24 โดย fordot »

ออฟไลน์ narm

• 7
  • 0
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2011, 17:50:57 »
อยากทดสอบด้วยจัง

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 05:37:35 »
ขอร่วมด้วยได้ไหมครับ แต่อยู่ที่ Alaska,USA . studying Network+ comptia just bought 1 server and need help
 Thank you so much :)

ออฟไลน์ Taciosoft™

• 227
  • 0
  • อิสระในการใช้ชีวิต......คือการไม่ยึดติดกับปัญหา
    • www.it-consultsolution.com
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 09:01:47 »
บอกได้คำเดียวว่า สุดยอดจริงๆๆ อยากมีส่วนร่วมด้วยนะครับ มีอะไรให้ช่วยเหลือก็บอกนะครับพี่ Fordot อาจจะช่วยไ่ม่ได้มากมาย
แต่ก็ยินดีจะช่วยให้เต็มที่ครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011, 18:20:20 »
เนื่องจากอีก 1-2 วัน ผมจะ off line เครื่อง และเตรียมไปใช้ในคอร์ส VMWare จากนั้น จะมีการปรับระบบอีกรอบตาม feedback ช่วงแรกที่ได้รับมา จากนั้น ก็จะนำขึ้น Online อีกครั้่ง เพื่อเริ่มเข้าสู่ trial phase และจะสร้าง group ขึ้นมาให้ lab builder และ lab tester เข้าร่วมด้วย ขอเวลาอีกสักพัก จะแจ้งกลับนะครับ ว่าจะ access ระบบยังไง

ส่วนท่านไหนสนใจ post ไว้เลยนะครับ เดี่ยวผมจะได้ add เข้าไปใน group ภายหลัง

ออฟไลน์ KajivaGiant

• 1,136
  • 1
  • โอ้ ! พระเจ้า Server << เน่า >> ต้องเข้า ThaiAdmin
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011, 18:53:40 »
สนใจครับบบบบบ ;D
อนาคตอยู่ที่เรา อยู่ที่เราว่าจะก้าวข้ามปัญหาหรือจะก้าวลงเหว

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011, 10:32:09 »
ตอนนี้ติดเน็ตที่บ้านไว้รอแล้วคร๊าบบ ;)

ออฟไลน์ smartsoft

• 3,249
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011, 11:16:51 »
ตอนนี้ติดเน็ตที่บ้านไว้รอแล้วคร๊าบบ ;)

ก็มีพร้อมแล้วหนิครับ จะรอ อะไรอีกหล่ะครับ
ตอนนี้ พี่ dot เปิดให้ trial ฟรีๆ ครับ ยังจะรอ ให้ หมด trial ก่อนหรอ ครับ
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

ออฟไลน์ ReFeeL

• *
  • 582
  • 0
  • The Human Network
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 00:42:10 »
สนใจอยากทดสอบด้วยครับ  ;D
We Are The Human Network

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 00:53:32 »
ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าต้องทำอะไร แต่ผมอยากทำเรื่องระบบของ linux เป็น ต้องทำอะไรยังไงบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ อยากลองเครื่องจิงด้วยอ่ะ ^^ ติดต่ออะไรยังไงบอกผมที

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 19:07:47 »
ก็มีพร้อมแล้วหนิครับ จะรอ อะไรอีกหล่ะครับ
ตอนนี้ พี่ dot เปิดให้ trial ฟรีๆ ครับ ยังจะรอ ให้ หมด trial ก่อนหรอ ครับ
อ้าว  แล้วกันเข้าไปยังไงอ่ะ

ทำไม่เป็นอ่ะ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 15:44:17 »
Update 22 May 2011
   ตอนนี้สร้าง group ขึ้นมาใหม่สำหรับ Remote lab เพื่อให้สมาชิกรับข่าวสารต่างๆเกี่ยวกับการเข้าใช้ระบบ สำหรับคนที่ต้องการสมัครเข้าร่วม ให้ทำการส่ง email มาที่
remotelab+subscribe@googlegroups.com

โดยหัวข้อเขียนว่า join remote lab group
ใน body message ก็เขียนว่า join remote lab group

เท่านี้ email ของท่านก็จะได้รับการadd เข้าร่วมกลุ่ม และได้รับการแจ้งข่าวเกี่ยวกับ Remote lab อย่างทันที

ตอนนี้ schedule คร่าวๆคือ วันที่ 29 May 2011 จะเริ่มเอาเครื่อง online อีกรอบ (หากระบบไม่พร้อมอาจล่าช้าออกไปอีกประมาณ 1 สัปดาห์เนื่องจากพวกเรามาช่วยกันสร้างระบบตัวนี้กันเฉพาะวันหยุด ส-อ) และเปิดให้ทดสอบเป็นversion Beta 1.0 โดยจะมีระบบการหักเงินมาใช้งานด้วย ในช่วงของการ Trial ฺBeta 1.0 จะใช้เวลาประมาณ 4-6 weeks โดยในช่วงนี้ คนที่สมัครเข้ามาเล่น จะได้รับแต้มให้ฟรี 500 point โดย 1 point เทียบเท่ากับ 1 บาท และการใช้งานจะคิด rate 10 บาทต่อชั่วโมง

สำหรับคนที่มาช่วยสร้าง Lab ก็จะถูกคิดเงินตามปรกติคือ 10 บาทต่อชั่วโมง แต่ว่าถ้าสร้าง Lab สำเร็จและอยากจะให้เพื่อนๆท่านอื่นได้ทดลองทำ Lab นั้น ด้วย ทาง Thaiadmin ก็จะตอบแทนความมีน้ำใจในการช่วยสร้าง Lab เพื่อคนอื่นๆ ของท่านด้วยการให้โบนัส คืนกลับไป 200, 300, 500 point ต่อ 1 Lab (ขึ้นกับระดับความน่าสนใจของ lab โดยคณะกรรมการจะเป็นผู้ตัดสิน) โดยโมเดลการให้โบนัสนี้เป็นเพียงต้นแบบทดลองใช้งาน โดยอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงในภายหลังได้ และถ้าเปลี่ยนจาก trial phase เป็น On production แต้มที่มีอยู่ก็จะถูก transfer ไปด้วยทั้งหมด

กติกาในการขอรับสิทธิฟรีนี้กำลังพิจาณาอยู่ว่าจะทำอย่างไร อาจจะต้องให้ส่งสำเนาบัตรประชาชนมาด้วย เพื่อป้องกันการเอาสิทธิไปทำประโยชน์อย่างอื่น และเพื่อเก็บ Log ตาม พรบ. ที่ต้องสามารถระบุผู้ใช้งานได้ เรื่องนี้ขอเวลา 1 สัปดาห์จะแจ้งให้ทราบนะครับ โดยจะแจ้งให้สมาชิกของ group ทราบ ดังนั้น ในช่วงนี้ ถ้าใครสนใจก็ให้ join group ไว้ก่อนได้เลยครับ

Fordot

ออฟไลน์ ไพลิน

• 119
  • 0
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 01:15:09 »
เฝ้ารอ ติดตาม และให้กำลังใจครับ  :)

ออฟไลน์ Taciosoft™

• 227
  • 0
  • อิสระในการใช้ชีวิต......คือการไม่ยึดติดกับปัญหา
    • www.it-consultsolution.com
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 07:13:03 »
ผมได้ลองเข้าไปสร้าง Lab ดูแล้ว แต่ปรากฏว่าเวลาทำ มันช้าคับ กระตุกๆ อีกด้วย สาเหตุมันมาจากเน็ตผมหรือเปล่า เพราะลอง กี่ lab ก็เหมือนกันเลย ตอนนี้เลยหยุดไว้ก่อน ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ