Thaiadmin

โครงการ remote lab

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
โครงการ remote lab
« เมื่อ: 1 มีนาคม 2011, 13:16:18 »
Remote lab คืออะไร
   สำหรับคนที่สนใจด้าน IT และอยากฝึกปฏิบัติ เช่น อยากลองสร้างระบบขนาดกลาง มี Server สัก 2 เครื่อง Client 5 เครื่อง ทำ AD,DNS, DHCP, GPO อะไรประมาณนี้ ถ้าอยากทำก็มี 2 ทางเลือกคือ
   1. หา PC มาสัก 7 เครื่อง switch 1 ตัว แล้ว เอามาเชื่อมต่อกัน เริ่มจาก install software และ config ตามที่ต้องการ
   2. ไม่มีเงินซื้อ 7 เครื่อง ก็ซื้อ PC เครื่องเดียวพอ เอา CPU แรงๆ RAM เยอะๆ (4G) แล้วรัน Virtual machine ทดลองทำ แต่เครื่อง PC ที่ว่าก็ 2-3-4 หมื่น แพงหน่อย และมีข้อจำกัดว่าสร้าง virtual machine ได้ไม่กี่ตัว Ram ก็เต้มล่ะ แถมเครื่องก็เริ่มอืดอีก เลยทำได้แค่ Lab เล็กๆ

หรืออีกทางหนึ่งที่ชื่อ remote lab
  ที่เราสามารถ connect ด้วย Remote desktop หรือ VNC หรือ อะไรก็แล้วแต่จากที่บ้าน แล้วก็มีพื้นที่ มีทุกอย่างให้เราเล่น เราสามารถสร้าง lab ขึ้นมาใหญ่เท่าไหร่ ก็ได้ เราจะทำ Lab CCIE มี router สัก 40 ตัว หรือจะทำ Lab windows, Linux, Redhat, Firewall เท่าที่เราอยากจะลองได้ในโลกของ Virtual แต่แน่นอน โลก virtual มันต้องรันอยู่บนเครื่อง Physical ที่ใหญ่มากๆมีจำนวน CPU core มากๆ มี Ram มากๆ และจบลงด้วยคำว่ามันต้องแพงมากๆ

แต่อยากฝึกอ่ะ คนมันจะเก่งได้ก็ต้องฝึกปฏิบัติ ทำไงดี ????

ที่นี่ ไทยแอดมินมีคำตอบ ด้วยโครงการ Remote Lab

โครงการนี้ ไทยแอดมินได้ลงทุนซื้อ Server ขนาด 48 Core Ram 128GB Cisco Switch Firewall แล้วจะรันด้วย Virtual technology ที่จะทำให้สมาชิกไทยแอดมิน สามารถ Remote เข้ามาใช้เครื่อง ทำ Lab ได้ และแน่นอน ด้วยราคาที่ถูกมากๆตามสไตล์ไทยแอดมิน ทำเอามันส์ไม่เอากำไร (ราคาอาจจะถูกที่สุดในโลกเลยมั้งเนี่ย)

update status ตอนนี้คือ spec เครื่องกำหนดเรียบร้อย มีการประชุมกันเพื่อกำหนด Infrastructure configuration ไประดับหนึ่งแล้ว และกำลังจะสั่งซื้อ Server มา
  ดังนั้น ไทยแอดมิน จึงได้เปิด forum โดยเฉพาะนี้ขึ้นมา เพื่อใช้เป็น Forum ให้สมาชิกได้พูดคุย เสนอความคิด เสนอ Lab พูดคุยถามปัยหาเรื่องการทำ Lab ต่างๆกัน โดยเราจะแบ่งออกเป็น 3 phase ง่ายๆก่อนคือ

Phase 1 (เริ่มจากวันนี้ถึงปลาย พฤาภาคม 2554)
   ช่วงนี้ เป็นช่วงที่ต้องการ feed back ความคิดเห็น การระดมสมอง ข้อเสนอ ต่างๆ จากสมาชิก เช่น เสนอว่าอยากทำ Lab แบบนี้ หรือ ถ้าใครอยากจะช่วยสร้าง Lab สำเร็จรูปเพื่อให้สมาชิกใหม่ได้ลองฝึกยิ่งดี

Phase 2 ช่วง Operate คาดว่าจะเริ่มเปิดให้บริการเดือนมิถุนายน 2554
   ช่วงการเริ่มใช้งาน Trial จะมีการเปิดให้จอง time slot เพื่อทำ Lab มีการทดลองเก็บเงินค่าทำ Lab เป็นช่วงที่ทดลอง software register  เพื่อการ Operate แบบอัติโนมัติ ที่ไม่ต้องให้มี staff เข้ามาเสียเวลาจัดการมากนัก

Phase 3 ช่วง เปิดใช้งานจริง คาดว่าจะเริ่ม ต้นตุลาคม 2554
  ช่วงนี้เปิดให้สมาชิกไทยแอดมินทุกคนเข้าใช้งานได้ และแน่นอน คนที่จะใช้งานได้ก็ต้องเป็นสมาชิกไทยแอดมินก่อน และสงวนสิทธิเแพาะคนไทยเท่านั้นด้วย

คร่าวๆโครงการก็จะเป็นอย่างนี้นะครับ ตอนนี้ผมขอเปิดกระทู้แรกของ Forum นี้ไว้เพียงเท่านี้ก่อน หากใครมีความเห็นอะไรเพิ่มเติม สงสัยเรื่องอะไร สามารถเพิ่มเติมในกระทู้นี้ต่อได้เลย หรือใครอยากเสนอว่าอยากทำ Lab อะไรอย่างไร ก็สามารถเปิดกระทู้ใหม่ได้เลยครับ

Fordot

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
Re: โครงการ remote lab
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 มีนาคม 2011, 13:25:42 »
พี่ด๊อทครับ ไม่ทราบว่ามีข้อจำกัด หรือนโยบายในการติดตั้ง Software บนเครื่อง Virtual ยังไงบ้างครับ จะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง License หรือไม่ครับ และเราจะจะควบคุมยังไงครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 มีนาคม 2011, 13:31:04 »
พี่ด๊อทครับ ไม่ทราบว่ามีข้อจำกัด หรือนโยบายในการติดตั้ง Software บนเครื่อง Virtual ยังไงบ้างครับ จะมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง License หรือไม่ครับ และเราจะจะควบคุมยังไงครับ

Software ที่ใช้บนเครื่องนี้จะเป็น trial version ทั้งหมดครับ เพราะเป็นแค่ Lab ที่ไม่ได้ติดตั้งถาวร ส่วน VMWare (คาดว่าจะใช้ตัวนี้) ก็จะเป็น Free license เช่นเดียวกันครับ เลยคิดว่าปัญหาเรื่อง software น่าจะไม่มีนะ (เท่าที่คิดได้ตอนนี้)

ออฟไลน์ g¦llÑáldö

• 1,522
  • 7
  • --> Secure your server <---
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 มีนาคม 2011, 17:32:21 »
มีแนวทางการ Monitoring traffic, performance อย่างไรครับ ในกรณีที่มี User ขอใช้งานแล้วดัน Load Bittorrent เป็นต้น
หรือการ Track เผื่อนำเครื่อง Virtual ไปกระทำความผิดครับ

เป็น Concern เฉยๆ นะครับ  :)
Hacker is friend, User is teacher
===================================
รับสอน FreeBSD, Linux, Window และการดูแลระบบ
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=516.0

หนังสือ Linux Server Administrator + Security
http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=16756893.0

ออฟไลน์ alabian

• 453
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 1 มีนาคม 2011, 18:08:52 »
อยากจะขอเข้าร่วมกลุ่มผู้ดูแลและร่วมวางแผนด้วยครับ

[Fordot] ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ผมรบกวนแจ้งชื่อ email เบอร์มือถือ มาที่ fordot123แอทgmail หน่อยนะครับ เวลามีนัดประชุมจะได้ส่ง Invitation ไปครับ เรามี Kick off meeting ไปเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มีคนเข้าร่วม 5 ท่าน ก็ได้แผนคร่าวๆมา ตอนนี้รอผม issue PO สั่งเครื่องเสร็จ แล้วจะนัด meeting กันอีกรอบครับ

และถ้าในช่วงนี้มีข้อเสนออะไร สามารถเปิดกระทู้ใหม่ หรือตอบในนี้ได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มีนาคม 2011, 19:18:14 โดย fordot »
alabian = ชนเผ่าที่เล่นรักบี้มาแต่โบราณ

ออฟไลน์ nephilim77

• 5
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 มีนาคม 2011, 20:13:33 »
ขอบคุณสำหรับโครงการดีๆ ครับผมขอใช้งานในอนาคต เพราะไม่ค่อยมีประสบการณ์ด้านhardware  เน้นsoftware มากกว่า. อยากร่วมโครงการด้วยแต่ไม่แน่ใจจะช่วยอะไรได้หรือเปล่า.  O0
Vision without action is daydream.
Action without vision is nightmare.

ออฟไลน์ smartsoft

• 3,250
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 มีนาคม 2011, 20:53:15 »
ไม่ทราบว่ามี lab ทางด้าน linux ไม่ก็ virtual machine ไหมครับ
 O0
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

ออฟไลน์ InzecureOne

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1 มีนาคม 2011, 22:04:18 »
พี่ fordot ครับ ถ้าสนใจ Virtualization Technology จากค่าย Linux ไปทำ Infrastructure ของ Lab เดี๋ยวผมช่วยดูให้ครับ จัดทีมงาน เข้าไป setup ให้ แล้วก็สอน ให้ operate ได้

[Fordot]
  ยินดีอย่างมากเลยครับ ได้เทพ Linux มาช่วยอีกแรง ตอนนี้ Infrastructure mี่วางไว้จะเป็น Vmware ก่อนครับ เพราะ hardware ที่จะซื้อมา กำหนดให้ compatible กับ vmware driver ไว้ก่อนครับ แต่คุณ Insecure สามารถช่วยสร้าง Lab พวก Linux หรือ redhat ให้น้องๆได้เล่นก็ดีนะครับ เพราะน่าจะมีน้องๆอีกเยอะมากที่สนใจทั้งด้าน Linux และ security

เรื่อง Security พวกเราคิดจะเปิดการแข่งขันเป็นลีค แข่งแบบอเมริกันฟุตบอลคือผลัดกันรุกผลัดกันรับ คือผลัดกัน Harden ผลัดกัน Hack โดยให้คนที่สนใจกำหนดทีมมา แล้วสร้าง Virtual office ในนั้น มีทั้ง network/system/database/web ในนั้น แล้วให้ Hack กัน ใคร Hack ได้ข้อมูลภายในเวลาที่กำหนดก็เป็นคนชนะ หรือใคร Harden ป้องกันการ Hack ได้สำเร็จก็ชนะ แข่งกันเป็นคู่ๆ แต่ละ Quater แล้วจับคนชนะมาแข่งรอบสุดท้ายกัน ได้ที่ 1-2-3 มาแจกรางวัลกันเล่นๆในงาน meeting ประจำปี คือคิดจะทำสนุกๆ แต่เราไม่ยึดติดว่า hack ได้แล้วต้องบอกว่า hack ยังไง เราไม่สน  hack ได้ เป็นใช้่ได้ เพราะเราไม่ใช่ vendor มาจัดงานเพื่อ improve product ตัวเองครับ

คิดๆกันเล่นๆ แต่ดูน่าสนุกดี ตอนนี้ก็จะมี virtual environment ให้เล่น น่าจะช่วย improve ทักษะหลายๆอย่างของเด็กรุ่นใหม่ได้เยอะเลยครับ

ยินดีอย่างมากครับหากคุณ InZecure จะเข้ามาช่วยในส่วนนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มีนาคม 2011, 22:14:26 โดย fordot »

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 มีนาคม 2011, 22:05:10 »
ไม่ทราบว่ามี lab ทางด้าน linux ไม่ก็ virtual machine ไหมครับ
 O0

ผมทำกระทู้ Linux แยกต่างหาก อยากทำ Lab แบบไหน เรื่องอะไร เสนอ ได้เลยครับ เผื่อมีคนที่พอรู้เรื่องจะได้ช่วยสร้าง Lab ให้ลองเล่นดูครับ

• 2,706
  • 47
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 มีนาคม 2011, 14:16:29 »
สอบถามอีกเรื่องครับพี่ แล้วเครื่อง Virtual จะมีการเคลีย์ออกบ้างหรือเปล่าครับ หรือเราสร้าง Virtual เปล่าๆไว้ให้ แล้ว User ก็ remote เข้ามาใช้งาน+ ทดสอบโดยไม่ save ไว้ครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 มีนาคม 2011, 16:12:00 »
สอบถามอีกเรื่องครับพี่ แล้วเครื่อง Virtual จะมีการเคลีย์ออกบ้างหรือเปล่าครับ หรือเราสร้าง Virtual เปล่าๆไว้ให้ แล้ว User ก็ remote เข้ามาใช้งาน+ ทดสอบโดยไม่ save ไว้ครับ

พี่เตรียมพื้นที่ 2 TB ไว้เก็บ image / data แต่แน่นอนว่าต้องมีการตั้งกฏกติกากันว่าจะเก็ยได้นานแค่ไหน ถึงจะลบครับ

ออฟไลน์ InzecureOne

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 มีนาคม 2011, 01:10:18 »
พี่ fordot ครับ ถ้าสนใจ Virtualization Technology จากค่าย Linux ไปทำ Infrastructure ของ Lab เดี๋ยวผมช่วยดูให้ครับ จัดทีมงาน เข้าไป setup ให้ แล้วก็สอน ให้ operate ได้

[Fordot]
  ยินดีอย่างมากเลยครับ ได้เทพ Linux มาช่วยอีกแรง

เออออ คงไม่กล้ารับหรอกครับ คนเก่ง ๆ ใน thaiadmin มีอีกเยอะะะ ผมก็แค่คนพอใช้งาน Linux เป็นเท่านั้น

ตอนนี้ Infrastructure mี่วางไว้จะเป็น Vmware ก่อนครับ เพราะ hardware ที่จะซื้อมา กำหนดให้ compatible กับ vmware driver ไว้ก่อนครับ

อืมมม คุยหน้าไมค์ ไม่ได้ครับ ไว้โทรคุยกันอีกว่า แหะ แหะ

แต่คุณ Insecure สามารถช่วยสร้าง Lab พวก Linux หรือ redhat ให้น้องๆได้เล่นก็ดีนะครับ เพราะน่าจะมีน้องๆอีกเยอะมากที่สนใจทั้งด้าน Linux และ security

ยินดีครับ ถ้าจะให้สร้าง lab เพื่อให้สอดคล้องกับเนื้อหาการสอบ RHCE ด้วยก็ได้นะครับ เผื่อไว้เป็นที่เตรียมตัวสอบกันด้วย

เรื่อง Security พวกเราคิดจะเปิดการแข่งขันเป็นลีค แข่งแบบอเมริกันฟุตบอลคือผลัดกันรุกผลัดกันรับ คือผลัดกัน Harden ผลัดกัน Hack โดยให้คนที่สนใจกำหนดทีมมา แล้วสร้าง Virtual office ในนั้น มีทั้ง network/system/database/web ในนั้น แล้วให้ Hack กัน ใคร Hack ได้ข้อมูลภายในเวลาที่กำหนดก็เป็นคนชนะ หรือใคร Harden ป้องกันการ Hack ได้สำเร็จก็ชนะ แข่งกันเป็นคู่ๆ แต่ละ Quater แล้วจับคนชนะมาแข่งรอบสุดท้ายกัน ได้ที่ 1-2-3 มาแจกรางวัลกันเล่นๆในงาน meeting ประจำปี คือคิดจะทำสนุกๆ แต่เราไม่ยึดติดว่า hack ได้แล้วต้องบอกว่า hack ยังไง เราไม่สน  hack ได้ เป็นใช้่ได้ เพราะเราไม่ใช่ vendor มาจัดงานเพื่อ improve product ตัวเองครับ

ยินดีครับ อีกเช่นกันครับ แต่คงต้องคุยกันอีกเยอะ ผม shared สิ่งที่ผมไปเจอจากการแข่ง Airraid ทั้งสองครั้งให้ฟังได้ครับ ในส่วนของ System กับ Web Application ก็น่าสนใจดี

คิดๆกันเล่นๆ แต่ดูน่าสนุกดี ตอนนี้ก็จะมี virtual environment ให้เล่น น่าจะช่วย improve ทักษะหลายๆอย่างของเด็กรุ่นใหม่ได้เยอะเลยครับ

ยินดีอย่างมากครับหากคุณ InZecure จะเข้ามาช่วยในส่วนนี้ครับ

ด้วยความเต็มใจครับ ถ้าจะมีโอกาสเป็นส่วนเล็ก ๆ ที่จะช่วยพัฒนาวงการ IT ให้ดีขึ้น

ออฟไลน์ nullSpace

• 141
  • 7
  • SiamNetworker.Com addict
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 มีนาคม 2011, 12:18:02 »
ขออนุญาตินำข้อความบางส่วนไปประชาสัมพันธ์นะครับ  ;D
http://www.siamnetworker.com/board/index.php?topic=1920.0

ออฟไลน์ M.a.k.u.b.e.x

• Global Project Leader
  • 3,790
  • 88
  • Are you alone in the Dark?
    • IT Solutions Consultant and Services Co., Ltd.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 4 มีนาคม 2011, 16:09:17 »
อีก 2 week สอบเสร็จแล้วครับ เด๋วผมช่วยลงแรงเต็มที่เลยครับ

ออฟไลน์ 9GRiT

• 316
  • 3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 4 มีนาคม 2011, 16:25:14 »
มีอะไรให้ช่วยติดต่อได้เลยครับพี่ดอท เต็มที่ครับ

ออฟไลน์ gunshift

• 239
  • 2
    • eth0-eth0.blogspot.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 4 มีนาคม 2011, 17:25:02 »
ถ้าผมพอช่วยอะไรได้ บอกได้นะครับ อยากให้แนะนำช่องทางในการช่วยเหลือโปรเจคนี้กับสมาชิกอย่างชัดเจนอะครับ
ว่ามีเรื่องอะไรบ้างที่จะให้ช่วย

สิ่งที่ผมพอจะพอเป็นก็ Linux Unix Storage

ขอให้โปรเจคนี้สำเร็จอย่างงดงามครับ เพราะจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ในต่างประเทศมี Remote lab อยู่หลายเจ้าเหมือนกัน
<a href>http://eth0-eth0.blogspot.com/</a><br /><br />คำถามที่ผมตอบไม่ได้ มันทำให้ผมเก่งขึ้น

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 7 มีนาคม 2011, 15:45:52 »
ถ้าผมพอช่วยอะไรได้ บอกได้นะครับ อยากให้แนะนำช่องทางในการช่วยเหลือโปรเจคนี้กับสมาชิกอย่างชัดเจนอะครับ
ว่ามีเรื่องอะไรบ้างที่จะให้ช่วย

สิ่งที่ผมพอจะพอเป็นก็ Linux Unix Storage

ขอให้โปรเจคนี้สำเร็จอย่างงดงามครับ เพราะจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ในต่างประเทศมี Remote lab อยู่หลายเจ้าเหมือนกัน

วิธีช่วยกันง่ายมากเลยครับ คือช่วยกันคิด Lab ขึ้นมาจะมี Scenario แบบไหนบ้าง ทั้งแบบระดับเบื้องต้น จนถึงยาก เพื่อให้คนได้ฝึกกันครับ ในระหว่างนี้ ก็อาจจะคิดๆ Lab เตรียมไว้ในใจก่อนก็ได้นะครับ พอได้เครื่องมาแล้ว จะมีการเปิดให้เข้าระบบเพื่อช่วยกันสร้าง Lab ครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 7 มีนาคม 2011, 15:53:15 »
Update ณ วันที่ 7 มีนาคม 2554

ผมได้ทำการสั่งซื้อเครื่อง server ไปแล้วนะครับ คาดว่า7-14 วันเครื่องจะส่งถึงมือ นั่นคือ ไม่เกินวันที่ 21 มีนาคม จะมีเครื่องให้เริ่มใช้งานกันได้แล้ว โดยคนกลุ่มแรกที่จะเข้าใช้เครื่องจะเป็นกลุ่มที่จะช่วยกันสร้าง Lab scenario ต่างๆ ตอนนี้ผมพยายามหา Lab document template ดีๆซัก 1-2 ตัว เพื่อมาเป็นแบบมาตรฐานให้พวกเราเขียนเอกสารให้เป็นรูปแบบเดียวกัน แต่ก็ยังหาที่ถูกใจไม่ได้ ถ้าใครมี Lab อะไรก็ลองส่งมาให้ดูนะครับ จะได้ช่วยกันคิดว่า template แบบไหนจะเหมาะที่สุด

Spec เครื่อง ที่สั่งซื้อไปคือ
AMD 6172 4 CPU = 4*12 = 48 Core
Ram DDR3 128GB
Harddisk 2 ส่วน
  - 3*146GB SAS 15,000 rpm
  - 2*1TB SAS 7,200 rpm
LAN port (gbps) totals = 18 ports

ส่วนประกอบของ CCIE Lab จะแจ้งให้ทราบอีกทีเมื่อมีการ Order ครับ

Dear khun Warin,

Thanks for your confirm order with Dell.
Now I download your order already, attached file is your order acknowledgement.

If you have any query, please feel free to contact me.

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 7 มีนาคม 2011, 20:32:03 »
เคยเห็นแต่ใน technet virtual ครับ เวลาเราใช้ lab มันจะมี document บอกไว้ด้านขวามือ ไม่แน่ใจว่า ใช่ ความหมาย document templete ของพี่ fordot หรือเปล่าครับ

http://technet.microsoft.com/en-us/virtuallabs/default

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 21:14:41 »
เคยเห็นแต่ใน technet virtual ครับ เวลาเราใช้ lab มันจะมี document บอกไว้ด้านขวามือ ไม่แน่ใจว่า ใช่ ความหมาย document templete ของพี่ fordot หรือเปล่าครับ

http://technet.microsoft.com/en-us/virtuallabs/default

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยครับ

Template แบบนี้ก็น่าสนใจครับ แต่พออ่านรายละเอียดแล้วคง copy มาใช้ 100% ไม่ได้ เพราะเขาจะอ้างถึงอถปกรณ์ virtual lab ของเขาเอง ถ้าทำตามคงงงแน่นอน แต่เราน่าจะสามารถ copy มาเป็น template ได้ครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 มีนาคม 2011, 16:49:16 »
วันนี้ไปดูสถานที่ ที่จะวาง Server และอุปกรณ์อื่นๆ แล้วครับ ที่พร้อม ไฟพร้อม รอเครื่องมา ก็จะได้เริ่มสร้าง lab ทำ trial กันดูครับ

ออฟไลน์ redEyes

• 51
  • 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 15:45:54 »
 O0 น่าสนใจมากเลยครับ ผมมือไหม่ มีอะไรแนะนำบอกได้นะครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 3,250
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 14:39:19 »
วันนี้เราก็ได้เครื่องมาแล้ว ครับ
และได้มีเพื่อนๆ TA เรามาช่วยกัน create lab เพื่อทดลองใช้งาน
มาชม หน้าตา ความหล่อ ของ Server เรากันดีกว่า ครับ

เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

ออฟไลน์ nunum

• 52
  • 0
  • Beginner Level 0
    • My Blog
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 16:15:10 »
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2011, 06:33:45 โดย nunum »
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 มีนาคม 2011, 16:49:02 »
อาทิตย์หน้า เราต้องการอาสาสมัครมาช่วยกันรุมสะกำโหลด Lab โหลดตัว Server เพื่อจะืำทำ Capacity test ก่อนที่จะเอาเครื่องไปตั้งไว้ใน Data center ถ้ามีท่านไหนสนใจอยากจะแจมให้ email หาผมได้เลยนะครับ fordot123 แอท gmail

Phase 1 (within April) เราจะขึ้น Lab ที่รันบน VM ทั้งหมดทุก OS นะครับ รวมทุก Lab รวมถึง CCNA, CCNP Lab ด้วยครับ
Phase 2 (within May) เราจะขึ้น CCIE Lab ที่มีทุกอย่างเหมือน CCIE work Book Lab ทำจริงเล่นจริง เอาไปเตรียมสอบได้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2011, 08:16:00 โดย fordot »

• 2,706
  • 47
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 10:38:12 »
ขอไปนั่งมองได้ไหมครับพี่ น่าจะเกินความสามารถผมอ่ะ  ;>D

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 10:54:03 »
ขอไปนั่งมองได้ไหมครับพี่ น่าจะเกินความสามารถผมอ่ะ  ;>D

มาช่วยกิิน Pizza ด้วยครับ เมื่อวานกินกันไม่หมดเลย มาแล้ว เดี๋ยวมีอะไรให้ช่วยแน่นอนครับ เตรียม Notebook มาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ M.a.k.u.b.e.x

• Global Project Leader
  • 3,790
  • 88
  • Are you alone in the Dark?
    • IT Solutions Consultant and Services Co., Ltd.
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 17:19:17 »
License Software เด๋วผมลองคุยกับ MS ดูครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 09:26:31 »
Update เพิ่มเติม
ตอนนี้สั่งซื้อ server 1U Xenon quad core ram 2G HD 4 TB raid controller on board มาอีก 1 ตัวไปแล้วนะครับ ของจะส่งถึง office พี่เย็นวันพุธ เพราะฉะนั้น เสาร์-อาทิตย์นี้ ก็ทำต่อได้เลย ตอนนี้ อยากได้คนมาช่วยดู solution การทำ Prepaid การตัดเงินตามชั่วโมงการ นnline และการรัน script เพื่อโหลด guest image ใครพอมีเพื่อนรู้เรื่องพวกนี้ ลองชวนมาดูนะครับ

ออฟไลน์ suwitcha

• *
  • 39
  • 0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 11:33:30 »
ถ้าหากสนใจทำ  Lab ที่เป็น server ไม่เกินสามเครื่อง แนะนำที่นี่นะครับ  www.cloudshare.com  เขาจัดการเรื่อง license ให้เราหมดเลยครับ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011, 13:19:13 »
โห สุดยอดเลยครับ  ปฏิวัติวงการแอดมินไทย

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 20:43:20 »
โห สุดยอดเลยครับ  ปฏิวัติวงการแอดมินไทย

เวลานั้นใกล้มาถึงแล้วครับ ตอนนี้ทีมงานทำงานทุกเสาร์-อาทิตย์ ตั้งแต่เช้าเลิกดึกเลยครับ แต่คืบหน้ากว่า 50% แล้วครับ อีกไม่นาน ได้เล่นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ mean

• 76
  • 0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 22:51:46 »
ขอบคุณมากสำหรับความรู้และสิ่งดีๆให้สมาชิก
[

ออฟไลน์ =:barbarian:=

• 1,005
  • 0
  • Extremes of life...
    • 。◕ parprew.info ◕。
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 22:54:25 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ ทั้งทีมงาน ทั้ง ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง
ทุกท่าน ที่ทำให้ก่อ เกิดสิ่งที่ มีค่า อย่างนี้ ครับ  :)
<you/> [you/]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 5 เมษายน 2011, 12:10:10 »
น่าสนใจมากครับ ผู้เริ่มต้นอย่างผมจะได้เข้ามาหาความรู้ด้วย

ออฟไลน์ Aunny

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 6 เมษายน 2011, 17:36:26 »
เป็นอะไรที่สุดลิ่มทิ่มประตูมากครับ

แล้วพี่ fordot ต้องสอนเล่นด้วยไหมเนี่ยพวกlab เนี่ย

ย้ายบ้านใหม่....
ยังไม่มีเน็ตอ่ะครับ

เซงเลย

โอนเงินไปก่อนได้ไหมซัก 500 --- เล่นได้กี่ ชม.เนี่ย

ประกาศราคาเร็วๆนะครับ.. --- มันใจว่าถูกสุดค้มย่งกว่า โรลแบ็ค แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 เมษายน 2011, 11:45:46 โดย anue »

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 10 เมษายน 2011, 10:45:11 »
เป็นอะไรที่สุดลิ่มทิ่มประตูมากครับ

แล้วพี่ fordot ต้องสอนเล่นด้วยไหมเนี่ยพวกlab เนี่ย

ย้ายบ้านใหม่....
ยังไม่มีเน็ตอ่ะครับ

เซงเลย

โอนเงินไปก่อนได้ไหมซัก 500 --- เล่นได้กี่ ชม.เนี่ย

ประกาศราคาเร็วๆนะครับ.. --- มันใจว่าถูกสุดค้มย่งกว่า โรลแบ็ค แน่นอน

ราคาที่ตั้งไว้้มี 3 ราคาครับ ขึ้นกับ ปริมาณ Resource ของเครื่องที่ใช้งานคือ
10 บาท / ชม. >> 80% ของ Lab จะอยู่ที่ราคานี้
20 บาท / ชม. >> 20% ของ Lab จะอยู่ที่ราคานี้ครับ ส่วนใหญ่เป็น Lab แบบ free style
30 บาท / ชม.>> CCIE Lab ราคานี้ทำสถิติกินเนสบุ๊คถูกที่สุดในโลกได้เลย ;D

เงินใช้ระบบ Prepaid โดยขั้นต่ำที่จะให้โอนมาคงเป็น 500 บาท สาเหตุที่ตั้งเป็น 500 มีเหตุผลง่ายๆว่า เป็นขั้นต่ำที่ธนาคารจะส่ง SMS มาแจ้งมือถือผมเท่านั้นเอง 5555 ฟังดูไม่ค่อยจะเป็นเหตุผลเอามาเป็นเกณฑ์ตั้งเลยนะ แต่ก็เพื่อให้ผมทำงานง่ายขึ้นแค่นั้นเอง ส่วน รายได้ที่เกิดจากค่า Lab ก็คิดไว้อยู่แล้วว่าคงไม่ได้เป็นกอบเป็นกำอะไร น่าจะขาดทุนด้วยซ้ำไปถ้าคิดจะทำเป็นธุรกิจ รายได้ส่วนนี้ก็จะเก็บรวบรวมไว้ใช้กรณีฉุกเฉิน เช่น Hardware เสีย ต้องเปลี่ยน หรือ Upgrade เครื่อง หรือสุดท้าย โดนไล่ที่ทำให้ต้องมีค่าใช้จ่าย colocate ประจำเดือน (ตอนนี้ขอใช้ของฟรีไปก่อน)

ตอนนี้เครื่อง setup ไปได้ 70% แล้ว ตอนแรกคาดว่าจะขึ้น Rack ให้ Trial กันก่อนสงกรานต์ แต่ดูแล้วไม่ทัน เพราะมีปัญหาเรื่อง design หลายอย่างที่ต้องปรับแก้กัน แล้วก็เลยตัดสินใจว่า ตอนจะทำคอร์ส advance troubleshooting จะเอาเครื่องไปตั้งที่ห้องเรียน เผื่อกรณีฉุกเฉิน คอร์สเรียนจะได้ไม่ล่มไปซะก่อน ดังนั้นก็เลยคาดว่า เครื่องจะขึ้น Rack พร้อมให้ Trial กัน ช่วงต้นเดือน May ครับ

• 2,706
  • 47
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 09:08:00 »
ขอขอบคุณทีมงานที่ร่วมกันทำจริงๆเลยครับ  O0 งานนี้ผมไม่ได้ช่วยอะไรเลย ขอเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกัน  ;>D

ออฟไลน์ Debian CM

• *
  • 194
  • 0
  • รับทำระบบ Network ทุกรูปแบบ (iLog)
    • iLog  Website
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 เมษายน 2011, 15:51:09 »
แจ่มมากครับ พี่ฟอร์ด  อยากช่วยครับ แต่ติดอยู่ไกล

แล้วถ้า นักศึกษา ลง นี้ มีลดหรือป่าวครับ เพื่อไว้ทำ แนวการสอนเพิ่มเติม ครับ
ชีวิตต้องสู้  -> จงอย่ากลัวในสิ่งที่ทำ และจงศรัทธาในสิ่งที่ทำอยู่

ออฟไลน์ ไพลิน

• 119
  • 0
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 19:05:40 »
สุดยอดมากครับ Server หล่อมากๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ @JiNi&JiNa&JiJi@

• 1,016
  • 13
  • แก้วตาและดวงใจ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 19:48:01 »
อยากเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยเหลือ แต่ว่า อยู่ไกลเหลือเกิน 5555 แต่ถ้ามีอะไรพอช่วยได้บอกได้น่ะครับ  ;>D ;>D ตอนนี้ขอติดตามใกล้ๆล่ะกัน
จำหน่าย+สั่งประกอบ Dell Server, Optiplex, Vostro, Storage www.pp-computer.com
จำหน่ายโปรแกรมเขียนแบบ ZWCAD ทดแทน Auto CAD ราคาถูก 26,000บาท/Lic http://www.zwcad.org/download_list.php (Download Demo)
Tel.085-023-8355 เรียก นพรัตน์
รับสั่ง Download OS Linux ทุกชนิดราคาย่อมไม่แพง
Firewall : Endian , ClearOS
Mail : Postfix, Zimbra
Document : Alfresco

ออฟไลน์ momaydopod

• 764
  • 1
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 01:56:24 »
เตรียม โอนตังค์เลย  อยากลง  ESX  กับ  ESXi    O0

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 21:43:54 »
ตอนเปิดช่วงแรก จะเป็น trial ให้ใช้ฟรีก่อนครับ โดยจะเติมเงินให้ก่อนเลย คนละ 500 บาท แล้วก็จะลอง Trial ไป ปรับปรุงระบบหลังบ้านไปด้วยครับ คาดว่าจะ Trial กันซัก 1 เดือนก่อนขึ้นจริงครับ

ออฟไลน์ Pumpith

• 31
  • 0
    • www.vmware.in.th
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 04:55:45 »
เป็นไอเดียที่ดีมาก ๆ เลยครับ มีอะไรให้ช่วยก็ยินดีนะครับ ผมพอจะทำ VMware + Storage ได้บ้างครับ
" I AM INNOVATION " |  Freelance Implementer Microsoft, Linux System and Virtualization Technology. - http://www.vmware.in.th

ออฟไลน์ prague

• 22
  • 0
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 08:18:29 »
สงสัย Lab Network Set Lab ยังไงครับ
คือสร้าง Guest บน Esx แล้วลง Dynamip เพือทำ lab ใช่ไหมครับ

-------------------
กรณี Networking Lab เราจะใช้ GNS3 มารัน IOS จริง บน Guest OS ครับ โดย guest os จะถูก assign resource ให้อย่างเพียงพอ ประมาณว่าจะรัน Router ซัก 20-30 ตัวก็ยังได้ครับ

Fordot
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 พฤษภาคม 2011, 08:21:00 โดย fordot »

ออฟไลน์ ReFeeL

• *
  • 582
  • 0
  • The Human Network
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2011, 22:26:19 »
สุดยอดโครงการที่น่าสนับสนุน และ น่าสนใจมากเลยครับ  O0

ผมจะคอยติดตามและเก็บประสบการณ์ความรู้ เพื่อหวังซักวันจะไปยืนที่จุดที่พี่ๆยืนกันบ้าง ครับ  :D
We Are The Human Network

ออฟไลน์ DisableAccount

• 3,690
  • 53
  • อยู่ด้วยความพอดี
    • my twitter
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 3 พฤษภาคม 2011, 22:48:55 »
ลองหาระบบ Cloud computing management มาจัดการดูครับ
เช่น Eucalyptus, OpenNebula

---------------------
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหามาเล่นดูครับ ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ
Fordot
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 พฤษภาคม 2011, 08:19:24 โดย fordot »

ออฟไลน์ narm

• 7
  • 0
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2011, 17:50:57 »
อยากทดสอบด้วยจัง

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 05:37:35 »
ขอร่วมด้วยได้ไหมครับ แต่อยู่ที่ Alaska,USA . studying Network+ comptia just bought 1 server and need help
 Thank you so much :)

ออฟไลน์ Taciosoft™

• 227
  • 0
  • อิสระในการใช้ชีวิต......คือการไม่ยึดติดกับปัญหา
    • www.it-consultsolution.com
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 09:01:47 »
บอกได้คำเดียวว่า สุดยอดจริงๆๆ อยากมีส่วนร่วมด้วยนะครับ มีอะไรให้ช่วยเหลือก็บอกนะครับพี่ Fordot อาจจะช่วยไ่ม่ได้มากมาย
แต่ก็ยินดีจะช่วยให้เต็มที่ครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011, 18:20:20 »
เนื่องจากอีก 1-2 วัน ผมจะ off line เครื่อง และเตรียมไปใช้ในคอร์ส VMWare จากนั้น จะมีการปรับระบบอีกรอบตาม feedback ช่วงแรกที่ได้รับมา จากนั้น ก็จะนำขึ้น Online อีกครั้่ง เพื่อเริ่มเข้าสู่ trial phase และจะสร้าง group ขึ้นมาให้ lab builder และ lab tester เข้าร่วมด้วย ขอเวลาอีกสักพัก จะแจ้งกลับนะครับ ว่าจะ access ระบบยังไง

ส่วนท่านไหนสนใจ post ไว้เลยนะครับ เดี่ยวผมจะได้ add เข้าไปใน group ภายหลัง

ออฟไลน์ KajivaGiant

• 1,136
  • 1
  • โอ้ ! พระเจ้า Server << เน่า >> ต้องเข้า ThaiAdmin
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011, 18:53:40 »
สนใจครับบบบบบ ;D
อนาคตอยู่ที่เรา อยู่ที่เราว่าจะก้าวข้ามปัญหาหรือจะก้าวลงเหว

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011, 10:32:09 »
ตอนนี้ติดเน็ตที่บ้านไว้รอแล้วคร๊าบบ ;)

• 3,250
  • 26
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011, 11:16:51 »
ตอนนี้ติดเน็ตที่บ้านไว้รอแล้วคร๊าบบ ;)

ก็มีพร้อมแล้วหนิครับ จะรอ อะไรอีกหล่ะครับ
ตอนนี้ พี่ dot เปิดให้ trial ฟรีๆ ครับ ยังจะรอ ให้ หมด trial ก่อนหรอ ครับ

ออฟไลน์ ReFeeL

• *
  • 582
  • 0
  • The Human Network
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 00:42:10 »
สนใจอยากทดสอบด้วยครับ  ;D
We Are The Human Network

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 00:53:32 »
ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าต้องทำอะไร แต่ผมอยากทำเรื่องระบบของ linux เป็น ต้องทำอะไรยังไงบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ อยากลองเครื่องจิงด้วยอ่ะ ^^ ติดต่ออะไรยังไงบอกผมที

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 19:07:47 »
ก็มีพร้อมแล้วหนิครับ จะรอ อะไรอีกหล่ะครับ
ตอนนี้ พี่ dot เปิดให้ trial ฟรีๆ ครับ ยังจะรอ ให้ หมด trial ก่อนหรอ ครับ
อ้าว  แล้วกันเข้าไปยังไงอ่ะ

ทำไม่เป็นอ่ะ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 15:44:17 »
Update 22 May 2011
   ตอนนี้สร้าง group ขึ้นมาใหม่สำหรับ Remote lab เพื่อให้สมาชิกรับข่าวสารต่างๆเกี่ยวกับการเข้าใช้ระบบ สำหรับคนที่ต้องการสมัครเข้าร่วม ให้ทำการส่ง email มาที่
remotelab+subscribe@googlegroups.com

โดยหัวข้อเขียนว่า join remote lab group
ใน body message ก็เขียนว่า join remote lab group

เท่านี้ email ของท่านก็จะได้รับการadd เข้าร่วมกลุ่ม และได้รับการแจ้งข่าวเกี่ยวกับ Remote lab อย่างทันที

ตอนนี้ schedule คร่าวๆคือ วันที่ 29 May 2011 จะเริ่มเอาเครื่อง online อีกรอบ (หากระบบไม่พร้อมอาจล่าช้าออกไปอีกประมาณ 1 สัปดาห์เนื่องจากพวกเรามาช่วยกันสร้างระบบตัวนี้กันเฉพาะวันหยุด ส-อ) และเปิดให้ทดสอบเป็นversion Beta 1.0 โดยจะมีระบบการหักเงินมาใช้งานด้วย ในช่วงของการ Trial ฺBeta 1.0 จะใช้เวลาประมาณ 4-6 weeks โดยในช่วงนี้ คนที่สมัครเข้ามาเล่น จะได้รับแต้มให้ฟรี 500 point โดย 1 point เทียบเท่ากับ 1 บาท และการใช้งานจะคิด rate 10 บาทต่อชั่วโมง

สำหรับคนที่มาช่วยสร้าง Lab ก็จะถูกคิดเงินตามปรกติคือ 10 บาทต่อชั่วโมง แต่ว่าถ้าสร้าง Lab สำเร็จและอยากจะให้เพื่อนๆท่านอื่นได้ทดลองทำ Lab นั้น ด้วย ทาง Thaiadmin ก็จะตอบแทนความมีน้ำใจในการช่วยสร้าง Lab เพื่อคนอื่นๆ ของท่านด้วยการให้โบนัส คืนกลับไป 200, 300, 500 point ต่อ 1 Lab (ขึ้นกับระดับความน่าสนใจของ lab โดยคณะกรรมการจะเป็นผู้ตัดสิน) โดยโมเดลการให้โบนัสนี้เป็นเพียงต้นแบบทดลองใช้งาน โดยอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงในภายหลังได้ และถ้าเปลี่ยนจาก trial phase เป็น On production แต้มที่มีอยู่ก็จะถูก transfer ไปด้วยทั้งหมด

กติกาในการขอรับสิทธิฟรีนี้กำลังพิจาณาอยู่ว่าจะทำอย่างไร อาจจะต้องให้ส่งสำเนาบัตรประชาชนมาด้วย เพื่อป้องกันการเอาสิทธิไปทำประโยชน์อย่างอื่น และเพื่อเก็บ Log ตาม พรบ. ที่ต้องสามารถระบุผู้ใช้งานได้ เรื่องนี้ขอเวลา 1 สัปดาห์จะแจ้งให้ทราบนะครับ โดยจะแจ้งให้สมาชิกของ group ทราบ ดังนั้น ในช่วงนี้ ถ้าใครสนใจก็ให้ join group ไว้ก่อนได้เลยครับ

Fordot

ออฟไลน์ ไพลิน

• 119
  • 0
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 01:15:09 »
เฝ้ารอ ติดตาม และให้กำลังใจครับ  :)

ออฟไลน์ Taciosoft™

• 227
  • 0
  • อิสระในการใช้ชีวิต......คือการไม่ยึดติดกับปัญหา
    • www.it-consultsolution.com
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 07:13:03 »
ผมได้ลองเข้าไปสร้าง Lab ดูแล้ว แต่ปรากฏว่าเวลาทำ มันช้าคับ กระตุกๆ อีกด้วย สาเหตุมันมาจากเน็ตผมหรือเปล่า เพราะลอง กี่ lab ก็เหมือนกันเลย ตอนนี้เลยหยุดไว้ก่อน ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

• 3,250
  • 26
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011, 07:23:29 »
ผมได้ลองเข้าไปสร้าง Lab ดูแล้ว แต่ปรากฏว่าเวลาทำ มันช้าคับ กระตุกๆ อีกด้วย สาเหตุมันมาจากเน็ตผมหรือเปล่า เพราะลอง กี่ lab ก็เหมือนกันเลย ตอนนี้เลยหยุดไว้ก่อน ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ไม่ทราบว่า ที่ช้านี่ ลงเป็น windows หรือ linux  หรอ ครับแล้วได้ ลง VMware Tools แล้วหรือยังครับ ถ้าเป็น windows ได้ทำการ Update Driver SVGA เป็น VMware SVGA แล้วหรือยังครับ

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2011, 12:15:50 »
Update ณ วันที่ 7 มีนาคม 2554

ผมได้ทำการสั่งซื้อเครื่อง server ไปแล้วนะครับ คาดว่า7-14 วันเครื่องจะส่งถึงมือ นั่นคือ ไม่เกินวันที่ 21 มีนาคม จะมีเครื่องให้เริ่มใช้งานกันได้แล้ว โดยคนกลุ่มแรกที่จะเข้าใช้เครื่องจะเป็นกลุ่มที่จะช่วยกันสร้าง Lab scenario ต่างๆ ตอนนี้ผมพยายามหา Lab document template ดีๆซัก 1-2 ตัว เพื่อมาเป็นแบบมาตรฐานให้พวกเราเขียนเอกสารให้เป็นรูปแบบเดียวกัน แต่ก็ยังหาที่ถูกใจไม่ได้ ถ้าใครมี Lab อะไรก็ลองส่งมาให้ดูนะครับ จะได้ช่วยกันคิดว่า template แบบไหนจะเหมาะที่สุด

Spec เครื่อง ที่สั่งซื้อไปคือ
AMD 6172 4 CPU = 4*12 = 48 Core
Ram DDR3 128GB
Harddisk 2 ส่วน
  - 3*146GB SAS 15,000 rpm
  - 2*1TB SAS 7,200 rpm
LAN port (gbps) totals = 18 ports

ส่วนประกอบของ CCIE Lab จะแจ้งให้ทราบอีกทีเมื่อมีการ Order ครับ

Dear khun Warin,

Thanks for your confirm order with Dell.
Now I download your order already, attached file is your order acknowledgement.

If you have any query, please feel free to contact me.

ต้องขอโทษที่ขุดมา
คืออยากทราบว่ารุ่นอะไรอ่ะพี่

ออฟไลน์ nalanda

• 125
  • 0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2011, 11:46:23 »
ตอนนี้ มี LAB ของ Cisco Switch ให้เล่นรึยังครับ
  มีสติในกาย  กายนี้ไม่ลำบาก
  มีสติในวาจา  วาจานี้ไม่ลำบาก
  มีสติในใจ  ใจนี้ไม่ลำบาก
                    "พุทธอิสระ"