Thaiadmin

นัด Mini meeting วันเสาร์ที่ 26 กพ. เรื่อง Remote Lab

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
นัด Mini meeting วันเสาร์ที่ 26 กพ. เรื่อง Remote Lab
« เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 14:06:31 »
หวัดดีครับ
   ตอนนี้ โครงการ remote lab เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ มีความเป็นไปได้ที่โครงการนี้จะเกิดขึ้นได้สูงแล้ว
เรื่อง hardware ตอนนี้ ผ่านเรียบร้อย เลือก spec เรื่อง Budget สามารถจัดการได้แล้ว
 เรื่องต่อมาที่จะต้องทำ ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ คือการจัดการของการใช้งาน Remote lab และ การสร้าง Scenario lab ต่างๆ จึงอยากจะเชิญชวนเืพื่อนสมาชิกที่สนใจ อยากมีส่วนร่วมในการสร้างโครงการนี้ให้สำเร็จมาร่วมเสนอไปเดีย และร่วมกันออกแบบและ Implement กัน โดยจะขอนัดเจอกัน 13:00 สถานที่ กำลังเลือกอยู่นะครับ คาดว่าจะเป็นแถวๆบริเวณพื้นที่ใกล้ๆ แยก อโศก-เพชรบุรีตัดใหม่ หรือ Fortune ระแวกนี้แหละครับ เพราะตอนเย็น เห็นมีสมาชิกบางท่าน จะไปต่อกันที่ร้านหมูกระทะที่ เพชรบุรีตัดใหม่ ตรงข้าม มศว. ก็เลยจะเลือกสถานนที่ประชุมใกล้ๆกัน
  คนที่มาประชุม ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆนะครับ แต่ว่าให้ทานข้าวเที่ยงมาให้รียบร้อยก่อนนะครับ ส่วน เครื่องดืื่ม  soft drink ผมจะเตรียมไปให้จำนวนหนึ่ง ส่วนถ้าใครจะไปต่อตอนเย็นก็ค่อยไปแชร์กันครับ

Skill ที่อยากได้มาช่วยโปรเจ็คก็น่าจะครอบคลุมพวก
- Network คือพวกที่จะช่วยออกแบบ Lab scenario ต่างๆ
- VMware คือ คนที่จะช่วยจัดการเรื่องสร้าง Virtual environment สำหรับการทำ Lab
- Programmer สำหรับมาช่วยเขียน software เพื่อช่วยในการ Register เพื่อจองใช้ระบบ Remote lab นั่นรวมถึงทำ Authen, การทำ Authorize (ว่าจะใช้ virtual environment ได้ใหญ่แค่ไหน) เรื่อง accounting ในการใช้งาน เพราะการเข้าขอใช้ Remote lab จะมีค่าใช้จ่าย เพราะเราตกลงว่าจะไม่เเปิดใช้ฟรี แต่จะเก็ยค่าเช่าเป็นราย slot เช่น slot ละ 8 ชม. (ตัวอย่างเฉยๆ ยังไม่สรุป) ในราคาที่ต่ำที่สุด (ในโลกเลยมั้ง) ทั้งนี้ จุดประสงค์การเก็บค่าใช้จ่าย ก็คงจะต้องมาคำนวณกันว่าจะเก็บได้ต่ำที่สุดเท่าไหร่ ที่จะทำให้ Remote lab เลี้ยงตัวมันเองไปได้เรื่อยๆ เพราะมันต้องมีค่าใช้จ่ายค่า co-locate ประจำเดือน (เช็คมา สองหมื่นกว่าต่อเดือน)
- อื่นๆ คือท่านที่มีใจอยากช่วย ก็เข้ามาช่วยกันคิดได้เลยครับ

ใครสนใจรบกวนส่ง
ชือ จริง
ชื่อเล่น
เบอร์โทร
email

แล้วพอกำหนดสถานที่แน่นอนได้แล้ว ก็จะเมล์และ sms ไปแจ้งครับ แต่สถานที่ก็อย่างที่ยอก คือระแวกนั้นแหละครับ
ถ้าต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติม หรือสงสัยอะไรถามเพิ่มได้เลยนะครับ โครงการนี้น่าจะมีอะไรสนุกๆให้ทำเยอะเลยครับ เช่น มีเสนอการแข่งขันการ Harden การเจาะระบบ เป็นลีค ทั้ง division A/B แล้วหาผู้ชนะให้รางวัลในงานปีใหม่ประจำปีกัน เป็นต้น :) ยังมีเรื่องสนุกๆให้ทำอีกเยอะได้เลยครับในโลก Virtual ของเรา

Fordot
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ nunum

• 52
  • 0
  • Beginner Level 0
    • My Blog
Update: นัด Mini meeting วันเสาร์ที่ 26 กพ. เรื่อง Remote Lab
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 16:09:04 »
จากที่ได้คุยกันเมื่อวาน
มา Confirm  อีกทีครับ เรื่องการทำ  VM แบบ  Empty Environment รวมถึง  Lab  ต่าง ๆ ที่จะทำต่อไป ว่าสามารถใช้งานได้  ดูจาก Link เลยครับ

http://www.vcritical.com/2009/05/vmware-esx-4-can-even-virtualize-itself/

เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 15:32:15
ไฟล์ Diagram ที่ถ่ายรูปเอาไว้

http://www.4shared.com/photo/Fxm2YA5K/IMG_0133.html
http://www.4shared.com/photo/2VTNeZvP/IMG_0132.html

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ zenze

• *
  • 61
  • 0
Re: นัด Mini meeting วันเสาร์ที่ 26 กพ. เรื่อง Remote Lab
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 10:44:07 »
ในส่วนของ CCIE LAB Network ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
ทางทีมงาน Siamnetworker ยินดีให้ความสนับสนุนครับ  ;) ;)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ อ่อนด๋อย

• 186
  • 9
Re: นัด Mini meeting วันเสาร์ที่ 26 กพ. เรื่อง Remote Lab
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 11:05:06 »
สนับสนุนเต็มที่ครับ เดี๋ยวผมจะช่วยดูในส่วนของ VMware กับ Network ให้คร้าบบ หวังว่าความสามารถผมคงจะถึงนะ ;>D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 519
  • 106
Re: Update: นัด Mini meeting วันเสาร์ที่ 26 กพ. เรื่อง Remote Lab
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 มีนาคม 2011, 14:31:50 »
จากที่ได้คุยกันเมื่อวาน
มา Confirm  อีกทีครับ เรื่องการทำ  VM แบบ  Empty Environment รวมถึง  Lab  ต่าง ๆ ที่จะทำต่อไป ว่าสามารถใช้งานได้  ดูจาก Link เลยครับ

http://www.vcritical.com/2009/05/vmware-esx-4-can-even-virtualize-itself/

เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 15:32:15
ไฟล์ Diagram ที่ถ่ายรูปเอาไว้

http://www.4shared.com/photo/Fxm2YA5K/IMG_0133.html
http://www.4shared.com/photo/2VTNeZvP/IMG_0132.html

เยี่ยมเลยครับ แบบนี้เรื่อง Empty Environment Lab น่าจะผ่านไปได้เปราะหนึ่ง
ผมรบกวนลอง Test ดูด้วยได้ไหมครับ ว่าลองของจริงแล้วเป็นไงบ้าง กิน resource มากหรือเปล่านะครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 มีนาคม 2011, 14:33:37 »
ในส่วนของ CCIE LAB Network ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
ทางทีมงาน Siamnetworker ยินดีให้ความสนับสนุนครับ  ;) ;)

ตอนนี้ดูจาก Budget ก็ขอ confirm ว่าจะมี CCIE Lab เปิดให้ใช้ด้วยตั้งแต่วันแรกที่เปิด trial นะครับ รบกวนฝากเตรียมเรื่องการเชื่อมต่อ ทั้ง Physical และ Router โดย GNS ด้วยนะครับ

• 519
  • 106
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 มีนาคม 2011, 14:34:33 »
สนับสนุนเต็มที่ครับ เดี๋ยวผมจะช่วยดูในส่วนของ VMware กับ Network ให้คร้าบบ หวังว่าความสามารถผมคงจะถึงนะ ;>D

ยินดี เป็นอย่างยิ่งครับ เดี๋ยวพอได้ Hardware มาแล้ว อาจจะได้มาช่วยกัน Build Lab นะครับ