Thaiadmin

สอบถามเรื่อง Ribbon Mark Dot Metrix

ออฟไลน์ pobchung

• 444
  • 0
สอบถามเรื่อง Ribbon Mark Dot Metrix
« เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 11:17:41 »
อยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ ๆ ชาว Thai admin หน่อยครับ ว่า ถ้าไม่ใส่ตัว Ribbon Mark ของเครื่องพิมพ์ Dot Metrix จะมีผลอะไรไหมต่อเครื่อง เนื่องจากว่ามีปัญหาเรื่องกินผ้าหมึกครับ ขอบคุณครับ
เรียนรู้ เข้าใจ แก้ไข พัฒนา

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
Re: สอบถามเรื่อง Ribbon Mark Dot Metrix
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 13:37:31 »
ถอดออกได้เลยครับของผมเองก็ใช้วิธีนั้นอยู่ (ดูจากอาการแล้วแสดงว่าตัว Ribbon Mark มันเสื่อมสภาพถ้าลองๆลูบๆดูมันจะมีคล้ายๆเหมือนเขี้ยวของมันมาขูดกับตัวผ้าหมึกแล้ว ต้องหามาเปลี่ยนใหม่) กับ พรินตเตอร์ Epson แรกๆก็ดูเหมือนจะดีนะครับเพราะมันช่วยกันไม่ให้ตัวผ้าหมึกไปเลอะกับกระดาษได้ แต่ถ้าตัวมันเสื่อมสภาพเมื่อไหร่ก็มีอาการแบบที่เจออยู่ได้คือตัวผ้าหมึกจะโดน Ribbon Mark ขูดเอาได้

:D
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ bypct

• 286
  • 0
Re: สอบถามเรื่อง Ribbon Mark Dot Metrix
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 14:17:54 »
มีดีกว่าไม่มีครับ แต่ถ้าไม่มีแล้วใช้งานได้ ไม่กวนใจ ก็โอเคครับ (แต่ราคาก็ไม่แพงมากหนิ หลักสิบถึงหลักร้อยเศษๆ )
Where are you going today ?

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 09:45:19 »
วิธีของผม ถอดมันออกมาแล้ว เอาค้อนตอกให้เรียบครับ แต่ระวังครับเพราะมัน จะมีเหลี่ยม อยู่3 จุด อย่าให้เหลี่ยมหายน่ะครับ พยายามทำให้มันเรียบถ้าคิดว่าจะใช้ไปก่อนครับ ก่อนจะซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน มีอะไหร่ขายครับผม
เป็นกำลังใจให้ครับ
เร็วก็หาว่าล้ำหน้า ช้าก็ว่าอืดอาด โง่ก็ถูกตวาด ฉลาดก็ถูกระแวง
ทำก่อนถามว่าใครสั่ง ทำทีหลังหาว่าไม่รู้จักคิด
คนดีถูกถีบไปไกลตัว เอาคนชั่วมายืนใกล้ชิด
เกลียดคนตรง หลงคนคดงอ ชอบกินลูกยอ แต่ให้ลูกโยน
หัวตัวเองไม่พอใจ ชอบหาหัวใหม่ใส่หัวโขน
คนดีจึงเผ่นหนีหายหน้า คนที่เดินหน้าจึงมีแต่โจร

ออฟไลน์ bypct

• 286
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 10:13:28 »
ผมว่าซื้อเถอะครับ บางทีแก้แล้วได้ไม่คุ้มเสียนะ
Where are you going today ?

ออฟไลน์ OeTTINGER

• 29
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2011, 11:30:51 »
คงต้องดูก่อนนะครับว่าเป็น Printer รุ่นไหน เพราะบางทีถ้าเราไม่ใส่ Ribbon mark แล้วจะทำให้มีอาการของเวลาพิมพ์ไปในกรณีที่พิมพ์เยอะๆผ้าหมึกจะค่อยเลื่อนขึ้นมาเอง ส่วนหนึ่งหน้าที่ของ Ribbon mark ไม่ได้มีเพียงกันไม่ให้ผ้าหมึกไปเลอะกับกระดาษที่พิมพ์เท่านั้นแต่ยังช่วย controll ตำแหน่งของผ้าหมึกด้วย การที่ Ribbon mark เกิดเป็นรอยแล้วทำให้ไปเกี่ยวกับผ้าหมึกทำให้ผ้าหมึกขาดนั้นอาจะะเป็นเพราะการวางตำแหน่งของ Ribbon mark ไม่ดีเท่าที่ควรหรือการยึดหัวพิมพ์ไม่แน่นหรือไม่ตรงตำแหน่ง ทำให้เข็มของหัวพิมพ์ไปชนกับ Ribbon mark ก็เป็นไปได้นะครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กุมภาพันธ์ 2012, 16:22:49 โดย wason555 »
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ itbasic

• **
  • 100
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 14:16:10 »
ribbon mark ทำหน้าที่รีดกระดาษให้เรียบครับ ไม่ใส่ก็ได้
แต่ถ้ามีการปริ้นกระดาษที่มีก๊อปปี้ แนะนำให้ใส่ เพราะตัว ribbo mark มันจะรีดกระดาษให้เรียบ ไม่ฟู
ทำให้งานปริ้นออกมาดี ไม่เป็นคลื่น ถ้าไม่มี ribbob mark หัวเข็มอาจสึกหรือหักได้ง่าย

ออฟไลน์ oliver076

• 516
  • 0
  • Promo Me to be ....?
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2011, 10:31:47 »
มันก็ได้นะครับ ไม่มีผลอะไร บางทีติดไว้อะมันจะไปเกี่ยว เอากระดาษที่ขาด นูน ๆ ทำให้ปริ้นเตอร์ชะงักไปได้ครับ ผมก็เอาออก
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ bkkmax

• 192
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2012, 21:58:06 »
ปริ๊นเตอร์ด๊อท..ต้องมี ribbon mark ครับ
ribbon mark จะเป็นแผ่นกันผ้าหมึกไม่ให้กระแทกไปยังกระดาษโดยตรง
ถ้าไม่ใส่จะมีผลทำให้เข็มพิมพ์หักง่าย
ribbon mark จะอยู่คู่กับ holder
holder จะทำหน้าที่กันหน้ากระดาษให้เป็นแนวนอนเพื่อที่เข็มพิมพ์กระแทกได้สม่ำเสมอ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

chaiyahhhh

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2012, 16:20:10 »
อยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ ๆ ชาว Thai admin หน่อยครับ ว่า ถ้าไม่ใส่ตัว Ribbon Mark ของเครื่องพิมพ์ Dot Metrix จะมีผลอะไรไหมต่อเครื่อง เนื่องจากว่ามีปัญหาเรื่องกินผ้าหมึกครับ ขอบคุณครับ
นั่นซิ...ถ้าไม่จำเป็นเขาคงไม่ทำตัว Ribbon Mark มาให้เพิ่มต้นทุนอะครับ...
ผมลองไม่ใส่มาแล้ว (EPSON) สุดท้ายวิ่งไปซื้อแทบไม่ทัน  ;D ;D ;D แต่จริงๆ รู้ปัญหาแล้วแหละแต่อยากลอง ;D ;D ;D
พบปัญหาอยู่ 2-3 ประการ (เอาเป็นว่าพิมพ์งานไม่ได้แล้วกัน) ไม่อยากเฉลย ว่างๆ ก็ลองดูนะ
ราคาประมาณ 170-180 บาทมั๊ง (ไม่มั่นใจราคาแล้วแหละ)