Thaiadmin

Server ของโรงเรียนควรใช้อะไรดี [บล็อกเว็บไซต์,บล็อกบิท, บล็อกเกมส์]

Server ของโรงเรียนควรใช้อะไรดี  [บล็อกเว็บไซต์,บล็อกบิท, บล็อกเกมส์]

ขอแบบติดตั้งง่าย  ไม่ยุ่งยาก  สามารถจัดการต่างๆ เช่น บล็อกเว็บ  บล็อกบิท  และบล็อกเกมส์ได้เลย

ตอนนี้ที่โรงเรียนมีปัญหา Server หลุดบ่อย  ใช้ไปนานๆ เน็ตเข้าไม่ได้ต้อง Restart Server ใหม่

ตอนนี้ใช้ CentOS 5.4 ก็ไม่ได้เรื่อง  เข้าเน็ตไม่ได้ ใหม่ๆ ใช้ได้ 3 วัน [ไม่ได้ปรับแต่งอะไร] [ร้านลงให้]

คิดว่าจะทำเองเลย  มีเครื่องพร้อมแล้วติดที่  ไม่รู้จะลงอะไรแทน CentOS 5.4 ดี
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Piyawat So Inw

• 160
  • 0
  • _*-----*_
ลองตัวนี้ครับ clark connect ฟรีครับ
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด

ออฟไลน์ G*e*o*r*g*e*

• 1,128
  • 4
  • งบประจำปีผ่านแล้ว เป็นล้าน วางแผนใช้ทำวีเอ็ม
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ owenweb

• *
  • 14
  • 0
  • TH@min Membership
    • คนอวดผี
IpCop  :D

ลง  addon ไม่กี่ตัว

ออฟไลน์ khanclub

• *
  • 588
  • 0
  • รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน
    • http://auto4t.spaces.live.com/
ลองหา squid มาลองใช้ดูนะครับ ครบถ้วนที่คุณ ต้องการ ยิ่งถ้า server เป็น Opensource สบาย ครับ  กำหนดค่าดีๆ ก็ไม่แพ้ microsoft เช่นกันครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ eTon

• *
  • 810
  • 1
  • ตอนนี้เป็นเป็ด ว่ายน้ำไม่เก่ง บินก็ไม่ได้เรื่อง
    • tonnanie
ตอนนี้ใช้ CentOS 5.4 ก็ไม่ได้เรื่อง  เข้าเน็ตไม่ได้ ใหม่ๆ ใช้ได้ 3 วัน [ไม่ได้ปรับแต่งอะไร] [ร้านลงให้][/size]

ผมว่าปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ตรงนี้หร็อกครับ เพราะเจ้านี่ เค้าทำงานได้ดีอยู่แล้ว อยู่ที่เราจูนเค้าได้เข้าหรือยัง หรือถูกต้อง หรือยัง

เพียงแต่ มัีนไม่ง่ายครับ ถ้าคุ้นกับมันแล้วคุณจะชอบ

ุถ้าจะให้ง่ายก็ต้องเป็นพวก hard ware firewall ครับ ง่าย แต่แพง และมีค่าใช้จ่ายรายปีครับ
ว่างๆ ก็แวะมา นะครับ = http://tonnanie.wordpress.com

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
ปัญาหาน่าจะอยู่ที่ configure ของเครื่องครับ
และสถานที่วางเครื่องด้วยครับ ร้อนมากไหม ไกลจาก router หรือ modem มากไหม
และ configure ของ proxy ที่ทำหน้าที่นี้ครับ ถ้าใช้มาตรฐาน แต่ว่าลักษณะการใช้งาน
ไม่เป็นไปตามมาตรฐาน ก็ควรจะปรับแ่ต่งด้วยครับ

ออฟไลน์ Omertaz

• *
  • 63
  • 0
ผมว่า ลง ipcop แล้ว ใช้ iptables drop port ที่ไม่พวก บิต เกม msn เอา เวิคนะครับ ipcop จะง่าย ใน การใช้ iptables หน่อยเพราะมี iptables แบบ gui มาให้ใช้ แต่ถ้าไม่อยากลง ใหม่ก็ ลง iptables ใช้ centos เอาครับ แต่ จะเป็น แบบ command line  :D

อย่าลืมครับ บล๊อค Hi5 ด้วยนะ

เด็กมันชอบเข้ากันครับ

^^  ;>D

แนะนำ Endian firewall ด้วยครับ

ผมว่าถ้าเป็นสถานศึกษา น่าจะ linux sis นะครับ ติดตั้งง่าย เป็นภาษาไทย  แถมเว็บไซต์ต่างๆมันก็มี rule มาแล้วสำเร็จรูปครับ น่าจะตอบโจทย์ จขกท. ได้มากว่า

เพิ่มเติม http://www.opentle.org/th/downloadcat/view/59

ออฟไลน์ cybernet

• 34
  • 0
    • ตรังเบเกอรี่.คอม
Endian 2.3 ครับผม ตอบโจทย์ได้เลย อะ

ออฟไลน์ demonugly

• *
  • 99
  • 0
โอ้ ท่านครับ เรื่องแบบนี้มันไม่ได้อยู่ที่ CenOS หรอกนะครับ มันอาจจะมีปัจัยหลายอย่าง เช่น การคอนฟิก, อุปกรณ์, อุณหภูมิห้อง serve หรืออะไรอีกมากมาย ลองดูดีๆก่อนนะครับ อย่าเพิ่งใจร้อน เพราะ ระบบโรงเรียนเท่าที่ไปดูมาเค้าใช้ CentOS, SIS, ecte opensource กันเยอะมากแล้วก้อสเถียรอีกด้วย เรื่อง os ไม่น่าจะเป็นห่วงถ้าคอนฟิกดีๆ แล้วต่อมาก้อเรื่อง firewar อะแหละครับ เด่วนี้เทคโนโลยีไปเร็วมากตามไม่ค่อยจะทันแล้ว โอ้ยๆๆ

ออฟไลน์ JuniorX_ray

• 32
  • 0
  • ปล่อยวาง ....
ผมชอบ BSD ^^

Pfsense ครับ ^__^" อีก 1 ความสนใจที่กิน ทรัพยา น้อยมากๆๆๆ แต่เจ๋งดีครับ
CPU - 100 MHz Pentium 
RAM - 128 MB
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ไม่เกี่ยวกัน อยู่การ config ครับ