Thaiadmin

[ประกาศ] เปิดคอร์ส อบรม CCNP (Routing)

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
[ประกาศ] เปิดคอร์ส อบรม CCNP (Routing)
« เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 19:45:41 »
      ทาง SiamNetworker.com ได้ ร่วมกับไทยแอดมินในการจัดคอร์สนี้ขึ้น โดยเป็นส่วนของวิชา Routing ที่จะต้องสอบใน CCNP (ส่วนอื่นๆยังไม่ได้เปิดสอน) การรับสมัครครั้งนี้จะแตกต่างออกไปจากครั้งก่อนคือ ผู้เรียนจะต้องมีคุณสมบัติตามที่กำหนด เพราะจะรับแค่ 20 คน และวิธีการคัดเลือก ก็จะมีกรรมการ โดยดูจาก Check list และ ผล Lab ที่ให้ทดลองทำนะครับ

กำหนดการของคอร์สมีดังนี้

-    2-6 พฤศจิกายน 2553              ลงประกาศที่ ThaiAdmin, ให้ checklist, lab
-    9   พฤศจิกายน 2553               วันสุดท้ายส่ง Lab  (มีเวลาให้ 15 วัน)
-    10-12 พฤศจิกายน 2553          staff ตรวจแลป + ส่งรายชื่อให้ ThaiAdmin
-    13-19 พฤศจิกายน 2553          ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิลงเรียน + โอนเงิน (ผู้มีสิทธิเรียน อาจจะมีได้มากกว่า 20 คน ดังนั้น จะยึดตามวันเวลาที่โอนเงินล่วงหน้าเป็นหลัก)

คอร์ส  CCNP:ROUTE (642-902)

วัตถุประสงค์

คอร์สนี้เป็นคอร์ส อบรมเพื่อเตรียมตัวสอบวิชา ROUTE (642-902) เนื้อหาที่สอนจะครอบคลุมเรื่องที่จำเป็นในด้าน Routing ทั้งหมด รูปแบบการสอนในคอร์สนี้จะไม่มีการย้อนกลับไปสอนความรู้พื้นฐาน แต่จะเน้นให้ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับ Advance Routing และเน้นการ Configuration จริงโดยใช้โปรแกรม GNS3 ในการทำแลป

ทีมผู้สอน          SiamNetworker โดย cafe - CCIEs  
วันที่เรียน          20-21 พฤศจิกายน 2553 และ 27-28 พฤศจิกายน 2553
สถานที่เรียน      ตึกเวียงคำ ณ มหาวิทยาลัยรามคำแหง  
จำนวนผู้เรียน    20 คน
ค่าเรียน            5500 บาท
เวลาเรียน        8:00-17:00

เนื้อหา

1.   Planning Routing Service and requirement
      2.   EIGRP
      3.   OSPF
      4.   Route Redistribution
      5.   Path Control
      6.   BGP
      7.   IPv6
      8.   Routing for Branch Offices and Remote Workers

เงื่อนไขสำหรับผู้เข้าเรียน

-   ผ่าน CCNA หรือมีประสบการณ์ในการทำงานด้านเน็ตเวิร์คอย่างน้อย 3 ปี หรือผ่านการอบรม CCNA ของ ThaiAdmin
      -   มีความรู้ในหัวข้อต่างๆ ตาม Checklist และสามารถทำ Basic Labs ของทางทีมงานได้ : OSPF, EIGRP
      -   นำ Laptop ส่วนตัวมาเรียน โดยเครื่องที่นำมาเรียนต้องสามารถใช้งานโปรแกรม GNS3 ได้และรัน Router ได้อย่างน้อย 4 ตัว
      -   สามารถใช้งาน GNS3 เพื่อสร้าง Network Topology และ Config ค่าพื้นฐานได้
      -   มีความรู้พื้นฐานภาษาอังกฤษพอสมควร โดยเฉพาะคำศัพท์พื้นฐานที่ใช้บ่อยในด้านเน็ตเวิร์ค
      -   ถ้าเข้าเรียนไม่ครบทั้ง 4 วันจะไม่มีสิทธิได้รับ Certify ที่ทาง ThaiAdmin & SiamNetowrker ออกให้
**Lab ทั้งหมดมีเพื่อวัดความเข้าใจและเตรียมความพร้อมสำหรับผู้เข้าเรียน ทั้งนี้ผู้เข้าเรียนควรจะสามารถตอบคำถามและเข้าใจทฤษฎีที่อยู่เบื้องหลังคำถามเหล่านั้นทั้งหมดก่อนเข้าเรียน

สำหรับรายละะเอียดในเรื่องต่างๆสามารถสอบถามได้ที่กระทู้นี้ของไทยแอดมิน หรือที่กระทู้ตรงใน siamnetworker ได้เลยครับ

http://www.siamnetworker.com/board/index.php?topic=1753

ถ้าสนใจให้ส่งเมล์แจ้ง Staff ได้ที่ support@siamnetworker.com
+ ส่งเมล์ภายในวันที่ 9 พฤศจิกายน 2553
+ ชื่อ-นามสกุล
+ แจ้งคุณสมบัติในข้อแรกของท่าน
+ ส่งไฟล์ .Net และ Config ของ Router ทุกตัวมาที่ >> support@siamnetworker.com
+ เช็ครายชื่อผู้มีสิทธิลงทะเบียนเรียนได้ วันที่ 13 พฤศจิกายน 2553 ที่เวป ThaiAdmin และ SiamNetworker
+ รายละเอียดและ Lab สามารถ Download ได้จาก file attach ในกระทู้นี้เลยครับ

ตอนนี้ให้เริ่มโอนเงินได้แล้วครับ
ใครที่มีชื่ออยู่ใน list ที่ทำ lab ผ่านสามารถโอนเงินได้เลยครับ 5,500 บาท
ส่วนใครที่ต้องการเรียนด้วย ให้ลงชื่อไว้เป็น Waiting list ครับ ถ้ามีที่นั่งไม่เต็ม 20 ที่นั่งจะแจ้งให้ทราบเพื่อให้โอนเงินครับ

โอนเงินจำนวน 5,500บาท มาที่
          บัญชี ออมทรัพย์ 352-239738-9
          ชื่อนายวาริน เล้าสกุล
          ธนาคารไทย พาณิชย์ SCB สาขาบางบัวทอง

จาก นั้นให้แจ้งชื่อ นามสกุล (ภาษาอังกฤษ) มาที่ trainingnews@thaiadmin.org พร้อมทั้งเบอร์โทรศัพท์ เผื่อกรณีฉุกเฉินจะได้ message ให้ทราบ

สรุปรายชื่อผู้ที่โอนเงินมาแล้วดังนี้ครับ
 1. Mr. Natthachai
 2. Mr. Artit
 3. Mr. Nattawat
 4. Mr. Kasemsak
 5. Mr. Konjanat
 6. Mr. Chatchai
 7. Miss. Nualparn
 8. Mr. Somsak
 9. Mr. Sitthisak  
10. Mr. Yosavee
11. Mr. Chanu
12. Mr. Surapon
13. Mr. Anucha  
14. Mr. Sarayut
15. Mr. Khunanon
16.
17.
18.
19. Mr. Supakorn
20. Mr. Naran
== Waiting List ==
1. Naran Panthong (Reserved)

Fordot
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2010, 23:28:41 โดย fordot »
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ avalance

• 1,441
  • 23
  • เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น
    • www.itsesa.com
Re: [ประกาศ] เปิดคอร์สอยรม CCNP (Routing)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 20:03:39 »
ไม่ได้เรียน แต่ขอโหลดไปซ้อมล่ะครับ  ;D
 facebook.com/itsesadotcom 
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com
บทความ Joomla www.pcnott.com
AD+EFW2.4+Syslog-ng+phpsyslogviewer
EFW2.4 Block MSN WLM BitTorrent
รับแก้เว็บไซต์ติดไวรัส ติดต่อหลังไมค์
MCSA+S | MCITP | CCNA | RHCSA

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
Re: [ประกาศ] เปิดคอร์ส อบรม CCNP (Routing)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 21:00:51 »
อีกหนึ่งโครงการดีๆ จาก ThaiAdmin และ SiamNetworker  O0
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

ออฟไลน์ KajivaGiant

• 1,136
  • 1
  • โอ้ ! พระเจ้า Server << เน่า >> ต้องเข้า ThaiAdmin
Re: [ประกาศ] เปิดคอร์ส อบรม CCNP (Routing)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 09:43:47 »
อบรม CCNP  ราคา 5500 หาที่ไหนได้หว่า
อนาคตอยู่ที่เรา อยู่ที่เราว่าจะก้าวข้ามปัญหาหรือจะก้าวลงเหว

ออฟไลน์ krose

• 329
  • 0
  • เจ้าหน้าที่หน่วยข่าวกรองและทำลาย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 10:40:31 »
เนื้องจากมีผู้สอบถามเข้ามาว่า "หากทำ Lab ไม่ถูกต้องจะมีสิทธลงทะเบียนเข้าอบรบหรือไม่"

คำตอบคำ สามารถลงทะเบียนเข้าอบรบได้ครับ โดยทางทีมงานจะตรวจสอบผลลัพธ์ของ Lab ว่าเป็นไปตามที่กำหนดหรึไม่ (ไม่สนวิธีการ Config)

และจะส่ง เฉลยพร้อม คำแนะนำกลับไปให้ผู้สมัครโดยตรงครับ

## Lab ที่ให้ผู้สมัครทดลองทำในครั้งนี้เป็นเพียงแค่การทดสอบความรู้ของผู้เข้าอบรบเท่านั้น ไม่ได้เป็นตัวกำหนดสิทธในการลงทะเบียนแต่อย่างใดครับ

## ณ วันเข้าอบรบตลอด 4 วัน ไม่อณุญาติให้ใช้ เครื่องบันทึก VDO ใดๆ นะครับ (อณุญาติได้เพียง เครื่องบันทึกเสียงเท่านั้น)

frank, siamnetworker staff

• 1,441
  • 23
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 11:41:32 »
ให้ทำตามในนั้น ก็พอได้ครับ

แต่

GNS ใช้ไงแว๊.....
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com
AD+EFW2.4+Syslog-ng+phpsyslogviewer
EFW2.4 Block MSN WLM BitTorrent
รับแก้เว็บไซต์ติดไวรัส ติดต่อหลังไมค์

ออฟไลน์ ComSoLuTion

• 114
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 12:03:30 »
ไปด้วย 1 คน   ;D ;D
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ krose

• 329
  • 0
  • เจ้าหน้าที่หน่วยข่าวกรองและทำลาย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 12:50:10 »
ให้ทำตามในนั้น ก็พอได้ครับ

แต่ GNS ใช้ไงแว๊.....

สำหรับผู้ที่เริ่มต้นใช้งานตัวโปรแกรม GNS3 สามารถศึกษาขั้นตอนการใช้งานได้ที่บทความนี้ครับ http://www.siamnetworker.com/board/index.php?topic=394.0

ปล. GNS3 มีทั้ง Version บน Windows, Linux, Mac นะครับ  ;)

ออฟไลน์ อ้วนดำ

• 6
  • 0
  • ข้อความส่วนบุคคล--ห้ามอ่านซิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 13:13:39 »
      ทาง Siamnetworker.com ได้ ร่วมกับไทยแอดมินในการจัดคอร์สนี้ขึ้น โดยเป็นส่วนของวิชา Routing ที่จะต้องสอบใน CCNP (ส่วนอื่นๆยังไม่ได้เปิดสอน) การรับสมัครครั้งนี้จะแตกต่างออกไปจากครั้งก่อนคือ ผู้เรียนจะต้องมีคุณสมบัติตามที่กำหนด เพราะจะรับแค่ 20 คน และวิธีการคัดเลือก ก็จะมีกรรมการ โดยดูจาก Check list และ ผล Lab ที่ให้ทดลองทำนะครับ

กำหนดการของคอร์สมีดังนี้

-    2-6 พฤจิกายน 2553              ลงประกาศที่ ThaiAdmin, ให้ checklist, lab
-    9   พฤจิกายน 2553               วันสุดท้ายส่ง Lab  (มีเวลาให้ 15 วัน)
-    10-12 พฤจิกายน 2553          staff ตรวจแลป + ส่งรายชื่อให้ ThaiAdmin
-    13-19 พฤจิกายน 2553          ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิลงเรียน + โอนเงิน (ผู้มีสิทธิเรียน อาจจะมีได้มากกว่า 20 คน ดังนั้น จะยึดตามวันเวลาที่โอนเงินล่วงหน้าเป็นหลัก)

Fordot

แก้ไขด้วยครับ
สะกดชื่อเดือน ผิดหมดเลย

ฉันขลาด ฉันเขลา เบาความรู้
จึ่งสู้มุ่งใฝ่ ไปศึกษา
เล่าเรียนแทบตาย วายชีวา
สุดท้ายมา ได้ภรรยามา 1 คน

• 1,441
  • 23
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 13:59:54 »

เค้าพิมพ์ถูกแล้วครับ

พฤจิกายน

แต่ถ้าเป็นเดือน 5 คือ พฤภาคม

• 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 14:07:17 »

ขอบคุณมากครับ ที่แจ้ง แต่ พฤศจิกายน นั้น น่าจะถูกแล้วครับ แต่ก็มีบางจุดผมพิมพ์ผิดไป ผมได้เข้าแก้ไขครบทุกจุดแล้วครับ

พอดี ศ กับ ษ ค่อนข้างจะใกล้ๆ กัน เลยพิมพ์ผิดไปนิด ขออภัยครับ

- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

ออฟไลน์ Ze_Us

• *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 14:24:15 »
ค่าอบรม+ ค่าสอบด้วยไหมค่ะ ?.  ;D

• 1,136
  • 1
  • โอ้ ! พระเจ้า Server << เน่า >> ต้องเข้า ThaiAdmin
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 14:35:26 »
ค่าอบรม+ ค่าสอบด้วยไหมค่ะ ?.  ;D

เป็นค่าอบรมอย่างเดียวครับ
ค่าสอบ 5500 ยังไม่พอเลยครับ 
อนาคตอยู่ที่เรา อยู่ที่เราว่าจะก้าวข้ามปัญหาหรือจะก้าวลงเหว

• 1,441
  • 23
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 15:06:12 »
ขอบคุณมากครับ ที่แจ้ง แต่ พฤศจิกายน นั้น น่าจะถูกแล้วครับ แต่ก็มีบางจุดผมพิมพ์ผิดไป ผมได้เข้าแก้ไขครบทุกจุดแล้วครับ

พอดี ศ กับ ษ ค่อนข้างจะใกล้ๆ กัน เลยพิมพ์ผิดไปนิด ขออภัยครับ

อ้าว แก้แล้วหรอคับ

แสดงว่าผมเข้ามาตอนแก้แล้วนิ

:'(

• 7,407
  • 169
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 15:13:07 »
ค่าอบรมอย่างเดียวผมมองก็คุ้มเกินคุ้มแล้วนะครับ (น่าจะหาไม่ได้แล้วล่ะครับ ค่าอบรมถูก และคุ้มเพื่อชาว IT แบบที่ ThaiAdmin และ SiamNetworker จัดขึ้นครับ)
^
^
^

• 1,441
  • 23
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 16:38:36 »
สำหรับผู้ที่เริ่มต้นใช้งานตัวโปรแกรม GNS3 สามารถศึกษาขั้นตอนการใช้งานได้ที่บทความนี้ครับ http://www.siamnetworker.com/board/index.php?topic=394.0

ปล. GNS3 มีทั้ง Version บน Windows, Linux, Mac นะครับ  ;)

มั่วจนใช้เป็นมะกี้ละ งูๆ ปลาๆ 55+

ออฟไลน์ SamaKitty VB

• Global Develop Leader
  • 2,949
  • 177
  • ไม่ใช่คนเก่ง ไม่ใช่คนดี ไม่ใช่คนพิเศษ ไม่ใช่..!!
    • Thaiadmin.org Power by : VBNeverdie.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 17:05:39 »
การสะกดผิด แต่ไม่ทำให้ใจความของข้อความเสียไป ไม่น่าเป็นประเด็น นะครับ

เพราะ ทุกท่านก็ทราบดีว่า เดือน พฤศจิกายน มีเพียงเดือนเดียว ในหนึ่งปี

แต่อย่างไร ก็ต้องขอขอบคุณ ท่านที่แจ้งมา ครับ
Hi... Welcome to Thaiadmin.org
Power by VBNeverDie.Com

SMF Mod & Template Modify, Hosting, Chat Room, Joomla Web, Flash Header, Images Decorate

ขออภัย ถ้าไม่ตอบ PM ครับ : กรุณา ถามตอบในบอร์ด

บุคคลทั่วไป

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 23:37:01 »
Dear All,

I would like to present you course flow for this course "ROUTE" that
will present to you in 4 training day.

By the way in this class we will arrange 1 staff per 4 joiner, this will make sure that
all joiner able to ask and consult for any issue while training.

If there are any questions please post in web board.

Regards,

อิอิอิ ภาษาไทยเขียนผิดๆ ถูกๆ เดี๋ยวผิดจาซวย เป็น ENG โลด ไม่ได้ประชดนะ แต่บอลไม่เขียน
ไทยไม่ถูกจริงๆ เดี๋ยวหาว่าประชดอีก

ออฟไลน์ mootun

• *
  • 39
  • 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 11:35:02 »
เป็นการอบรมที่น่าสนใจมากครับ แต่กำลังศึกษาตัว GNS3 นี้สิครับ เล่นไงนะ

ออฟไลน์ nullSpace

• 141
  • 7
  • SiamNetworker.Com addict
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 11:50:23 »
เป็นการอบรมที่น่าสนใจมากครับ แต่กำลังศึกษาตัว GNS3 นี้สิครับ เล่นไงนะ

มีบทความการใช้งานในบอร์ดนี้และที่ siamnetworker ให้อ่านเยอะแยะเลยครับ
ถ้าต้องการทำแลปที่ซับซ้อนกว่า ccna ยังไงก็หนี GNS3 ไม่พ้นแน่ๆ  :)

ออฟไลน์ nalanda

• 125
  • 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 13:12:34 »
GNS3 ถ้าจะรัน router 4 ตัว สเปคของ laptop ต้องแรงขนาดไหนครับ cpu ต้องเร็วแค่ไหน ram เท่าไหร่
ลองรันดูแล้ว 3 ตัวพอได้ 4 ตัว อืดไปเลย
ช่วยแนะนำด้วยครับ
  มีสติในกาย  กายนี้ไม่ลำบาก
  มีสติในวาจา  วาจานี้ไม่ลำบาก
  มีสติในใจ  ใจนี้ไม่ลำบาก
                    "พุทธอิสระ"

ออฟไลน์ Spies

• 420
  • 1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 13:54:11 »
Notebook ไม่แรง  :'(
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

position

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 14:23:23 »
ค่าเรียน ยังคงแพงเกินไป สำหรับ คลาส 20 ท่าน 4 วันนะครับ ราวๆ 4000 น่าจะกำลังดี

เพราะ ถ้า 5,500 โดย หัก แค่ค่า สถานที่ กับ ทีมงาน แล้วน่าจะมี เงินเหลือเยอะมาก

ค่าอุปกรณ์ก็ไม่ต้อง เพราะผู้เข้าอบรม ต้องนำมาเอง

ผิดกับแนวทางของ .org เลยครับ เคยชื่นชม ว่าเป็นกลุ่มคนทำงาน ที่เน้นความรู้โดยไม่หวังผลตอบแทน

และหวังว่า คงไม่ใช้ ผู้สอนท่านนึง กับคน 20 คนนะครับ ควรมี ผู้สอน 1 ท่าน + ทีมงานประกบ 1:4 ด้วย เพราะ ผมเชื่อว่า เนื้อหาระดับสูง คงมีคนติดขัด และดูแลไม่ทั่วถึงแน่

ขอบคุณครับ

• 7,407
  • 169
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 14:57:31 »
ค่าเรียน ยังคงแพงเกินไป สำหรับ คลาส 20 ท่าน 4 วันนะครับ ราวๆ 4000 น่าจะกำลังดี
เพราะ ถ้า 5,500 โดย หัก แค่ค่า สถานที่ กับ ทีมงาน แล้วน่าจะมี เงินเหลือเยอะมาก
ค่าอุปกรณ์ก็ไม่ต้อง เพราะผู้เข้าอบรม ต้องนำมาเอง
ผิดกับแนวทางของ .org เลยครับ เคยชื่นชม ว่าเป็นกลุ่มคนทำงาน ที่เน้นความรู้โดยไม่หวังผลตอบแทน
และหวังว่า คงไม่ใช้ ผู้สอนท่านนึง กับคน 20 คนนะครับ ควรมี ผู้สอน 1 ท่าน + ทีมงานประกบ 1:4 ด้วย เพราะ ผมเชื่อว่า เนื้อหาระดับสูง คงมีคนติดขัด และดูแลไม่ทั่วถึงแน่

ขอบคุณครับ
ครับ ขอขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ แต่ควรอ่านรายละเอียดบางส่วนเพิ่มเติมด้วยนะครับ เพราะ Staff จะประกบ 1:4 อยู่แล้วครับ ส่วนค่าเรียนระดับนี้ ถ้าบอกว่าแพง ก็คงต้องกล่าวคำว่าขออภัยครับ และ .org ที่เราร่วมกันดำเนินมานี้ มีแต่ให้กับให้ครับ ไม่เคยขอรับสิ่งใดตอบแทนเข้ามาเลย มีแต่ช่วยเหลือและแบ่งปันกัน ราคา 5500 บาท ถ้าอบรมข้างนอก ก็คงหลักหมื่นขึ้นไป และใช่ว่าเงินส่วนนี้เมื่อได้มาหรือถ้าเหลือเราก็ดำเนินการตามกิจกรรมออกบริจาค และช่วยเหลือในโครงการต่างๆ ตามนี้ครับ http://www.thaiadmin.org/board/index.php?board=32.0

อยากให้ทำความเข้าใจ แนวทางของ ThaiAdmin ใหม่อีกรอบนะครับ เพราะบางครั้งการแสดงความคิดเห็นแบบตัดรอนความรู้สึก จะไม่เป็นผลดีต่อคนที่ตั้งใจช่วยเหลือกันด้วยใจเช่นพวกเราทุกๆ คนครับ

ถ้าคุณทำงานด้าน IT เช่นเดียวกัน คงทราบว่า ถ้าคน IT ไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเราครับ
^
^
^

position

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 15:07:21 »
ครับ ขอขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ แต่ควรอ่านรายละเอียดบางส่วนเพิ่มเติมด้วยนะครับ เพราะ Staff จะประกบ 1:4 อยู่แล้วครับ ส่วนค่าเรียนระดับนี้ ถ้าบอกว่าแพง ก็คงต้องกล่าวคำว่าขออภัยครับ และ .org ที่เราร่วมกันดำเนินมานี้ มีแต่ให้กับให้ครับ ไม่เคยขอรับสิ่งใดตอบแทนเข้ามาเลย มีแต่ช่วยเหลือและแบ่งปันกัน ราคา 5500 บาท ถ้าอบรมข้างนอก ก็คงหลักหมื่นขึ้นไป และใช่ว่าเงินส่วนนี้เมื่อได้มาหรือถ้าเหลือเราก็ดำเนินการตามกิจกรรมออกบริจาค และช่วยเหลือในโครงการต่างๆ ตามนี้ครับ http://www.thaiadmin.org/board/index.php?board=32.0

อยากให้ทำความเข้าใจ แนวทางของ ThaiAdmin ใหม่อีกรอบนะครับ เพราะบางครั้งการแสดงความคิดเห็นแบบตัดรอนความรู้สึก จะไม่เป็นผลดีต่อคนที่ตั้งใจช่วยเหลือกันด้วยใจเช่นพวกเราทุกๆ คนครับ

ถ้าคุณทำงานด้าน IT เช่นเดียวกัน คงทราบว่า ถ้าคน IT ไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเราครับ

รับทราบครับ พอดีไม่ค่อยได้ติดตามข่าวสาร กิจกรรม บ่อยเท่าไรนักพอดีได้เมลล์ก็เป็นว่าเปิดคลาสเลย ก็เลย ท้วงเรื่อง ปริมาณ คนต่อ class เท่านั้นครับ ถ้าจำนวนคนน้อย ราคาต่อคน จะสูง ไม่แปลก แต่ถ้าจำนวนคนเยอะ ราคาต่อคนจะต่ำ เป็นเรื่องปรกติน่ะครับ และก็เป็นห่วงผู้เข้าอบรม จะดูแลไม่ทั่วถึงเท่านั้นละครับ เพราะเป็น class ที่ยาก แต่เปิดถึง 20 ที่ เลยท้วงมาเท่านั้นละครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ทำให้เสียน้ำใจ สู้ต่อไปครับ fight !

position

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 15:17:37 »
แนะนำเพิ่มเติมครับ

ส่วนของ รายละเอียดข้างบน ควรบอก ผู้เข้าอบรมด้วยว่า มีทีมงาน ประกบ 1:4 เพราะ link ที่ผมกดมา ก็มาที่กระทู้นี้เลย และไม่เห็นบอกถึงจำนวนทีมงานที่จะไปดูแล ผมเลยเข้าใจว่า 1:20 น่ะครับ

หลายๆท่านอาจเป็นแบบผมว่า คนเยอะ แล้วไปจะได้อะไรกลับมาบ้างรึเปล่า กลัวไม่ทัน เลยไม่มาสมัครเลย คงจะเสียโอกาสส่วนนี้ด้วยครับ

ส่วนเรื่องคนเรียน เรียนไม่ทันเพื่อนๆ ทีมงานคงเข้าใจเรื่องนี้อยู่แล้ว เลยมีการ คัดคนด้วย ขอชมครับ

บุคคลทั่วไป

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 15:44:02 »

ขอบคุณครับ

วานแนะนำศูนย์เทรนที่สอนคอร์ส cisco ในราคา 4000 ที่ท่านว่ามาหน่อยครับ จะส่งลูกน้องไปเรียนหมดทั้งแผนกเลย

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 17:43:33 »

ขอบคุณครับ
ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน นะครับ ในฐานะหัวหน้าทีมจัดอบรม
1. ราคา 5,500 เป็นราคาไม่แพง เพราะเราเทียบกับราคาในท้องตลาด ซึ่ง 20,000 ขึ้นทั้งนั้น เรียกว่าถูกที่สุดในประเทศไทยแล้ว
2. เหลือเงินไหม? ตอบ: เหลือเยอะครับ :) แต่เงินที่ได้มา ไม่ได้คิดจะเอามาเป็นกำไร เพราะคำว่ากำไรคือ สุดท้ายเงินนั้นจะต้องตกไปยังคนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง
3. แล้วเงินที่เหลือเยอะจะเอาไปทำอะไร ตอนนี้กำลังเริ่มทำโปรเจ็คใหญ่อันหนึ่งอยู่ซึ่ง ต้องใช้เงินลงทุนสูงมาก (หลายแสน) แต่ประโยชน์จะเกิดขึ้นกับคน IT ชาวไทยทั้งประเทศ (แน่นอนว่าการมาสมัครเป็นสมาชิก thai admin ก็อาจจะมี priority ใช้งานโปรเจ็คนี้มากกว่าคนทั่วไป) เงินลงทุนเหล่านี้ ก็มาจากเงินที่เหลือจากการจัดคอร์สอบรมนี่แหละครับ
4. ทีม staff ของ siamnetworker ประกบ 1:4 ครับ คนสอนก็มี CCIE 3ใบ ซึ่งในโลกก็นับคนได้ว่ามีไม่กี่คนที่มี 3 ใบ งานนี้ถ้าไม่เรียกว่าของดีราคาโคตรถูกก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดีที่เหมาะสมแล้วล่ะครับ
5. ในฐานะผู้แลเรื่องการจัดอบรม และมีเงินเหลือ แต่เรายขอยืนยันหลักการเดิมครับว่า ไม่แสวงหากำไร เพราะ เงินที่เหลือเหล่านั้น จะคืนกับมาที่สมาชิกทุกคนแน่นอนครับ พวกเรายังยึดตามสโลแกนของกลุ่มเราเช่นเดิมครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำติชมครับ

Fordot

ออฟไลน์ ลองสักครั้ง

• 57
  • 0
  • ถ้าทำได้ ....... ก็ทำดิ!!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 17:53:38 »

ขอบคุณครับ

ช่วยแนะนำสถานที่เทรนด้วยครับ ผมก็อยากเทรนรอบนี้มากๆ แต่ติดว่าทำงานอยู่ไกลครับ ไม่สามารถลงเรียนได้   เพราะราคาที่ผมหามาไม่เคยต่ำขนาดนี้เลยครับ

• 1,136
  • 1
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 17:58:50 »
ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน นะครับ ในฐานะหัวหน้าทีมจัดอบรม
1. ราคา 5,500 เป็นราคาไม่แพง เพราะเราเทียบกับราคาในท้องตลาด ซึ่ง 20,000 ขึ้นทั้งนั้น เรียกว่าถูกที่สุดในประเทศไทยแล้ว
2. เหลือเงินไหม? ตอบ: เหลือเยอะครับ :) แต่เงินที่ได้มา ไม่ได้คิดจะเอามาเป็นกำไร เพราะคำว่ากำไรคือ สุดท้ายเงินนั้นจะต้องตกไปยังคนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง
3. แล้วเงินที่เหลือเยอะจะเอาไปทำอะไร ตอนนี้กำลังเริ่มทำโปรเจ็คใหญ่อันหนึ่งอยู่ซึ่ง ต้องใช้เงินลงทุนสูงมาก (หลายแสน) แต่ประโยชน์จะเกิดขึ้นกับคน IT ชาวไทยทั้งประเทศ (แน่นอนว่าการมาสมัครเป็นสมาชิก thai admin ก็อาจจะมี priority ใช้งานโปรเจ็คนี้มากกว่าคนทั่วไป) เงินลงทุนเหล่านี้ ก็มาจากเงินที่เหลือจากการจัดคอร์สอบรมนี่แหละครับ
4. ทีม staff ของ siamnetworker ประกบ 1:4 ครับ คนสอนก็มี CCIE 3ใบ ซึ่งในโลกก็นับคนได้ว่ามีไม่กี่คนที่มี 3 ใบ งานนี้ถ้าไม่เรียกว่าของดีราคาโคตรถูกก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดีที่เหมาะสมแล้วล่ะครับ
5. ในฐานะผู้แลเรื่องการจัดอบรม และมีเงินเหลือ แต่เรายขอยืนยันหลักการเดิมครับว่า ไม่แสวงหากำไร เพราะ เงินที่เหลือเหล่านั้น จะคืนกับมาที่สมาชิกทุกคนแน่นอนครับ พวกเรายังยึดตามสโลแกนของกลุ่มเราเช่นเดิมครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำติชมครับ

Fordot

หัวหน้าทีมอบรม ออกมาตอบเองแบบนี้ ผมว่าน่่าจะเครียร์ แล้วนะครับ
ในฐานะที่ผมเคยเรียนกับ คุณบอลมากก่อน ขอบอกได้เลยครับ ว่า จะได้รับความรู้มากมาย ในฐานนะคนทำงานด้านนี้จริง ๆ มีประสบการณ์ ระดับโลกจริง
และสามารถตอบคำถามทุกคำถามได้ จนมี ผู้ที่เคยเรียนด้วย ตั้งฉายาว่า "อับดุล"  กันเลยทีเดียว