Thaiadmin

ทำงานมาสองปี ไม่มี cert สักใบ

ออฟไลน์ maksomboon

• 319
  • 0
  • มือใหม่หัดคุม (network)
ทำงานมาสองปี ไม่มี cert สักใบ
« เมื่อ: 13 กันยายน 2010, 09:56:10 »
อยากสอบใบ cert บ้างแล้วครับผมควรเริ่มจากไหนดีและควรทำอย่างไรบ้างครับขอคำแนะนำหน่อยครับพี่น้อง O0
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ LinuxIntelligent

• 59
  • 0
  • จุดหมาย"อยู่ที่ปลายเท้า"
Re: ทำงานมาสองปี ไม่มี cert สักใบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 08:51:08 »
ทำงานด้านใหนล่ะครับ ระบุด้วยครับผม สมาชิกท่านอื่นจะได้แนะนำได้ครับผม

^^

ออฟไลน์ Tom's

• 434
  • 12
Re: ทำงานมาสองปี ไม่มี cert สักใบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 13:59:04 »
ผมก็ทำงานมาเกือบ 10 ปี ยังไม่ใบ Cer เลยครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ iKaokae

• 452
  • 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 14:11:25 »
ทำงาน มา9 ปี ยังไม่มีเหมือนกัน  :P

ออฟไลน์ Yok

• 679
  • 41
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 13:10:24 »
ใบ Cert ไม่ใช่เครื่องหมายแสดงความสำเร็จ
เป็นเพียงสิ่งแสดงความรู้ตามเกณฑ์ขั้นต่ำ เท่าที่ Cert นั้นๆ กำหนดเท่านั้น

ใบ Cert เป็นเหมือนดาบสองคมด้วยซ้ำ หากได้มาโดยวิธีสอบๆๆๆๆๆ แต่ไม่รู้ในสิ่งที่ควรรู้
ในการทำงานจริง ปัญหาของระบบใดๆ ไม่ได้เกิดตามการเก็งข้อสอบนะครับ
มันเกิดขึ้นจริงๆ หน้าที่ของเราคือแก้ปัญหาให้ลุล่วง โดยเร็ว ใช้ทรัพยากรน้อยที่สุด

ผมเคยเจอลูกน้องบางคน  Windows เครื่อง Client มีปัญหา ไม่ทันได้ตรวจสอบอะไรเลยว่าเกิดจากอะไร
ยกเครื่องมาที่ฝ่าย IT ได้ก็ Fresh Instrall Windows จบ
คำถามที่อยากถาม คือ มันจบจริงมั๊ย License OEM  ที่หายไปทำอย่างไร บันทึกปัญหาที่พบว่าอย่างไร
การแก้ปัญหาในอนาคต (หากเกิดอีก) จะใช้ประสบการณ์จากครั้งนี้ได้หรือไม่
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ mrjenova

• 113
  • 1
    • www.xn--12c2bo7a3ec2o.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 13:23:39 »
concept  ของผมคือ  เก่งได้โดยไม่พึ่งใบ Cer ครับ อยากทำอะไรก็ทำเลย  ตอนนี้เลยเป็นทั้ง Network , Programmer,  IT Support , DB , และอื่นๆ     แต่เงินเดือนยังน้อยอยู่เลยทำไงดีเนี่ย   ;D  ;D  ;D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Yok

• 679
  • 41
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 14:07:20 »
อ้างถึง
อยากสอบใบ cert บ้างแล้วครับผมควรเริ่มจากไหนดีและควรทำอย่างไรบ้างครับขอคำแนะนำหน่อย

ก็ต้องประเมินตนเองก่อนเลย ปละวางแนวทางด้วยว่าจะก้าวไปในเส้นทางไหน
มีตั้งหลาย Cert ทั้งระบบเครือข่ายทั่วไป ระบบความปลอดภัย
สมมตว่าต้องการไปในแนวทาง Windows
ก็ดูว่าจะต้องมีความรู้อะไรบ้าง หาซื้อหนังสืออ่าน หรือ Search จาก Google ซึ่งมีอธิบายไว้เพียบ
เสาะหาแหล่งที่เรียนที่เหมาะสมทั้งราคา สถานที่ ระยะเวลาที่เปิดคอร์ส
เริ่มสอบเก็บทีละ Exam จนครบใบ Cert นั้นๆ

ออฟไลน์ Keigo

• 1,845
  • 29
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 20:17:48 »
ใบ cert สำหรับฉันมีไว้เอาไว้หางานใหม่ ถ้าพอใจในงาน+เงินเดือนที่เราทำอยู่ แถมถ้าได้ cert มาแต่ไม่ได้ปรับฐานเงินเดือน ก็ไม่รู้จะสอบทำไม  :-\
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

ออฟไลน์ Idea

• 110
  • 0
  • Idea
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 23:04:01 »
.................................................
ไม่อยากหรอกครับ
ขอมีความตั้งใจ......ไม่กลัว Eng....
ผมเองไม่เก่งหรอกครับ ม.6 จบ กศน..เกรด..1.44..เองครับ
ใช้ http://www.4shared.com/file/V0hITvAy/myDict302.html
ในการอ่านทำขอสอบ
ตอนนีได้ MCP.....ไม่มีตังส์ไปสอบ.........
อยากกทำงานเป็น Admin
ตอนนี้เป็นช่างซ่อมคอมครับ
...
 ::)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 08:59:28 »
เคยคิดที่จะสอบใบ cert เหมือน กันแต่หัวหน้าก้อบอกว่า คิดจะย้ายงานเหรอ ถึงคิดที่จะสอบ ถ้าใช่ ก้อสอบซะ แต่ถ้าคิดที่จะอยู่ที่เดิมและพอใจกับระดับเงินเดือนนี้แล้ว ก้อไม่ต้องสอบ หัวหน้าแนะนำงี้ 555 ซึ่งถามผมพอใจมั้ย ผมก้อพอใจอยู่ก้อเลยไม่ไปสอบเลย 55

ออฟไลน์ mono

• 8
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 15:40:49 »
ทำ System GB มา 4 ปีกว่า แหละยังไม่มี Cer เหมือนกัน

กำลังจะสอบ แต่ยังไม่รู้จะเริ่มจากไหน เลยครับ

ออฟไลน์ Aunny

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 16:37:49 »
ผมก็เห็นด้วยกะที่ว่า ถ้าไม่ได้คิดจะหางานใหม่ก้ไม่จำเป็น
แต่สอบไว้ผมก็ว่าดีหรือไม่ต้องถึงขั้นสอบเซอทืแต่ก็ไปอบรมอัพเดทความรู้บ้างไรเงี๊ยะ
เพราะผมเองก้คิดจะสอบเซอท์แต่ไม่ได้คิดเรืองหางานเลยเพราะตั้งใจวัดว่าเรากับคนอื่นๆหรือองค์กรอื่นๆเขาสอบกันเขาเรียนกัน เขาเจอปัญหาระดับไหนบ้าง
คือผมทำงานโรงงานอ่ะนะ ปัญหาเดิมๆที่แก้ได้ก็แก้ที่แก้ไม่ได้ก็ค่อยๆทำไป...
เลยคิดว่าอยากมองหาดูคนอื่นหน่อยดิ๊เรา  ว่าเขามีมาตรฐานกันขนาดไหน

พอได้มาอ่านหัวข้อนี้ประกอบกับหาดุข้อสอบต่างๆด้วยซึ่งยากพอดู เลยคิดว่าไม่ต้องสอบก็ได้
หาเรียน หาอบรมไปเรื่องๆก่อน..เมื่อไหร่จะหางานใหม่จริงๆจังๆก้เอาความรู้ที่เรียน+ประสบการณ์ไปอัดคอร์สเตรียมสอบ ซะ 1 ครอส แล้วสอบตอนนั้นดีกว่า(คือไม่มีตังค์ด้วยง่ะ)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 กันยายน 2010, 16:06:48 »
แต่ผมว่าก็มีความสำคัญน่ะครับ  องค์กรณ์หรือหน่วยงานใหญ่ ๆ บริษัท ใหญ่หลายบริษัท ต้องการ
เช่นมี Cert MIcrosoft, Cisco, อื่น อย่างน้อย  วันหนึ่ง  เราจะได้ใช้มันครับ
ยิ่งถ้าตำแหน่งหน้าที่เราโตขึ้น Certificate สำคัญมากครับ 

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 09:28:46 »
แต่ผมว่าก็มีความสำคัญน่ะครับ  องค์กรณ์หรือหน่วยงานใหญ่ ๆ บริษัท ใหญ่หลายบริษัท ต้องการ
เช่นมี Cert MIcrosoft, Cisco, อื่น อย่างน้อย  วันหนึ่ง  เราจะได้ใช้มันครับ
ยิ่งถ้าตำแหน่งหน้าที่เราโตขึ้น Certificate สำคัญมากครับ 
ทำให้ผมอยากสอบตงิดๆ
แหะๆเรื่องของเรื่องผมมันความรู้น้อยด้วย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 10:35:07 »
ผมคิดแค่ว่า มีย่อมดีกว่าไม่มี

คนอื่นเค้าไม่รู้จักเรา เค้าก็ต้องดูอย่างอื่นประกอบแหละครับ

ลูกค้าเห็นเรามี cert. เค้าก็อุ่นใจ ไอเราจะทำเป็นหรือไม่เป็นนั่นมันอีกเรื่อง

เพราะถึงเวลามันก็ต้องเป็นอะ 5555

พี่ๆหลายท่านเคยกล่าวไว้ว่าสิ่งสำคัญสูงสุดเหนือ cert. สำหรับคน IT อย่างเราคือโทรศัพท์ครับ อิอิ O0

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 09:29:36 »
ตอนนี้ผมต้องการสอบมากๆ
ไม่แน่ใจว่าครั้งแรกเราควรสอบอะไรแล้วอ่านหนังสืออย่างไรบ้างครับ

ผมอ่านบทความของคุณ  fordotแล้วอยากสอบอยากเรียน
ที่จริงผมก็ไม่ใช่คนที่คิดจะอยู่นิ่งๆอยู่แล้วแต่ที่เห็นว่าไม่จะเป็นต้องสอบคงเป็นเพราะสถานการณ์พาไปแบบที่คุณ fordot กล่าวไว้
มันเป็นงานคุ้นเคยที่สร้างความมั่นใจขึ้นมา..ทำให้เราเก่ง
แต่เก่งอยู่คนเดียวคือเทียบกับใครไม่ได้..ไม่เข้าเกณมาตรฐานสากล
ผมอยากทราบว่าน้องจากอ่านเทกบุคฝึกภาษาในสายงาน แล้วเราต้องเริ่มต้นอย่างไรบ้าง
ผมอยากเป็นเนตเวิร์คแอดมิน
ผมชอบจัดการระบบแบบว่า...ดูแล เซิร์ฟเวอร์โพลิซี
แล้วก็ชอบเดินสายแลนทดลองเล่นอุปกรณ์พวก สวิทซ์ว่าตั้งค่าไง  ปิดนี่เปิดนั่นแล้วดูผล
และการใช้พรอกซี่ลีนุกซ์ด้วยครับคือหัดหมดทุกอย่าง...เพราะดูข้อเขียนหลายๆท่านแล้วเราโง่ขึ้นเยอะ...(ได้รับความรู้เพิ่มแต่กลับรู้สึกโง่...เข้าใจนะครับ)
ผมขอความช่วยเหลือ และคำแนะนำครับ

ขอบคุณครับ
ทราบมาว่า อ.นินาถ ก็อยู่ในไทยแอดมินด้วย ทักทายอาจารย์ด้วยครับผมอ่าน วินโดวส์ 2003 อาร์2 ของอาจารย์ด้วยแต่อ่านยังไม่จบ

ออฟไลน์ nainoy

• 20
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 16:21:39 »
มีไว้ก็ดี  อย่าผมทำงานมา3ปีgraphic design ก็มี2-3ใบแต่ไม่ได้ตรงสายเลยซักใบ  เพราะอยู่บริษัทดีเขาจัดอบรมส่งไปอบรมบ่อยได้สอบโน้นนี้บ่อย
แต่ถ้า สายงานพวก วิศวะ หรือควร Consultant พวกนี้น่าจะมีไว้บ้างก็ดีนะ

แต่ถ้าสายงานอื่นนะถ้าจะไปสมัครงาน เขาจะมองที่ประสบการณ์มากกว่านะ

ออฟไลน์ LinuxIntelligent

• 59
  • 0
  • จุดหมาย"อยู่ที่ปลายเท้า"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 20:37:39 »
concept  ของผมคือ  เก่งได้โดยไม่พึ่งใบ Cer ครับ อยากทำอะไรก็ทำเลย  ตอนนี้เลยเป็นทั้ง Network , Programmer,  IT Support , DB , และอื่นๆ     แต่เงินเดือนยังน้อยอยู่เลยทำไงดีเนี่ย   ;D  ;D  ;D

นี้ไงครับถึงต้องมี Cer จริงอยู่ว่า เราคิดว่าเรา เก่ง เราทำได้ เราเจ๋ง แต่คุณมีอะไรมารับรองล่ะ หุหุ บริษัททั่วไปเค้าคิดแบบนี้แหละครับถึงต้องลำบากพวกเราไปสอบ Cer กัน^^

ออฟไลน์ d-friends

• 980
  • 11
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 22:50:34 »
ทำงานมาสองปีแล้วในสายอาชีพใดอาชีพหนึ่ง แล้วรู้สึกว่าชอบในสายอาชีพนั้นอย่างจริงจัง
จึงมีความตั้งใจที่จะสอบ cert ในสายอาชีพนั้น ก็เป็นเรื่องที่สมควรที่จะทำอย่างยิ่งนะครับ ผมว่า

เพราะการ cert ต่างๆ เขาก็มักจะบอกวัตถุประสงค์ไว้แล้วครับว่า สำหรับคนที่ต้องการเพิ่มพูนความรู้ หรือ ทักษะ เกี่ยวกับ cert ตัวนั้นอยู่แล้ว
และก็ยังบอก คุณสมบัติขอบคนที่จะสอบ cert นั้น ว่าเหมาะกับคนที่มีเคยทำงานในสายอาชีพนั้นมาแล้วกี่ปี (ถึงจะต้องไปสอบ cert)

แบบนี้ cert จะมีประโยชน์ครับ  แต่ส่วนหนึ่งก็จะเป็นแบบว่า

วัตถุประสงค์ของการสอบคือ หางาน หรือเพิ่มเงิน
คุณสมบัติของคนสอบคือ คนที่อยากจะหางาน หรืออยากได้เงินเพิ่ม

จะว่าไปมันก็เป็นเรื่องของความคิดที่ต่างกัน ก็แล้วแต่ว่ามองมุมใหน
พวกเราแก๊ง Rocket แห่งจักรวาล. While Hole พรุ่งนี้ที่สดใสรอเราอยู่

ออฟไลน์ coba

• **
  • 154
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 17:14:20 »
สู้ๆครับ พยายามเข้าครับ

ออฟไลน์ sandbox

• 506
  • 29
  • กลับสู่ด้านมืด : Welcome back my dark side.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 17:21:57 »
ผมก็ทำงานมาจะห้าปี ยังไม่มีซักกะใบเช่นกันครับ  :'(
SANS Reading Room
เงินเดือนน้อย มิใช่ได้มา เพราะโชคช่วย

ออฟไลน์ avalance

• 1,441
  • 23
  • เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น
    • www.itsesa.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2010, 00:30:52 »
อยากให้คิดนะครับว่าสอบทำไม

ไม่อยากให้คิดว่า ไม่มี แล้ว ต้องมี

ถ้า ไม่มี แล้ว อยากมี ก็ต้องทำได้จริงด้วยนะครับ

อย่างผมเอง จะสอบอะไรแต่ละอย่าง ผมจะนึกไว้เสมอเลยว่า ผมต้องมีความรู้และความสามารถ มากกว่า สิ่งที่ผมจะสอบ อย่างน้อย 1 ระดับ

เช่น ผมจะสอบ mcp ผมก็จะต้องทำได้ระดับ mcsa

ถ้าผมจะสอบ mcsa ผมก็จะต้องทำให้ได้ระดับ mcse

ถ้าผมจะสอบ ccna ผมก็จะต้องรู้ให้มากกว่า ccna ขึ้นมาบ้าง

เวลาผมขึ้นมาสูงกว่าสิ่งที่ผมทำได้ กระดาษใบนั้น มันจะไม่ผูกมัดผม แต่เราจะกลายเป็นคนกำกระดาษใบนั้นไว้แทน
 facebook.com/itsesadotcom 
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com

คอร์ส Windows Server 2016 https://www.skilllane.com/courses/windows-server-2016
คอร์ส Endian Firewall https://www.skilllane.com/courses/endian-firewall

ออฟไลน์ Teststs

• **
  • 885
  • 6
  • <<< ถ้าไม่มีทางก็ต้องสร้างมันขึ้นมา >>>
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 15:04:18 »
อยากให้คิดนะครับว่าสอบทำไม

ไม่อยากให้คิดว่า ไม่มี แล้ว ต้องมี

ถ้า ไม่มี แล้ว อยากมี ก็ต้องทำได้จริงด้วยนะครับ

อย่างผมเอง จะสอบอะไรแต่ละอย่าง ผมจะนึกไว้เสมอเลยว่า ผมต้องมีความรู้และความสามารถ มากกว่า สิ่งที่ผมจะสอบ อย่างน้อย 1 ระดับ

เช่น ผมจะสอบ mcp ผมก็จะต้องทำได้ระดับ mcsa

ถ้าผมจะสอบ mcsa ผมก็จะต้องทำให้ได้ระดับ mcse

ถ้าผมจะสอบ ccna ผมก็จะต้องรู้ให้มากกว่า ccna ขึ้นมาบ้าง

เวลาผมขึ้นมาสูงกว่าสิ่งที่ผมทำได้ กระดาษใบนั้น มันจะไม่ผูกมัดผม แต่เราจะกลายเป็นคนกำกระดาษใบนั้นไว้แทน

จริงเลยครับ ควรจะเป็นแบบนี้ แต่ในชีวิตจริง ยากอยู่เหมือนกันที่จะทำแบบนี้ได้เช่น ตัวผมเป็นต้น สอบได้แล้ว แค่ระดับ ccna ยังหาโอกาสทำงานในระดับความรู้นี้ได้ยากเลย

ตัวผมเอง จริงๆ ก็อยากจะทำให้ได้เหมือนกัน พยายามขนขวายหางานใหม่หลายครั้งละ แต่ยังไม่ประสบผลสำเร็จในการหางานที่เราจะมีโอกาสได้ใช้ความรู้จากการสอบ cert เลย

ตอนนี้ก็ยังคงพยายามอยู่ โอกาสไม่รู้จะมีบ้างหรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2010, 15:27:33 โดย Justiriuz »
สู้แล้ว พยายามแล้ว ถ้าไม่ได้ ก็ต้องสู้ต่อ พยายามต่อ ถ้าไม่ได้อีกก็ให้มันรู้ไป

ออฟไลน์ uno_who?

• 31
  • 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2010, 22:50:38 »
ส่วนตัว ทำงานมาสองปี มีใบเซอร์ของ ISEB ใบเดียวค่ะ - - ไม่ได้เกี่ยวกันด้วย
ส่วนตัว (ต่อ) จะสอบเซอร์เพราะว่า รู้สึกว่าความรู้ที่ตัวเองมี มันกลวงๆ จะได้บังคับตัวเองอ่านหนังสือกลายๆ
สอบผ่านก็สอบฟรี เลยสอบดีกว่า  :)

• **
  • 205
  • 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2010, 11:12:08 »
ส่วนตัว ทำงานมาสองปี มีใบเซอร์ของ ISEB ใบเดียวค่ะ - - ไม่ได้เกี่ยวกันด้วย
ส่วนตัว (ต่อ) จะสอบเซอร์เพราะว่า รู้สึกว่าความรู้ที่ตัวเองมี มันกลวงๆ จะได้บังคับตัวเองอ่านหนังสือกลายๆ
สอบผ่านก็สอบฟรี เลยสอบดีกว่า  :)

เอามั่งดีฝ่า

แต่นั่งรถเข้ากรุงไม่เป็น...สงสัยต้องหัดแล้ว

ออฟไลน์ ไพลิน

• 119
  • 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2010, 18:02:37 »
เรื่องสำคัญไม่แพ้กัน นอกเหนือจากสมาชิกไทยแอดมินพูดมา ก็คือ การหมั่นทบทวนความรู้ อย่างสม่ำเสมอไม่ขาดตอนครับ
เมื่อไปสอบมาแล้ว บางปัญหาที่มีในข้อสอบ ก็ไม่เจอในที่ทำงาน
บางงานก็อยู่ในขอบเขตความรู้ของเรา แต่มันไม่มีใน cert ..................

พูดง่ายๆก็คือ ไปสอบ cert มาแล้ว เราอาจจะไม่ได้ใช้ความรู้ใน cert ทั้งหมดในการทำงานก็ได้
บางอย่างถ้าเราไม่หมั่นทบทวน มันก็จะลืมๆไป อันครายมากๆๆๆๆๆครับ

เมื่อไปสอบแล้วต้องหมั่นทบทวนเสมอๆ และถ้าให้ดี คิดอย่างที่คุณ avalance พูดไว้ครับ เราอย่าสอบ เพราะคิดว่ามันไม่มี จึงสอบ
เห็นด้วยจริงๆ

เรื่อง cert อย่างที่พี่ fordot ว่าไว้ ในกระทู้นั้น มันเป็นอะไรที่เคลียจริงๆเรื่องดาบสองคม
ถ้าสอบแล้ว ok แล้ว แต่ดันแก้ปัญหาไม่ได้ บอกได้คำเดียวว่าซวยโคตรๆ
คิดเอาแล้วกัน คนแก้ปัญหาไม่ได้ มีทั้ง 2 คนเป็นแอดมินเหมือนกัน
อีกคนนึงมี cert อีกคนไม่มี cert
ไม่มีใครแก้ปัญหาได้ทั้งคู่ ......... คนมี cert ซวยครับ

แต่ถ้ามันพลิกผันไปอีก
ปัญหาเกิด คนไม่มี cert ดันแก้ปัญหาได้ (เพราะประสบการณ์และหมั่นศึกษาหาความรู้)
คนมี cert แก้ปัญหาไม่ได้  ........... ไอ้คนหลังนี่ซวยสองเด้งเลยนะครับ ซวยบรรลัย

นอกจากจะทำให้งานเสียแล้ว ยังมีผลต่อมุมมองของนายจ้างที่เค้ามองคนมี cert ด้วยครับ

ถ้าสอบแล้วต้องรู้จริงๆและทำได้จริงๆครับ ทั้งเงิน และเวลา เสียไปมากมาย
อย่าคิดแค่เพียงสอบ ผมเองก็บอกตัวเองแบบนี้ แม้จะยังไม่ได้สอบเลยสักใบ

ทบทวนความรู้อยู่เสมอครับ อย่าให้ขาด
เป็นกำลังใจให้ทุกคนเอาชนะขีดจำกัดของตัวเองให้ได้ครับ

ออฟไลน์ Sripattra

• 95
  • 2
  • :D
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2010, 09:51:16 »
ส่วนตัว มองเป็นการเรียนรู้มากกว่าค่ะ
เริ่มรู้ว่าจะใช้ความรู้ตัวนี้ ก็ตั้งเป้าว่าจะสอบ
สอบได้มา ก็ดี ช่วยบอกได้ว่าเรารู้อะไร (เพราะประสพการณ์ที่มีไม่เกี่ยวกับ cert เลย)
สอบไม่ได้ ก็ถือว่าได้ความรู้ค่ะ แล้วก็ต้องพิสูจน์ตัวเองด้วยฝีมืออีกที

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2010, 10:20:06 »
ใบ Cert ไม่ใช่เครื่องหมายแสดงความสำเร็จ
เป็นเพียงสิ่งแสดงความรู้ตามเกณฑ์ขั้นต่ำ เท่าที่ Cert นั้นๆ กำหนดเท่านั้น

ใบ Cert เป็นเหมือนดาบสองคมด้วยซ้ำ หากได้มาโดยวิธีสอบๆๆๆๆๆ แต่ไม่รู้ในสิ่งที่ควรรู้
ในการทำงานจริง ปัญหาของระบบใดๆ ไม่ได้เกิดตามการเก็งข้อสอบนะครับ
มันเกิดขึ้นจริงๆ หน้าที่ของเราคือแก้ปัญหาให้ลุล่วง โดยเร็ว ใช้ทรัพยากรน้อยที่สุด

ผมเคยเจอลูกน้องบางคน  Windows เครื่อง Client มีปัญหา ไม่ทันได้ตรวจสอบอะไรเลยว่าเกิดจากอะไร
ยกเครื่องมาที่ฝ่าย IT ได้ก็ Fresh Instrall Windows จบ
คำถามที่อยากถาม คือ มันจบจริงมั๊ย License OEM  ที่หายไปทำอย่างไร บันทึกปัญหาที่พบว่าอย่างไร
การแก้ปัญหาในอนาคต (หากเกิดอีก) จะใช้ประสบการณ์จากครั้งนี้ได้หรือไม่
เห็นด้วยครับ คนสอบมาหลายใบแต่พอใช้งานจริงๆ ทำไม่เป็นก็มีครับ ถ้ามีก็ดีครับอิอิ

ออฟไลน์ MrGe

• 7
  • 0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011, 14:45:40 »
รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม

ใฝ่ก็เอาครับ ไม่ใฝ่ ก็อย่าไปว่าคนอื่นเค้า

ออฟไลน์ kasemw

• *
  • 11
  • 0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 13:05:52 »
สำหรับผมทำงานมา 8 ปีละ ใบ Cert ซักใบก็ไม่มี อายุก็ 30 up จบก็สาย Business Com. แต่ผมจะต้องสอบ Cert MCITP ให้ได้ เพราะผมต้องหาโอกาสให้ตัวเอง ทั้งโอกาสหางานใหม่ โอกาสอัพเงิน และทำสำคัญมากกว่านั้นผมจะได้พัฒนาตัวเอง ทั้ง Eng และ Skill Admin