Thaiadmin

Open Source E-Mail System : ทางเลือกใหม่ ไร้ค่าใช้จ่าย คุณๆ ใช้อะไรกันบ้าง

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
นอกจาก webmail แล้ว มีให้ต่อเชื่อมกับ outlook ได้หรือเปล่าครับ
แล้วเสียตังหรือเปล่าครับ
zimbra เท่าที่เคยเล่นตัวฟรี มันไม่มีส่วนให้เชื่อมต่อ outlook ครับ ต้องเสียตังค์ซื้อเพิ่ม
ใครทราบวิธีต่อกับ outlook ฟรี ๆ บอกไว้เป็นวิทยาทานหน่อยก็ดีครับ :D (หรือผมไม่ทราบเอง)

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
zimbra เท่าที่เคยเล่นตัวฟรี มันไม่มีส่วนให้เชื่อมต่อ outlook ครับ ต้องเสียตังค์ซื้อเพิ่ม
ใครทราบวิธีต่อกับ outlook ฟรี ๆ บอกไว้เป็นวิทยาทานหน่อยก็ดีครับ :D (หรือผมไม่ทราบเอง)
ผมไม่เข้าใจคำว่าเชื่อมต่อกับ Outlook อ่ะครับ ว่าหมายถึงอะไร  ??? เชื่อมต่อในลักษณะไหนครับ
แต่ที่ผมติดตั้งที่ Office ตัว mail client ผมใช้ทั้ง Outlook Express, Microsoft Outlook, Thunder Birds,และก็ Zimbra Desktop ครับ ว่าจะย้ายมาลง Thunder Birds ให้หมดล่ะ เรื่องการส่งตารางนัดหมาย, ประชุม ก็รับจากคนที่ใช้ Microsoft Outlook ได้นะครับ ( Zimbra Desktop, Thunder Birds)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
ผมไม่เข้าใจคำว่าเชื่อมต่อกับ Outlook อ่ะครับ ว่าหมายถึงอะไร  ??? เชื่อมต่อในลักษณะไหนครับ
แต่ที่ผมติดตั้งที่ Office ตัว mail client ผมใช้ทั้ง Outlook Express, Microsoft Outlook, Thunder Birds,และก็ Zimbra Desktop ครับ ว่าจะย้ายมาลง Thunder Birds ให้หมดล่ะ เรื่องการส่งตารางนัดหมาย, ประชุม ก็รับจากคนที่ใช้ Microsoft Outlook ได้นะครับ ( Zimbra Desktop, Thunder Birds)
ความหมายของผมคือ เชื่อมต่อพวก smtp/pop3 น่ะครับ ผมหาไม่ทราบวิธีตั้งค่า หาไม่เจอ
แต่ไม่แน่ใจว่าความหมายเดียวกับคุณ stwatchai หรือเปล่า

ส่วนอื่น ๆ เช่น calendar, appointment ไม่ค่อยได้ใช้ครับ แต่ถ้ามีวิธีเชื่อมต่อด้วย ก็อยากทราบเหมือนกันครับ

• 2,706
  • 47
ผมย้ายจาก Zimbra to Zimbra ครับ เท่าอ่านดูเค้าให้ก๊อปมาทั้ง zimbra เลย แล้วก็ว่างที่เครื่องใหม่ที่เตรียมระบบรอไว้แล้ว แล้วก็ใช้คำสั่ง
# /opt/zimbra/libexec/zmfixperms ครับ เท่าที่ดูเป็นการเซ็ท permission ให้อ่ะ แต่ทำแล้วก็ยังไม่สามารถ start zimbra ได้ ติดตรง mailboxctl นี่แหละ

แต่ถ้าลงระบบใหม่ไม่ยากครับ

อัพเด็ตเพิ่มครับ  ตอนนี้ผมย้าย Server มาเครื่องใหม่แล้ว zimbra to zimbra ครับ โดยเอา data มาทั้งหมดสามารถใช้งานได้แล้ว โดยคราวที่แล้วที่ติดปัญหา เรื่อง mailboxctl ไม่ start นั้น เช็คไปเป็นปัญหาที่ mailboxd_java_heap_memory_percent ค่าคอนฟิกจะอยู่ที่ /opt/zimbra/conf/localconfig.xml เค้าว่าให้ใส่ค่าประมาณ 25 % ของ Ram ครับ แก้ไขเสร็จก็สามารถรันได้ใช้งานได้ครับ

แต่ติดปัญหาเดิมคือ ใช้ไปสักระยะ
  - ถ้าใช้ mail client จะขึ้นให้ใส่ User & password ตลอด
  - ถ้าเข้าผ่านหน้าเวบ จะขึ้น ???remote.CONNECT_FAILURE???

ตอนนี้แก้โดยการสั่ง restart zimbra ไปก่อน ยังหาวิธีแก้ไม่ได้ -_-"

คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาเรื่อง Memory อีกแต่ไม่รู้ต้องเซ็ทตรงไหนบ้าง
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ hardxman

• *
  • 862
  • 2
ตอนที่เคยใช้ Zimbra นั้น เหมือนจะต้องตั้งค่า Security เพิ่มเติมจากปกติครับ
เช่น ใช้ POP3S อะไรพวกนี้ครับ (มีอะไรอื่น ๆ เพิ่มจากนี้ด้วยครับ)
อันตัวข้า เล็กน้อย ด้อยปัญญา
จึงหวังพึ่ง วิชา จากพวกท่าน
อันความรู้ ข้าน้อย ช่างต่ำตัน
จึงปรึกษา พวกท่าน เพิ่มปัญญา

• 2,706
  • 47
ล่าสุด หาข้อมูลเจอในเวบนอก เค้าบอกให้ตั้งค่าใน file  /etc/sucerity/limits.conf เพิ่ม โดยเพิ่ม
zimbra soft nofile 524288
zimbra hard nofile 524288
root soft mofile 524288
root hard nofile 524288

ไปที่ท้ายไฟล์

ลองทำไปแล้วตั้งแต่เมื่อวาน วันนี้ยังนิ่งๆ อยู่
 ;>D

ออฟไลน์ mjobam

• *
  • 92
  • 0
ผมติดตั้ง Ubuntu 12.04แล้วติดตั้ง Zimbra 8
มัน  Error Checking for prerequisites คับ

MISSING: libper15.14 คับ
ผมเหลือตัวนี้ตัวเดียวคับ

ผมใช้ apt-get install sudo libper15.14
มันไม่ได้คับ รบกวนสอบถามตัวนี้ต้องติดตั้งอย่างไรคับ

ขอบคุณคับ

ผ่านมา

ผมติดตั้ง Ubuntu 12.04แล้วติดตั้ง Zimbra 8
มัน  Error Checking for prerequisites คับ

MISSING: libper15.14 คับ
ผมเหลือตัวนี้ตัวเดียวคับ

ผมใช้ apt-get install sudo libper15.14
มันไม่ได้คับ รบกวนสอบถามตัวนี้ต้องติดตั้งอย่างไรคับ

ขอบคุณคับ

สะกดผิดมั้งครับ   libperl  แอลครับไม่ใช่ 1

8)

ออฟไลน์ mjobam

• *
  • 92
  • 0
สะกดผิดมั้งครับ   libperl  แอลครับไม่ใช่ 1

8)
ใช่คับ สะกดผิด
ขอบคุณคับผม

ออฟไลน์ khanclub

• *
  • 588
  • 0
  • รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน
    • http://auto4t.spaces.live.com/
อยากจะลองเล่นบ้างครับ
แต่ว่าไม่เก่ง linux เอาซะเลย แล้วก็ดันทำระบบเป็น windows ไปซะหมดแล้วด้วยครับ
ที่นี้ถ้าอยากเปลี่ยนจาก Windows server พวก AD Exchange Fileserver เป็นของ linux ทั้งหมดนั้นจะกระทบกับ User มากน้อยแค่ไหนครับ
ระบบ Windows logon จะยังมีอยู่ไหม แล้ว Client Join Domain เหมือน Windows หรือเปล่า
คือไม่เคยใช้ linux server เลย เลยไม่รู้ว่าเครื่อง client จะต้องทำยังไงบ้างให้เข้าระบบนะครับ จะว่าไปผมคงต้องศึกษาเยอะมากเลยนะครับ

ผลกระทบ มีบ้างนิดหน่อยครับ คือ พฤติกรรมเรื่องความคุ้นเคย ของผู้ใช้ ส่วนทางด้านเทคนิค เราต้องเริ่ม ใหม่หมด  ตรงนี้ หละ ที่เราต้องแกะรอย services ของ windows base ออก มา แล้ว ค่อยๆ เปลี่ยนเป็น opensource  แทนครับ  เท่าที่ผมติดตาม ปัญหาทางเทคนิค สำหรับ admin  ไม่เท่าไรครับ ยังพอหา  knowledge ได้ครับ ....แต่ปัญหาใหญ่ มันอยู่ที่เจ้าของงบประมาณ ครับ....... 
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>