Thaiadmin

จากสถานการณ์ความไม่สงบ กับ IT Management

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
  • TH@min Membership
    • Thailand Virtualization
จากสถานการณ์ความไม่สงบ กับ IT Management
« เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 11:34:56 »
คือตอนนี้มีเรื่องร้องเรียนมาเยอะครับ หลังจากที่มีเหตการณ์ความไม่สงบขึ้น ทำให้ไม่สามารถทำงานที่ Office ได้
ชาว Thai Admin คิดว่า Solution ไหนดีครับ

สำหรับผมนะ
1. VPN ถูกสุด แต่ข้อเสียคือ Server ยังอยู่ที่ Office อยู่ดี
2. DR Site ข้อเสีย ลงทุนเยอะ

คิดได้แค่นี้ก่อน ส่วนข้อ 2 นี่ กำลังคิดอยู่ว่ามี Solution ไหนดีกว่า VMware vCenter Site Recovery Manager หรือเปล่า

เห็น Veeam มี Replicate อยู่ไม่แน่ใจว่าแพงเปล่า

แล้วคนอื่นทำไปหรือยังครับ แล้วมี Solution ยังงัยกันครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนกันครับ

ออฟไลน์ smartsoft

• 3,249
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
Re: จากสถานการณ์ความไม่สงบ กับ IT Management
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 11:49:09 »
อืม office ผมมีบริการ DR Site อยู่ครับ
ส่วน VPN นั้นมีอยู่แล้วครับ
office อยู่นอก red zone
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
Re: จากสถานการณ์ความไม่สงบ กับ IT Management
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 12:00:01 »
อืม office ผมมีบริการ DR Site อยู่ครับ
ส่วน VPN นั้นมีอยู่แล้วครับ
office อยู่นอก red zone

DR site ใช้อะไรครับ

ออฟไลน์ Tom's

• 434
  • 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 13:22:46 »
ทีทำงานผม

ระบบใช้งานได้ Datacenter ไม่มีผลกระทบ

แต่พนักงานไม่กล้าเข้ามาทำงานภายในออฟฟิศ

รวมถึง DRC

จึงมีแนวคิด

Terminal Server Remote มาจากที่บ้าน

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ muchi

• 132
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 13:40:53 »
เห็นตอนนี้มีเรื่องขอ Clound Computing ก็น่าสนใจเหมือนกันนะคะ แต่ไม่รู้ว่าลงทุนเยอะหรือเปล่า ที่กำลังดู ๆ อยู่ตอนนี้ก็เป็น DR เหมือนกัน รวมถึงว่าจะลองเล่น Visual ดูสักตั้ง (ทรัพยากรเริ่มพร้อมแล้ว)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 13:57:18 »
เห็นตอนนี้มีเรื่องขอ Clound Computing ก็น่าสนใจเหมือนกันนะคะ แต่ไม่รู้ว่าลงทุนเยอะหรือเปล่า ที่กำลังดู ๆ อยู่ตอนนี้ก็เป็น DR เหมือนกัน รวมถึงว่าจะลองเล่น Visual ดูสักตั้ง (ทรัพยากรเริ่มพร้อมแล้ว)

ผมเคยถกกับทาง VMware เรื่อง Cloud Computing ผมว่ามันเป็นเรื่องยากที่จะเกิดในไทยนะครับ

เพราะประเทศไทยโชคร้ายที่มี Bandwidth น้อย ซึ่งไม่เพียงพอต่อการใช้งานกับ Application บางประเภท (แต่บางประเภทเช่น web base ได้)

ดังนั้น ผมรอดูไปก่อนละกันครับ

ออฟไลน์ SnoopyZ

• 477
  • 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 14:13:23 »
ผมเคยถกกับทาง VMware เรื่อง Cloud Computing ผมว่ามันเป็นเรื่องยากที่จะเกิดในไทยนะครับ

เพราะประเทศไทยโชคร้ายที่มี Bandwidth น้อย ซึ่งไม่เพียงพอต่อการใช้งานกับ Application บางประเภท (แต่บางประเภทเช่น web base ได้)

ดังนั้น ผมรอดูไปก่อนละกันครับ

เอ ....
แต่ผมกลับคิดอีกอย่างครับ
Cloud Computing ไม่ใช่เรื่องที่จะเกิดอยากในเมืองไทย ซึ่งจริงๆ แล้ว Network ก็ไม่ใช่ปัญหา
ปัญหาคือ ในไทย มี DC อยู่ในกรุงเทพฯ และปริมลทณเท่านั้น ไม่ได้มีหลายๆ เมืองเหมืองบางประเทศ

อย่างเหตุการณ์ความไม่สงบ ที่ผ่านมา พนักงานเข้า Office ไม่ได้ ก็ไม่สามารถทำงานได้ เพราะข้อมูลส่วนมาก จะอยู่ที่ Office
ผมกลับมองว่า WebOS หรือ WebDesktop น่าจะตอบโจทย์ได้บ้างพอสมควร
เพราะข้อมูลที่ต้องการนั้นส่วนมาก จะอยู่ในรูปของเอกสาร และฐานข้อมูล

ส่วน DR ยังไงซะ ก็ต้องทำ เพราะ มันไม่ได้แก้เรื่องเหตุการณ์ความไม่สงบที่ผ่านมา Server ที่ Main DC ยังอยู่ ไม่ได้พัง ไม่ได้ดับ
ก็ยังไม่ต้อง Switch ไป DR แค่พนักงานเข้า Office ไม่ได้ จริงๆ ต้องเรียกแผน ERRP แทน เพราะอาจต้องย้าย Office ชั่วคราว
มันคนละ ความต้องการกัน

แล้วใช้ WebOS หรือ WebDesktop Access เข้ามาใช้งานข้อมูลต่างๆ ทั้งนี้ ยังสามารถเชื่อมต่อจากที่พักผ่าน VPN เพื่อเข้าใช้ข้อมูลได้เช่นเดียวกัน

ซึ่ง WebOS, WebDesktop หรือจะลงทุน vDesktop ของ VMware หากขึ้นไว้ใต้การจัดการ Could Computing แล้วนั้น
ทั้ง Server และ Virtual Desktop จะสามารถตอบโจทย์ต่างๆ ได้หากเกิดเหตุต่างๆ
หากถึงขั้นร้ายแรงจากตึกของ Main DC โดยทำลาย Cloud ที่ DR ก็ Activated ขึ้นมาได้

Application หลายๆ เจ้ามีการให้บริการเป็นระบบ Cloud มาสักพักนึงแล้ว ถ้าให้เห็นชัดๆ ก็มี Google Apps, Google Docs. ที่เป็น Cloud ที่ขายแล้ว
SAP เอง ก็ให้บริการเช่นเดียวกัน

Cloud Computing ไม่ได้ใช้การ Remote เข้าไปทำงานบนระบบ เป็นการ สั่งงานบน Desktop แล้ว ส่งไป Run บน Cloud Server ได้ผลออกมา ก็ส่งออกมาแสดงผลที่ Desktop
การใช้งานเครือข่าย จึงไม่ได้ใช้มาก อย่างที่กังวลกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2010, 14:40:19 โดย SnoopyZ »

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,917
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 14:22:13 »
จากเหตุการณ์ที่ผ่านมา ทำให้ตื่นตัวทางด้าน Backup site หรือว่า Disaster Recovery Plan
ซึ่งจริงๆแล้ว บริษัทใหญ่ๆก็จะมีกันอยู่แล้ว เช่น บริษัทต่างชาติ หรือพวก ธนาคาร ที่จะต้องถูกบังคับให้มี Backup site ซึ่งมีหลายรูปแบบทั้ง online และ offline ซึ่งผมเองก็ีมีประสบการณ์มาเยอะพอสมควร ที่ทั้งออกแบบ และทำ Backup site หรือ Disaster Recovery plan ซึ่งจะเมื่อทำขึ้นมาแล้ว ที่จริง ต้องปฏิบัติจริงด้วย อย่างน้อยปีล่ะครั้ง และการทำทางด้านนี้ ไม่ได้เกี่ยวกับทาง IT อย่างเดียว ต้องมี User ต่างๆด้วยนั้นเอง ใครสนใจ IM ส่ง  Mail มาคุยกันได้ครับ