Thaiadmin

กรณีที่เกิดฟ้าผ่า แต่คอมเราไม่ได้ใช้สายแลน แต่ใช้wireless ทุกเครื่อง

ออฟไลน์ mean

• 76
  • 0
ถ้าเราใช้wireless   และคอมฯทุกเครื่องไม่ได้ได้ใช้สายแลนเลยสักเครื่อง  แล้วถ้าหากเกิดฟ้าผ่าที่ไม่ได้เกิดโดยตรงที่บ้านเราจะมีผลกระทบกับคอมฯไหมค่ะ  อ้อ เร้าท์เตอร์และปลั๊กไฟ  สายโทร.ต่อเข้ากับUPS  หมดเลยค่ะ   
[

ออนไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
เป็นไปได้ที่อาจพังแค่ที่ UPS ครับ แต่ก็คาดเดาได้ลำบากที่กระแสไฟฟ้าที่มาจากฟ้าผ่ามีแรงดันสูงมาก ถ้า UPS ดี ก็อาจจำกัดให้พังเฉพาะที่ UPS แต่ถ้า UPS ตัดกระแสไม่ทันก็ไหลเข้าอุปกรณ์ที่ต่อเชื่อมครับ

อะไรที่เชื่่อมต่อสายไว้ก็อาจเป็นอันตรายได้หมด เมื่อโดนฟ้าผ่าครับ
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

• 76
  • 0
เป็นไปได้ที่อาจพังแค่ที่ UPS ครับ แต่ก็คาดเดาได้ลำบากที่กระแสไฟฟ้าที่มาจากฟ้าผ่ามีแรงดันสูงมาก ถ้า UPS ดี ก็อาจจำกัดให้พังเฉพาะที่ UPS แต่ถ้า UPS ตัดกระแสไม่ทันก็ไหลเข้าอุปกรณ์ที่ต่อเชื่อมครับ

อะไรที่เชื่่อมต่อสายไว้ก็อาจเป็นอันตรายได้หมด เมื่อโดนฟ้าผ่าครับ

โดนระยองมาก่อน  แต่คราวนั้ไม่ได้โดนตรงๆ  มันเกิดจากที่อื่นแล้วมันมาตามสาย    และสายโทร.ไม่ได้ต่อเข้ากับUPS   ผล  iMac  &  NB   วูบไปทั้ง
สองเครื่องเลย  แต่ทีวีกับเครื่องปริ้นเตอร์ไม่เป็นไร
[

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,916
  • 4
  • System & Network Administrator
ระบบไฟฟ้า ได้เดินสายดินหรือเปล่าครับ
ถ้าเดินสายดิน ตามระเบียบการไฟฟ้า และใช้ UPS
ไม่น่ากลัวหรอกครับ แต่โดยส่วนใหญ่
ระบบไฟฟ้า ไม่มีสายดิน หรือว่า ปลั๊กพ่วง ไม่ได้เป็นแบบที่ใช้กับ
คอมพิวเตอร์ หรือเครื่องใช้ไฟฟ้า ที่ต่อสายดิน
ลองแกะดูได้ครับ ปลั๊กพ่วงที่ขายถกๆนั้นจะไม่ได้ครบระบบ
ในปลั๊กพ่วงครับ (ผมโดนมาแล้วครับ)
ประสบการณ์ตรงครับ

• 76
  • 0
ตามรูปนั้นทั้ง  imac  printer  การชาร์ตแบตโทร. หยุดการทำงาน  แต่ เร้าเตอร์ทำงานตามปกติ  เพราะใช้NB ในห้องนอน
[

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
ตอนนี้ยังไม่เฟิมนะครับ แต่เคยเจอเคสนี้เหมือนกัน  เท่าที่เข้าใจ (เดา) น่าจะเป็น after shock ของฟ้าผ่า รายละเอียดตามนี้เลยครับ

เครื่อง laptop (lenovo) ของบริษัท user แจ้งว่านำกลับไปทำงาน (เล่นเน็ต) ที่บ้าน เกิดฝนตก และฟ้าลงแรงมากก ใกล้ๆบ้าน ปรากฏว่าหลังจากนั้น เครื่องวูบไป แต่ ADLS router ปกติ อินเตอร์เน็ตปกติ (เช็คภายหลัง)

user นำเครื่องมาให้เช็ค โดยที่ตัว laptop เปิดไม่ติด แต่ยังมีสถานะว่าไฟเข้า ตอนแรกเข้าใจว่า ไฟฟ้าเกิน (surge) แล้ว AC adapter พัง แต่ยังมีไฟเข้า ลองเปลี่ยนตัวใหม่ก็ไม่หาย

แจ้งทางศูนย์ Lenovo เข้ามา On-site ตอนแรกคาดว่าอาจเป็นที่ power supply หรือชุดแสดงผล ก็เลยเปลี่ยนบอร์ด, เปลี่ยน power supply, เปลี่ยนสาย LCD ก็ไม่หาย สุดท้ายไปเปลี่ยน RAM หายซะงั้น ใช้อุปกรณ์เดิมได้ทุกอย่าง

ก็เลยเอามาแชร์กันครับ ถ้าฝนตกฟ้าแรง อาจเจอ after shock ของฟ้าผ่าได้ สังเกตจากสัญญาณกันขโมยที่ติดรถแบบราคาถูกมากๆ ก็เป็นเหมือนกันครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ khanclub

• *
  • 587
  • 0
  • รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน
    • http://auto4t.spaces.live.com/
เกิดผลกระทบแน่นอน ครับ อยู่ที่จะมากหรือน้อยเท่านั้นเองครับ  เล้กๆน้อยๆ ถ้ามีกาว์ด ก็ช่วยได้เยอะครับ...
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

เป็นการเข้าใจที่คลาดเคลื่อนเกี่ยวกับการใช้งาน UPS นะครับ
UPS ทำหน้า ที่จ่ายไฟสำรองแทนไฟฟ้าหลักให้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าได้อย่างต่อเนื่อง
UPS ไม่มีหน้าที่ป้องกันไฟกระโชกที่เกิดขึ้นหลังจาก ฟ้าผ่า หม้อแปลงระเบิด ระเบิดนิวเคลียร์ การเดินเครื่องจักรไฟฟ้าขนาดใหญ่ เป็นต้น
แต่ปัญหาที่น้องเจอเป็นปัญหาจากไฟฟ้ากระโชก ไม่ได้เกิดจากไฟดับ ดังนั้น UPS งานนี้เลยไม่ใช่ระเอก
ในการแก้ปัญหาที่ถูกต้องนั้นจะต้องมีการติดตั้งอุปกรณ์ชนิดนึ่งที่ เรียกกันว่า Surge protection Device (SPD) เพราะ
SPD ทำหน้าที่ จับไฟฟ้ากระโชกที่เข้ามาในระบบไฟฟ้าทิ้งลงกราวด์ รายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.aconplus.co.th นะครับ

เป็นการเข้าใจที่คลาดเคลื่อนเกี่ยวกับการใช้งาน UPS นะครับ
UPS ทำหน้า ที่จ่ายไฟสำรองแทนไฟฟ้าหลักให้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าได้อย่างต่อเนื่อง
UPS ไม่มีหน้าที่ป้องกันไฟกระโชกที่เกิดขึ้นหลังจาก ฟ้าผ่า หม้อแปลงระเบิด ระเบิดนิวเคลียร์ การเดินเครื่องจักรไฟฟ้าขนาดใหญ่ เป็นต้น
แต่ปัญหาที่น้องเจอเป็นปัญหาจากไฟฟ้ากระโชก ไม่ได้เกิดจากไฟดับ ดังนั้น UPS งานนี้เลยไม่ใช่ระเอก
ในการแก้ปัญหาที่ถูกต้องนั้นจะต้องมีการติดตั้งอุปกรณ์ชนิดนึ่งที่ เรียกกันว่า Surge protection Device (SPD) เพราะ
SPD ทำหน้าที่ จับไฟฟ้ากระโชกที่เข้ามาในระบบไฟฟ้าทิ้งลงกราวด์ รายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.aconplus.co.th นะครับ

เพิ่มเติมครับ ups จะจ่ายไฟในระดับคงที่ครับจำทำให้อุปกรณ์ของเราเสื่อมคุณภาพช้าลง แต่ มันคงรับแรงดันขนาดฟ้าผ่าไม่ได้หรอกครับ แรงดันมันต่างกัน

เพิ่มเติมครับ ups จะจ่ายไฟในระดับคงที่ครับจำทำให้อุปกรณ์ของเราเสื่อมคุณภาพช้าลง แต่ มันคงรับแรงดันขนาดฟ้าผ่าไม่ได้หรอกครับ แรงดันมันต่างกัน
ถูกต้องครับอย่างที่คุณ Unlock ว่าเลย.. O0 O0..เพราะ UPS มีคุณสมบัติของเครื่อง Stabilizer ที่มีหน้าที่ในการรักษาระดับแรงดันไฟฟ้าให้คงที่ และยังมี SPD ติดตั้งมาแล้วในตัวเครื่อง UPS
แต่ SPD เป็นอุปกรณ์ประเภทสิ้นเปลืองพอๆกับกระดาษ A4 ในสนง.บ้านเรา ใช้แล้วหมดไป เพราะ SPD จะทำหน้าที่รับพลังงานสูงๆผ่านตัวเองทำให้เกิดการเผาตัวเองเหมือนไม้ขีดไฟที่ให้แสงสว่างกับคนอื่น แต่ตัวเองต้องมอดไหม้ไปน่าเศร้า.... :'( แต่มันเป็นหน้าที่ของเขาครับ
ดังนั้น SPD ที่อยู่ใน UPS ก็เช่นเดียวกันใช้ใหม่ๆก็ยังคงต้านระดับไฟกระโชกได้เยอะ แล้วเมื่อเวลาผ่านไป SPD ก็จะเสื่อมสภาพไปจนไม่สามารถต้านแรงดันกระโชกได้อีก และหากเกิดฟ้าผ่า หรือไฟติดๆดับๆอีกครั้ง ระดับไฟกระโชกเข้าไปคราวนี้ทั้ง UPS และโหลดที่จ่ายไฟให้อยู่ไม่ว่าจะเป็นคอม โน็ตบุค iPAD iPhone Note4 อะไรก็แล้วแต่ก็อาจจะสูญสลายไปเช่นกัน
ปล, อีกเรื่องหนึ่งไม่ว่าจะติดตั้งอุปกรณ์อะไรที่เลิศเลอก็ตามหากลืม "ระบบกราวด์ไฟฟ้า" ปล่อยให้เสื่อมสภาพก็ไร้ประโยชน์ครับพังกันทุกระบบครับผม
อุปกรณ์กราวด์ดีๆตามลิ้งเลยครับ http://www.aconplus.co.th/category/lightning-protection/grounding-system แอบโฆษณานิสนึงนะครับ  ;D ;D ;D