Thaiadmin

FAQ: LPI 1 สอบถามผู้รู้

ออฟไลน์ gunshift

• 239
  • 2
    • eth0-eth0.blogspot.com
FAQ: LPI 1 สอบถามผู้รู้
« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 22:39:40 »
สอบถามคนที่เคยสอบ LPI 1 ครับ
ว่า 117-101 และ 117-102
มีข้อสอบแต่ละวิชากี่ข้อครับ
พอดีผมนับ weight ใน LPI
แล้วได้ 62 ไม่รู้คือจำนวนข้อหรือไม่

แล้วตอนสอบปกติเราสอบทีละวิชา
ถาเป็นของ LPI นั้นต้องค่อยๆสอบทีละวิชา
หรือข้อสอบชุดเดียวมีทั้ง 101 และ 102 ครับ

รบกวนหน่อยครับ ;)
<a href>http://eth0-eth0.blogspot.com/</a><br /><br />คำถามที่ผมตอบไม่ได้ มันทำให้ผมเก่งขึ้น

ออฟไลน์ -=Medt=-

• 186
  • 1
    • HackYourStyle
Re: FAQ: LPI 1 สอบถามผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 18:24:26 »
สอบ 101 ก่อนครับ  ถ้าผ่านแล้วค่อยไปลงสอบ 102 ใหม่ครับ
ฝันไม่ได้มีไว้เพื่อฝัน  แต่มีไว้เพื่อให้ทำให้สำเร็จต่างหาก
รับสอน Basic Linux และ Basic Defense And Attack Of IT. Security(ตัวต่อตัวครับ)

ออฟไลน์ UserMode

• 339
  • 3
  • No Comment
    • เว็บภาควิชา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 17:52:17 »
เพิ่งไปสอบเล่นๆมา $155 ครับ จ่ายตรงที่ VUE หรือแล้วแต่สะดวก
ุ60 ข้อ 90 นาที ครับ
เป็นข้อที่ตอบให้ใส่ command(สั้นๆ) อาจจะคล้ายๆกับข้อ simmulation ของ ccna  13 ข้อ ที่เหลือก็เป็น Chose a,b,c,d และจะมี multi chose ด้วยครับ
คะแนนเต็ม 800 ผ่าน 500

คะแนนจะแบ่งเป็น 4 กลุ่มหลัก
Hardware Architecture
Linux Installation & Package Management
GNU & Unix Commands
Devices, Linux Filesystems, Filesystem Hierarchy Standard
ว่างเปล่า ไม่เห็นอะไรเลย

ออฟไลน์ NokTualek

• 2,552
  • 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 23:26:25 »
เพิ่งไปสอบเล่นๆมา $155 ครับ จ่ายตรงที่ VUE หรือแล้วแต่สะดวก
ุ60 ข้อ 90 นาที ครับ
เป็นข้อที่ตอบให้ใส่ command(สั้นๆ) อาจจะคล้ายๆกับข้อ simmulation ของ ccna  13 ข้อ ที่เหลือก็เป็น Chose a,b,c,d และจะมี multi chose ด้วยครับ
คะแนนเต็ม 800 ผ่าน 500
คะแนนจะแบ่งเป็น 4 กลุ่มหลัก
Hardware Architecture
Linux Installation & Package Management
GNU & Unix Commands
Devices, Linux Filesystems, Filesystem Hierarchy Standard

ไม่ทราบว่ามีการเตรียมตัวอย่างไรบ้างเหรอครับ
เช่น
- หนังสือที่อ่าน
- การฝึกทำข้อสอบจากที่ไหน

พอเป็นแนวให้กับเพื่อน ๆ ในนี้ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
NokTualek
ไม่มีเป้าหมาย บางทีเราก็ไม่เริ่มต้น ^_^
"ชีวิตดีขึ้นได้ ด้วย วิธีคิดและวิธีพูดที่ดี"

ออฟไลน์ Penguinz Master

• 294
  • 0
  • May the Penguin wisdom be with you.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 08:37:04 »
อ่านหนังสือที่เป็นแนวการสอบของ LPI ไปสอบได้ครับ

ข้อสอบ ค่อนข้างไม่ยาก

ผมสอบ LPIC-1 ทั้งสองตัว ต่อเนื่องวันเดียวกัน

แต่ข้อไม่ดีของ LPIC คือ แทบวัดความรู้ Linux ที่เรามีแทบจะไม่ได้เลย

ถึงแม้ว่าจะเป็น LPIC-3 ก็ตาม

แต่ LPIC-3 จะทำให้เหมือนจะยากขึ้น คือ คิดเงินแพงขึ้น สองเท่าตัว และข้อสอบลดลง ไปอีก ทำให้มีโอกาสเข้าใจความต้องการของโจทย์ผิด แล้วตอบผิด ได้ง่าย แล้วน้ำหนักคะแนน ที่จะทำให้สอบตก มันเยอะ แต่มันไม่ได้ยาก ที่ความรู้เลย

"หากวิถีของเจไดเป็นเรื่องง่าย,คงมีพวกที่เหมือนเราเป็นพันล้านแทนที่จะมีแค่ไม่กี่โหล" ลุค สกายวอล์คเกอร์